3 tháng giữa: mẹ nào từng đi chọc ối để xn dị tật thai thì cho em xin chút kinh nghiệm ạ, Gấp lắm rồi ạ

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi MeMunXinhXinh, 26/12/2014.

1. MeMunXinhXinh

MeMunXinhXinh Shop Bầu Bí - fb.com/shopbaubi.vn

Các mẹ ơi, em mang thai đc 17 tuần , hôm qua em đi làm triple test thì kết quả là nguy cơ mắc hội chứng down cao 1/131. Mang thai lần đầu nên em chưa có kn gì, nhìn tờ kq mà em choáng váng như bầu trời sụp đổ trước mắt vậy. Về em qua luôn bs Trâm ở Lê Văn Thiêm để siêu âm, bs hỏi độ mờ da gáy đo lúc 12 tuần là 1,1 thì là mức an toàn, bs siêu âm rất kỹ và bảo ko có gì bất thường kể từ cân nặng, đến hàm mặt, tứ chi và nội tạng, thế nhưng tờ kq test như thế thì bs vẫn giới thiệu đến bv PS trung ương để chọc ối làm xn ADN của thai, để biết chính xác xem con có bị dị tật hay ko. Về nhà em tìm hiểu thì thấy chọc ối cũng có chút nguy hiểm, nên cứ lăn tăn, không biết có nên đi xn máu lại 1 lần nữa tại bv khác rồi mới đi đến quyết định chọc ối, hay là đến bv chọc ối luôn. Các mẹ cho em xin ý kiến nhé, đặc biệt mẹ nào đã từng đi chọc ối thì chia sẻ cho em chút kinh nghiệm, không biết những mẹ phải đi chọc ối thì % con bị dị tật có cao ko ạ :'( em lo quá

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeMunXinhXinh
    Đang tải...

2. MeMunXinhXinh

Ðề: mẹ nào từng đi chọc ối để xn dị tật thai thì cho em xin chút kinh nghiệm ạ, Gấp lắm rồ

có mẹ nào ở đây ko ạ, em cần quyết định sớm vì nghe nói chọc ối thì làm ở tuần 17,18 là an toàn nhất phải ko các mẹ

3. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: mẹ nào từng đi chọc ối để xn dị tật thai thì cho em xin chút kinh nghiệm ạ, Gấp lắm rồ

ủn cho mẹ nào thông thái, m cũng k biết cái này

4. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

ủn lên cho mn, hi vọng bé khỏe

5. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

hic, e cũng ko rõ cái chọc ối này, nhưng nếu triptest kết quả như vậy thì mn nên hỏi bs xem chọc ối có nguy hiểm ko, mn hỏi bs chỗ mn siêu âm cũng đc mà

6. sisi_zuzu

sisi_zuzu Mẹ yêu Misu

em không làm trip test bao giờ nên cũng không biết mấy vụ này, vì bsi không thấy nói gì. ủn cho mẹ nó

7. Moonagu

Moonagu Thành viên đạt chuẩn

Trên mạng và đặc biệt là tại các forum dành cho bà bầu (như wtt) đã có rất nhiều bài và thảo luận về việc chọc ối. Dù có nói thế nào, ra sức trấn tĩnh các mẹ thế nào thì lo lắng, thậm chí là lo lắng cùng cực, luôn là trạng thái của các mẹ phải chọc ối. Kết quả triple test dù thế nào cũng chỉ là tính xác suất thôi, xác suất cao không có nghĩa là chắc chắn thai nhi bị bệnh, xác suất thấp không có nghĩa là thai nhi khỏe mạnh. Do đó, việc đi làm thêm triple test ở 1 nơi khác thì theo mình cũng không có nhiều ý nghĩa do nếu kết quả giống nhau (chỉ giống ở mức cùng nguy cơ cao hoặc thấp thôi chứ con số không thể giống nhau hoàn toàn được) thì bạn vẫn phải tự quyết định có chọc ối hay không. Nếu kết quả khác nhau thì nói thật biết tin kết quả nào bây giờ, rồi cũng phải tự mình quyết định có chọc hay không.

Trường hợp của mình này, làm triple test tận 3 nơi luôn, 2 nơi cho nguy cơ cao, 1 nơi cho nguy cơ thấp. Cuối cùng chọc ối thì không bị gì cả. Chọc ối để mình yên tâm thôi chứ nếu không làm, lo lắng theo đuổi mình đến khi sinh thì mình cũng không chịu nổi. Chọc ối cũng có 1 số rủi ro nhưng theo mình rủi ro đó là rất thấp so với lợi ích nó mang lại (với riêng mình thôi nhé vì mình muốn được yên tâm, muốn biết sớm nguy cơ có thể có với bé con). Chọc ối hoàn toàn không hề đau đớn thể chất gì cả, tất cả chỉ là áp lực tinh thần thôi. Thậm chí bác sĩ kê đơn kháng sinh và chống co thắt uống trong 5 ngày sau khi chọc ối mà mình còn không uống cơ.

