Kinh nghiệm: Mẹ nào đã từng sinh ở viện 108 cho em xin tí kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi tinker89, 13/1/2014.

1. tinker89

tinker89 Thành viên tích cực

Em có đứa em đang mang bầu, ko biết sinh ở đâu cho an toàn. Đến viện C hay Phụ sản trung ương hay Thanh nhàn thì sợ lắm :(, nghe nhiều vụ rồi ạ
    Em thấy có người nói sinh trong viện 108 thì rất ổn, bác sĩ tốt, bệnh viện sạch sẽ, hướng dẫn cho mình rất chu đáo. Nhưng muốn vào thì cần người quen giới thiệu, cũng có dịch vụ thì phải?
    vậy mẹ nào đã từng sinh ở viện này rồi, cho em xin ít kinh nghiệm với ạ.
    Em cám ơn nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tinker89
    Đang tải...

2. canhachandai

canhachandai Thành viên chính thức

Ðề: Mẹ nào đã từng sinh ở viện 108 cho em xin tí kinh nghiệm

2 lần mình đều sinh ở C nên không tư vấn mn được nhưng thấy các mẹ sinh ở 108 về khen lắm, tại HN duy nhất có 108 là đốt rốn cho bé bàng laze nên các bé về cũng nhẹ nhàng lắm đấy.

tinker89 thích bài này.
  3. tinker89

khi hỏi thì em cũng thấy có nhiều người khen chứ ko chê gì cả
    Chứ em nghe thấy sinh ở phụ sản nhiều vụ sợ lắm :(

4. mebelyxinh

mebelyxinh Thành viên đạt chuẩn

Viện 108 k có dịch vụ đâu bạn ạ

5. phuong40

phuong40 Thành viên tập sự

Em đăng ký sinh ở 108 đây, vì nhà gần mà viện lại sạch sẽ ko nhốn nháo, viện của quân đội nên cẩn thận và tình trạng "thèm tiền" rất ít, lại cắt rốn bằng laze nữa nên vụ nhiễm trùng rốn và tắm rửa cũng ko phải lo lắng lắm. Có điều là chỉ nhận đăng ký đẻ khi thai còn nhỏ (dưới 22w), ko có dịch vụ gây tê màng cứng, ko đc đăng ký đẻ mổ (chỉ mổ đẻ trong trường hợp đẻ thường ko đc thì họ mới quyết định) và ko có khoa nhi thì phải, nên ví dụ em bé mà bị sinh non hoặc vàng da hoặc bệnh lý gì đó thì phải chuyển lên Xanh pôn cơ ? (cái này e ko rõ)

Bây giờ em mới hơn 37w nên chắc là phải vài tuần nữa mới vào nhập viện đẻ, nhưng mà cũng chưa biết thủ tục nhập viện ở đây thế nào :(( (ví dụ như đồ của mẹ và bé ở viện có đc chuẩn bị sẵn ko, đang đau đẻ thì phải vào đâu làm thủ tục, nộp tiền thế nào, phải mang những giấy tờ gì, lót tay cho ekip ra làm sao, vân vân T^T). Được cái ở viện này phòng chờ đẻ ko bị cách ly với người nhà như viện C hoặc Phụ sản HN nên lúc đau đẻ có người bên cạnh cũng đỡ tủi thân ^^ (nhưng lúc đẻ thì ko ai đc vào phòng đẻ). Túm lại là sắp vỡ chum đến nơi rồi mà em thấy vẫn chẳng biết gì ý hoang mang lắm T^T

Có mẹ nào đẻ ở đây rồi thì cho em ít thông tin với, em tìm vài topic rồi nhưng mà ko thấy có những cái em thắc mắc huhu

tinker89 thích bài này.
  6. Megom.172

Megom.172 Thành viên tập sự

em con đầu lòng cũng đký sinh 108 đây
    nhưng em có người quen nên xin sinh mổ luôn được
    cũng cùng thắc mắc về các thứ cần cbi, bv cbi cho những gì?.... như mẹ Phuong. ko biết có mẹ nào tường tận cho bọn em với

7. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

Minh mổ đẻ ở bv pụ sản trung ươg cũng thây bt ma.nên k biêt về 108 nên k giup đc j cho b r

8. mebelyxinh

Mình vừa hỏi ở topic khác thì đc biết bênh viên 108 k có đồ cho bé đâu, m phải tự chuẩn bị hết, chỉ có quần áo của mẹ lúc năm viên thôi, mn 37w thì đẻ trước mình, mn sinh xong có kinh nghiệm gì nhớ dành ít time lên đây chia sẻ nhé'

9. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Chồng của chị bạn tớ làm ở viện này,mn có cần nhờ j o?

