Mẹ phải làm sao để con chịu nói đây Bun?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi glenndoman_vietnam, 23/6/2014.

1. glenndoman_vietnam

glenndoman_vietnam Dr Belter Việt Nam

Bun 22 tháng, khỏe mạnh và nhanh nhẹn nhưng từ duy nhất mà con nói được đến bây giờ là “ba! baaa!!!” trong bất cứ hoàn cảnh nào. Còn em Ben bên hàng xóm mới có 17 tháng mà đã líu la líu lô suốt ngày. Tối nào cô Mỹ béo cũng bế em Ben sang chơi với con, rồi trong khi dụ Ben nói đủ các từ yêu ơi là yêu, cô lại quay sang véo má Bun vừa nựng vừa “kêu ca”: “Trời ơi là Trời, bao giờ anh Bun mới bập bẹ được để “hầu chuyện” thằng Ben lém lỉnh kia đây?!!!” Cô Mỹ vốn tính bỗ bã, bộp chộp, tuy chẳng có ý gì nhưng lúc đó bố mẹ đang hào hứng vỗ tay khen Ben mà bỗng lặng đi. Nói thật, mỗi khi có ai bảo con chậm nói, mẹ không khỏi chạnh lòng.

Tính ra, đến gần 2 năm rồi mà bố mẹ chưa biết niềm vui khi nghe con bi bô nói như thế nào. Bạn bè và người quen nhiều lần đến nhà chơi, thấy con dễ thương nên cứ ôm lấy và hỏi chuyện một hồi; sau đó lại lắc đầu ái ngại: “Thằng bé kháu quá mà sao chậm nói thế?! Cho con đi khám ở đâu chưa?” Người khác thì lên giọng: “Chắc mẹ Bun cho xem TV nhiều quá chứ gì, hay lại mải nghịch iPhone, iPad?” Thậm chí có cô trên cơ quan bố còn giới thiệu cả trung tâm điều trị cho bé bị thiểu năng nữa. Mẹ đến điên cả đầu mất thôi!

Có phải mẹ bỏ bê con đến mức ấy đâu. Ngày nào mẹ cũng kiên nhẫn nói chuyện với con thật lâu, thật lâu để hi vọng Bun có thể bi bô những tiếng đầu tiên. Thế nhưng mẹ càng cố gắng, con lại càng phớt lờ mẹ. Từ lúc đó tới giờ, ngoài tiếng “baaaa, baaaa” quen thuộc con chẳng nói thêm được gì hết. Mẹ cũng đưa Bun đi khám nhiều lần lắm rồi, con có vấn đề gì đâu mà sao không chịu nói chứ! Nhiều lần bố hay mẹ gọi, hoặc con muốn gì đó mà chỉ kêu: “Baaaaa” khiến mẹ phát bực rồi gắt lên: “Sao con không nói từ khác đi hả???” Thế là con sợ, khóc òa lên. Bố thấy vậy liền mắng mẹ xơi xơi, rồi quay ra trách tại mẹ không biết dạy con. Bao nhiều lần bố mẹ cãi vã và “chiến tranh” đến mấy ngày trời chỉ vì chuyện con không chịu nói. Cứ thế này mãi chắc mẹ cũng stress mất.

Chiều qua mẹ bế Bun xuống sân chơi chung với các bé trong khu chung cư, đi sau hai bác hàng xóm mà mẹ còn nghe họ xì xào rằng: “Thằng Bun trông thế mà mãi chả biết nói, chẳng hiểu có vấn đề gì không…” Đấy, mọi người bắt đầu nhìn con như một đứa trẻ không bình thường vậy. Càng ngày, mẹ càng sợ phải tiếp xúc với mọi người vì con. Mẹ không sao tránh khỏi cảm giác chạnh lòng, trong khi thấy người ta hồ hởi khoe con mình nói được câu dài, câu ngắn ra sao; còn con mẹ thì chỉ biết huơ chân múa tay và hét lên 1 từ duy nhất. Đau lòng nhất là tuần trước ông bà nội lên thăm, thấy con như vậy còn lắc đầu chép miệng: “Hay thằng bé thiểu năng mất! Mẹ nó đưa đi bác sĩ xem người ta nói thế nào rồi con chữa trị”. Mẹ cố

vớt vát: “Bác sĩ bảo cháu chỉ chậm nói thôi, chứ không có vấn đề gì cả”. Thế là bà lại gắt lên: “Không có vấn đề gì là thế nào, con người ta bằng ấy đã bi bô cả câu dài câu ngắn rồi đấy! Chị liệu mà chăm cháu chứ đừng chủ quan như thế.” Mẹ chỉ biết khóc mà không biết nói sao.

