Thông tin: Mẹ Nào Làm Ngân Hàng Giúp Em Với!!!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Mèo Bông 92, 8/5/2016.

1. Mèo Bông 92

Mèo Bông 92 Thành viên chính thức

Mn ơi em đang có một số vấn đề với ngân hàng,nhờ mn giải đáp dùm em.
    Việc là thế này,đối tác của em làm ở bên tập đoàn pepsi,thứ 5 có bảo kế toán trưởng của pepsi chuyển cho em 85 triệu.Pepsi là khách hàng lớn của Citibank,nên mọi giao dịch tiền bạc đều gửi xuống Citibank và từ Citibank chuyển đi các ngân hàng khác,trường hợp của em là gửi sang Agribank,vậy nên em muốn đặt câu hỏi rằng
    - Từ Citibank chuyển tiền sang Agribank mất bao nhiêu thời gian?
    - Khi Citibank chuyển tiền từ tài khoản lương của khách hàng (Pepsi) sang tài khoản của người nhận (em) thì có cần CMT photo và sao kê giao dịch 2 ngày gần nhất của em ko?
    - Agribank nói chung và các ngân hàng khác nói riêng,có xảy ra trường hợp nhận được tiền của ngân hàng khác chuyển tới,nhưng vì ko liên kết với nhau,nên om tiền của khách vài ngày không?
    - Bên Citibank xác nhận là đã chuyển tiền sang Agribank lúc 11h30 trưa 05/05,tài khoản của đối tác (pepsi) cũng đã bị trừ 85 triệu,nhưng hiện tại là ngày 08/05 em vẫn chưa nhận được tiền (thẻ ATM của em vẫn hoạt động bình thường,nhận đc tiền của khách khác,cùng chi nhánh Agribank gửi)
    - Giao dịch viên giải thích "Có thể tiền về rồi,nhưng vì bên Citibank ko ghi rõ thuộc chi nhánh nào,nên số tiền 85tr kia giờ ở đâu ko biết!" ???? Theo em đc biết thì mỗi chi nhánh đều có 1 đầu mã tài khoản riêng,ví dụ như của em thuộc chi nhánh Hà Nội thì đầu mã tài khoản là 1500,còn chi nhánh Thanh Xuân là 1505.Vậy mà giao dịch viên giải thích như vậy thì có thể chấp nhận được không?
    - Trong trường hợp thực sự em bị treo tiền như lời giao dịch viên nói,thì em phải làm thế nào để nhận được số tiền đó về tài khoản?
    P/s : Em bị mất cmt,sổ hộ khẩu và hộ chiếu nhé,nên nếu phải mang giấy tờ xác nhận thì em lực bất tòng tâm Em chỉ có thể cung cấp thông tin miệng và viết lại chữ ký cũng như chụp ảnh đối chiếu thôi,vì khi đăng ký thẻ ngân hàng yêu cầu.
    Mong mn giải đáp thắc mắc giúp em!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mèo Bông 92
    Đang tải...

2. banker.mbbank

banker.mbbank Thành viên tích cực

Xin phép gửi chị một số thông tin cơ bản khi chuyển tiền khác ngân hàng như sau, hy vọng hữu ích tới tình huống của chị:

+ Khi bên kia chuyển tiền của họ nằm trong tài khoản của họ mở tại citibank, chuyển tiền sang cho chị vào tài khoản của chị mở tại agribank thì duy nhất họ chỉ cần chính xác ba thông tin sau: số tài khoản agribank của chị, tên đầy đủ của chị, chi nhánh của agribank nơi tài khoản agribank của chị được mở

+ Thông thường chuyển tiền liên ngân hàng hiện khá nhanh, không quá một ngày làm việc, do đó với tình huống của chị mấy ngày mà chưa nhận được tiền thì trước hết chị hãy nhờ bên chuyển tiền cung cấp chứng từ thể hiện việc chuyển tiền để xem lại họ có viết sai thông tin gì không, chị cũng nên có ảnh chụp của chứng t chuyển tiền này để làm căn cứ làm việc với ngân hàng agribank chị ạ

3. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Gặp đúng thầy đúng thợ rồi nhỉ

4. vanmay88

vanmay88 Thành viên rất tích cực

Thứ 1: chuyển tiền khác ngân hàng mà bạn cung cấp số Tk và tên chủ Tk và ngân hàng chính xác thì bạn sẽ nối tiền trong vòng 24h
    - Thú 2: nếu bạn cung cấp chỉ sai lệch thôi thì tiền bên kia có thể bị trừ rồi nhưng bạn k nhận đc là điều đương nhiên. tiền đang bị lơ lửng. có thể bạn ko cung cấp rõ chi nhành nào nên tiền ko vào
    VD: như của mình
    + cty khác trả tiền cho cty mình . nhưng do sai tên TK: CN cty ... tại HN, thì họ ghi sai là cty ... tại HN. thiếu chư CN nên tiền ko về đc.
    cái khoản ghi sai kieur này mà khác ngân hàng sẽ bị 1 tuần mới quay tiền lại
    trong khi đo bên kia cũng bị trừ tiền rồi và phí chuyển tiền rồi
    . bạn nên xac định lại UNC của bên kia xem có sai ở đâu ko? ko thì bạn bảo bên kia ra xác nhận lại với ngân hàng bảo họ vớt nên là đc/ mình bị nhiều lần như thế này rôi

5. Mèo Bông 92

B
    Cảm ơn anh đã giải đáp giúp mình,mình xin hỏi thêm 1 câu nữa,mong bạn không phiền.
    Bên đối tác họ nói với em rằng khi chuyển tiền quên không ghi chi nhánh ngân hàng của em (stk và ctk thì đúng) nên giờ sẽ bảo kế toán ra ngân hàng làm lệnh tra soát,chỉnh sửa thông tin và gửi cho em.Nếu trong trường hợp này của em,thì mất khoảng bao lâu em sẽ nhận đc tiền?

Sửa lần cuối: 9/5/2016
  6. Mèo Bông 92

Vâng,bên đối tác của em xác nhận với em là khi chuyển tiền không ghi chi nhánh ngân hàng,cho nên em nghĩ bên Agribank treo tiền,chưa gửi vào tài khoản của em.Hiện tại,đối tác của em muốn làm lệnh truy soát và bổ sung thông tin chi nhánh,thì ko biết là từngày làm lệnh truy soát cho đến khi em nhận được tiền thì mất khoảng bao nhiêu ngày ạ? :(
    Mong mn giải đáp giúp em.

7. vanmay88

vanmay88 Thành viên rất tích cực

nếu họ làm lệnh truy soát xong bạn phải qua ben ngân hàng của bạn xác nhận lại. tùy từng ngân hàng bạn ah, có bên thì sau 30p nổi. có bên mất 1 ngày. nói chung dùng UNC mà nhầm nhọt mẹt lắm. lâu và mất thời gian lắm

8. Mèo Bông 92

Vâng,em đang phát điên vì việc tiền bạc này đây,hic

9. ma_otaku

ma_otaku 0965087654

chuyển khác ngân hàng thì khớp lệnh 2 lần/ngày , tuỳ ngân hàng có thời điểm khác nhau. Thường sáng là 10h30 , chiều là 3h30

10. banker.mbbank

banker.mbbank Thành viên tích cực

Em không thuộc bộ phận sàn giao dịch của ngân hàng nên không có thông tin chính xác gửi tới chị. Có lẽ các anh chị ở trên đã gửi tới chị các thông tin cần thiết. Chị có hay giao dịch với agribank nào, chị cứ qua đó, vào quầy giao dịch chuyển tiền, nhờ các bạn ý tư vấn và kiểm tra xem, các bạn giao dịch viên đó có công cụ kiểm tra đó ạ!

11. hotronganhang

hotronganhang Thành viên tích cực

Chị nên báo bên Pepsi gửi biên lai sang để chứng thực là đã gửi tiền. Còn thông thường thì chuyển tiền liên ngân hàng sẽ mất khoảng 1 ngày. Chúc c sớm lấy lại được tiền :)