10. lantrinh012

lantrinh012 Thành viên tích cực

Tớ cũng sinh bé đầu năm 2012 ở 108, cái được nhất khi sinh ở 108 là con đc cắt rốn bằng tia laze rất sạch sẽ, còn phải làm hồ sơ từ tuần thứ 20 cơ, 1 tháng đi khám 1 lần mỗi lần khám chờ siêu âm lấy kết quả mất cả ngày rất mất thời gian. Viện không có dịch vụ cũng không sach sẽ lắm, bác sỹ thì cũng bình thường không nhiệt tình lắm bs đỡ cho mình đau ghê lắm, vì bảo hiểm của mình là ở 108 nên chi phí rất rất rẻ chỉ khoảng gần 1 triệu thôi. Lần sau mình xin cạch 108 sợ lắm

11. Kutit2013

Kutit2013 Thành viên mới

Mình thấy bà chị làm cùng mình sinh ở đó về khen nức nở, kêu phòng sạch sẽ mà bác sỹ thì nhiệt tình chứ ko có kiểu vòi vĩnh như ở các viện sản khác.

12. mebelyxinh

hix, nghe mn nói khoản đau mà mình sợ, bên 108 lại k có dịch vụ gây tê ngoài màng cứng nữa. Đúng là 108 thì ghét nhất khoản đi khám, rất mất thời gian, mà bác sĩ thì k nhiệt tình như các mẹ khen, mình vào đó khám mấy bác sĩ ở khoa sản bà nào mặt cũng đăm đăm thôi à. k bít thế nào đây, chót đăng ký làm hồ sơ sinh ở đó rùi

13. minnow1102

minnow1102 PHUN TÁN BỘT

mẹ nó ơi đến giờ vẫn chưa có gây tê ngoài màng cứng ạ hị hị
    em sợ đau lắm

14. tinker89

Vì viện 108 không có dịch vụ, nên chỉ cần nhờ người quen trong bệnh viện, viết 1 cái giấy giới thiệu là được đúng ko chị?