Xác suất con bị dị tật là thấp, nhưng thấp không có nghĩa là không có. Thậm chí, có người kết quả chọc ối là bình thường đối với số lượng bộ nhiễm sắc thể 13, 18, 21 và bộ NST giới tính nhưng lại bất bình thường đối với 1 bộ NST khác. Mặc dù đến bác sĩ còn nói rất hiếm gặp đối với trường hợp này nhưng thực tế gần lần mình chọc ối vẫn có mẹ bị thế đấy.

Bạn cân nhắc để quyết định nhé. Mong rằng tất cả các bà mẹ và em bé đều mạnh khỏe, bình an!

8. kieuthuy1989

kieuthuy1989 Thành viên tích cực

Bác sĩ khuyên đi thì mn nên đi. Chứ ko đi xong rồi thấp thỏm lo âu càng mệt hơn. Nhưng mn cũng cứ vô tư làm chứ đừng lo lắng quá. Chị mình đo đmdg là 3. phải chọc ối, nhưng rồi kết quả cũng chả sao cả. Chọc ối ko đau và giờ trộm vía thai vẫn tốt ko bị ảnh hưởng j. Mn cố lên, chúc mn có kết quả đẹp, em bé khoẻ mạnh nha :)

9. MeMunXinhXinh

10. nguyentrinh22865

nguyentrinh22865 Thành viên chính thức

M đang mang thai 36 tuần rôi và đơt 17 tuần m cũng đã làm trip tes và cũng đi chọc ối .m chọc ối ở sản trung ương nhưng cũng thấy bình thương ko có gì nguy hiểm cả . Ko sao đâu bạn đừng lo lắng người ta chọc 1s là xong và 3 tuần sau có kết quả.

11. Nhà Nấm

Nhà Nấm Thành viên rất tích cực

Bạn ra bs Danh cường siêu âm lại xem ntn!

12. Bé ThyThy

Bé ThyThy Thành viên nổi tiếng

cái này mình ko rõ, mình cũng bầu 23w nhưng ko làm triptest... đi siêu âm các mốc bsi bảo bt.. bác sĩ bảo làm thì bạn cứ làm xem sao, mình nghĩ là an toàn thôi.. chúc 2 mc mạnh khỏe nhé..

13. Mehani

Mehani Thành viên đạt chuẩn

cuối cùng thì mn có chọc ối không ạ:(
    emđang rơi vào trường hợp của mn này :((

14. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

mẹ nó nên vao vien kiem tra
    minh cung biet 1 trung tam xet nghiem truoc sinh nhưng chả dám gioi thieu

15. banbuonquanao

banbuonquanao

nhiều mẹ làm triple test nhỉ, em thấy nhiều người làm xong thành ra thêm lo, cuối cùng chọc ối xong đều bt

16. Mehani

đúng rồi, như mình này, ăn không ngon, toàn khóc thôi, mấy hany snghi nhiều làm con cũng mệt theo, thương lắm :(

17. bonbon37

bonbon37 Medautay

to rat hieu tam trạng của mẹ nó: lo lắng lắm luôn. năm ngoái tớ cũng làm triptest vs ra kết quả, bs tư vấn phải chọc ôi.
    nếu vc bạn còn trẻ, chưa từng sinh con dị tật, gd hai bên k có ai dị tật thì tớ khuyên bạn có thể suy n ghĩ thêm vs nếu có chọc ối thì cũng k đáng lo đâu
    tớ chọc ối, nhanh lắm chỉ khoảng 7 phút nhẹ nhàng thôi mà. sau 4 ngày bạn biết dc cái Down rùi, còn biết hết các cặp NST có lỗi k thì sau nửa tháng
    Zai nhà tớ bây giờ dc 2 tháng nặng 6,5 kg( lúc sinh 4kg)
    me no k phải lo nhiều đâu

Mehani thích bài này.
  18. Mehani

mình tiếp tục làm trip lần nữa ở Viện C, chiều nay có kqua rồi, nhưng nếu vẫn dương tính thì mình cũng k chọc ối, quyết định của cả 2 vc là dù sao cũng là con mình, mình vẫn sinh con bthuong mn ạ, cái này như chơi đỏ đen vậy, nhưng mình tin ông trời k phụ công vc mình đâu :(

19. Gấu To

Gấu To Bắt đầu tích cực

Mình mang thai bé đầu tiên đi siêu âm nói độ dày da gáy cao (nguy cơ bị down), đi làm trip thì bình thường. Sau đó mình đi khám BS Trần Danh Cường ở BV phụ sản TƯ. BS Cường khuyên mình nên đi chọc ối để làm sàng lọc trước sinh. May quá sau khi chọc ối lấy kết quả thì con mình hoàn toàn bình thường. Thời gian đó cũng khóc hết nước mắt vì lo. Mình nghĩ bạn cũng nên đến đó để được tư vấn thêm. Chúc bạn mẹ khỏe, con khỏe.

Mehani thích bài này.
  20. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Có chọc ối chăng nữa thì chỉ kiểm tra được xác suất down thôi, đa phần là ko có sao hết