15. Me_moka

Me_moka

Mình đẻ mổ ở 108 hồi tháng 9, thấy chưa có mẹ nào trả lời đầy đủ nên mạn phép các mẹ nêu ý kiến ạ! Mình xin trình bày 2 nội dung là đi khám và đi đẻ nhé ! Cảm nhận của mình là bs nghiêm túc, k có làm tiền bệnh nhân, có trách nhiệm, phòng khám cũng như phòng bệnh sạch sẽ, có điều hoà. Có lần mẹ mình đưa đi thấy lâu đến lượt định vào đưa bs tiền để khám cho nhanh thì bị bs mắng rùi đuổi ra ngoài hxhx. 1. Đi khám : Mình thấy hồi mình khám bs chỉ nhận hồ sơ từ tuần 26 đổ lại, mẹ nào bị quá thì k được nhận. Mỗi lần đi khám bs đều hẹn ngày khám lần tiếp theo, các mẹ có thể k đi khám đúng ngày nhg đừng để chậm quá gặp phải bs nào khó tính sẽ bị mắng đấy ! - Lần đầu đk khám bs sẽ yêu cầu thử máu, nước tiểu, siêu âm, điện tim. Các mẹ nên đi từ sáng và nhịn ăn đẻ thử máu. Bv 108 nhận khám từ 6h nên mẹ nào đi làm có thể đến sớm để lấy số. Sau khi đóng tiền xét nghiệm các mẹ nên nhanh chóng sang toà nhà 2 tầng lấy số siêu âm (vì ở đây đợi siêu âm cực lâu) rùi hãy đi lấy máu cả nước tiểu. Sau vài lần đợi dài cổ từ sáng đến tận chiều mình rút ra 1 kinh nghiệm xương máu. Ở phòng siêu âm có 1 bs siêu âm tên Long có phòng khám ở Ngô Thì Nhậm. Các mẹ qua đó siêu âm 2d mất 100k kết quả đó vẫn đc bs trg bv chấp nhận. Mình thì khám ở đó đúng 1 lần, mỗi lần phải đến bv khám mình cầm cái tờ siêu âm đó đi tìm phòng nào có bs Long thì chui vào chào hỏi như kiểu khách quen ý, bs cũng tưởng khách quen thật cho vào siêu âm lun k phải đợi đến lượt. Ông này thì có 1 cái trò rất ác đấy là hay doạ, lần đầu mình khám bị doạ là não thất của con có vấn đề, phải theo dõi cẩn thận k ảnh hưởng đến thần kinh nọ kia,( trong khi mình đi khám bs Thực - Viện lão khoa thì vẫn ok ) sau đấy ông ý bảo mình phải ra chỗ ông ý theo dõi. Mình biết ngay là làm trò nên cũng đỡ lo hơn. Khổ thân mấy mẹ bị doạ sợ phát khóc. Ai mà đã từng khám ở chỗ ông ý, thì lúc siêu âm ông ý nói nhỏ nhẹ, cười tươi lăm, ai mà k khám thì giở mặt lun, mắng mỏ đủ kiểu. - Dươi 32 tuần thì các mẹ 1 tháng mới phải khám 1 lần, còn từ 32 tuần thì hình như 1 tuần 1 lần. - Chỉ có lần khám đầu tiên, tuần 32, tuần 36 mới phải làm các xét nghiệm, còn đâu mỗi lần khám chỉ siêu âm lấy thuốc xong về. - thuốc thì nếu các mẹ k có vấn đề j thì bs chỉ kê sắt và canxi thui khoảng hơn 300k hay sao ý. Uống cái này thì tốt cho cả mẹ cả con, mình thấy nhìu mẹ kêu là k mún mua, bs bắt mua k thì k lấy đc kết luận... Các mẹ k mua cũng chả sao, đi về lun cũng đc, cái tờ kết luận cũng chả có j ngoài thai bn tuần, hẹn ngày nào khám lại, hết
    Sorry các mẹ nhé, mình quên khuấy đi mất, sau đây mình xin kể tiếp phần đi đẻ nhé! 2 - Đi đẻ : đến ngày dự sinh mà mình vẫn chưa có cơn đau, 2 vc sốt ruột quá nên nhờ bs quen sắp xếp cho mổ trong ngày hôm sau. - Sáng ngày 10 : làm thủ tục nhập viện Mình lên phòng khám được bs chỉ định cho nhập viện đẻ mổ, xuống tầng 1 làm thủ tục mang theo : hồ sơ sinh, cmt, bảo hiểm y tế. Làm xong thủ tục mình đi đóng tiền, bv sẽ yêu cầu mình đặt cọc 3 triệu. Sau đó đi lấy quần áo , chăn gối rùi vào khoa Sản đợi. Đến trưa thì bs mổ cho mình thông báo mình được xếp mổ ca cuối cùng của sáng hôm sau ( ngày 11). Thế là 2 vc ở trong viện ngồi đợi ở phòng chờ sinh, trong lúc đợi đc nhìn các mẹ sinh thường đau đẻ rùi kêu đau thấy ngương mọ lắm ạ! Mình thấy có 1 mẹ đau quá k chịu đc suýt ngất thì đc y tá tiêm cho thuốc j đó rùi đưa vào phòng 1 lúc sau sinh lun. Theo như mình thấy các mẹ đẻ thường k đc gây tê màng cứng đâu. - Chiều ngày 10: mình tranh thủ trốn về nhà tắm rửa, gội đầu vì sinh xong sẽ phải kiêng mấy hôm mà. - Đêm ngày 10 : mình có cơn đau và bắt đàu ra máu, y tá bảo mở đc 3 phân, cả nhà đi bộ suốt đêm để nhanh mở nhưng đến gần sáng vẫn k thấy j nên quyết định vẫn mổ. - Sáng ngày 11 : y tá bảo mình nhịn ăn, đi thụt tháo để chuẩn bị mổ. - Trưa ngày 11 : y tá bảo mình chuẩn bị quần áo cho em bé ( các mẹ chú ý gồm những thứ sau nhé : bao tay, bao chân, mũ che thóp, áo, quần dán tã, bỉm, tã chéo, tã vuông) Sau đó mình đi theo y tá lên toà nhà 9 tầng của bv 108 là khu mổ. Vào phòng mổ bs yêu cầu cởi hết quần áo rùi nằm lên bàn mổ. Mình sẽ được cắm ống truyền, máy đo.... - 12h30 các bs trong kíp mổ bắt đầu vào phòng, mình được gây tê - 12h45 thuốc gây tê có tác dụng các bs bắt đầu mổ, trong lúc mổ mọi ng nói chuyện cười đùa nên mình cũng đỡ sợ nhiều. Lúc đó cảm giác như kiểu có người đang nhào nặn bụng mình vậy, k đau, về sau mình mơi biết là các bs ấn bụng cho em bé ra. - 13h05 mình đã nghe thấy tiếng khóc của con, sau khi được y tá hút mũi bé được bế ra cho mẹ nhìn 1 lúc rùi được đưa xuống để kiểm tra skhoe. Các mẹ yên tâm là trong phòng mổ có đồng hồ nên mình có thể biết thời gian em bé ra đời nhé. - 13h10 các bs khâu vết mổ xg mình được đưa vào phòng theo dõi sau mổ. Đấy là 1 phòng rất rất to và có rất nhiều giường bệnh của các bệnh nhân vừa mổ. Có 1 ng đi theo dõi skhoe. Khoảng 2-3h sau mình được đưa về phòng. Lúc đó em bé nếu k có vấn đề j cũng được đưa về với mẹ. - Chắc các mẹ đều có thắc mắc về việc phong bì. Ở bv 108 các bs hoặc y tá đều rất nhiệt tình và có trách nhiệm nên k có chuyện làm tiền như các bv khác. Đẻ xg mình muốn cảm ơn thế nào là tuỳ mỗi ng. Mình đẻ mổ thì biếu bs 2tr. Các mẹ sinh thường thì mình thấy 500k

16. MeMunXinhXinh

MeMunXinhXinh Shop Bầu Bí - fb.com/shopbaubi.vn

em cũng đang định đăng kí sinh ở đây, em lót dép nghe ngóng

17. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

E cũng định đăng kí sinh ở đây, e dc 20w rùi, phải đăng kí trước 22w cơ à các mẹ? Sớm quá nhỉ? Hix

18. phongvenamphong

phongvenamphong Thành viên tích cực

em thấy nhiều ng sinh ở bệnh viên bưu điện cũng khá ổn