Hôm nay mẹ lại cho Bun đi khám, rồi lang thang tìm lớp học cho con. Mẹ quyết tâm rồi, dù có tốn kém thế nào cũng phải tìm giải pháp cải thiện tình hình này. Kẻo cứ ngồi lo lắng thế này mẹ cũng phát điên lên mất thôi. Chỉ có điều mẹ thương Bun lắm, bé tí như vậy mà chẳng lẽ ngày nào cũng phải “nhốt” trong lớp học nói với thầy mấy tiếng đồng hồ sao. Nghĩ đến đó mà mẹ phát khóc vì bất lực, mẹ phải làm sao để con chịu nói đây Bun?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi glenndoman_vietnam
    Đang tải...

2. me_ju_bong

me_ju_bong Thành viên chính thức

Ðề: Mẹ phải làm sao để con chịu nói đây Bun?

Chuyện trẻ chậm nói cũng không phải quá nghiêm trọng mẹ nó ạ! Mẹ nó cứ kiên nhẫn nhé! Chúc bé Bun khỏe mạnh hay ăn chóng nhớn!

3. Thamnt104

Thamnt104 Thành viên rất tích cực

Chào mn, trước tiên cũng chia sẻ với mn. Nếu mn đã đưa con đi khám rồi mà bác sĩ bảo không có vấn đề gì chỉ là chậm nói thì mn cũng đừng buồn quá, cứ kiên trì tập nói với con, giao tiếp với con hàng ngày. Mình cũng có 2 bé rồi, bé lớn nhà mình hồi trước 17 tháng đã hát véo von, nói đủ điều nhưng đến bé thứ 2 cũng suốt từ lúc 1o tháng chỉ mỗi gọi bà không rõ, mọi người cũng nói nhiều, mình cũng sốt ruột nhưng thấy mọi nhận thức của con đều bình thường, nói gì con cũng hiểu nên mình cũng cứ tập với con dần dần, giờ con gần 20 tháng cũng mới nói thêm được vài từ, nhưng thật hạnh phúc khi con đã gọi được "mẹ". VC bạn cứ kiên trì, bạn có thể cho con giao tiếp chỗ đông người, cho con đi nhà trẻ để tình hình được tốt hơn. Chúc con yêu sớm gọi mẹ và nói nhiều để bố mẹ con được yên lòng.

4. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Mẹ nó cứ kiên nhẫn nhé! nhà em cũng có cháu 2,5 tuổi mới nói, giờ thì nói nhiều lắm

5. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Thế này thì nên chữa trị bạn ạ, bạn cứ nghĩ như con đi lớp thôi có sao đâu, đến lúc con về nói thì mọi việc sẽ khác ngay. Con mình nói được mà lười nói lắm này, chỉ cái gì thích lắm mới nói thôi.

6. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Mẹ cháu cho bé đi học cũng dễ biết nói hơn ạ

7. me_bin_bon

me_bin_bon

bác sỹ bảo bt, thì mn cứ yên tâm, con sẽ chóng biết nói thôi, đừng sốt ruột

8. lacbuoccodon

lacbuoccodon Thành viên kỳ cựu

Chắc là do bé chậm nói thôi chị à. Chị đừng lo lắng quá. Bé công ty em cũng vậy nè,lúc 2 tuổi bé ấy chỉ nói được từ pa,tên của em mà bé gọi là ti,tóm lại nếu phát âm đc chỉ nói đc từ nào mà có 2 chữ cái và k có dấu, và chỉ nói đc đúng 1 từ,dần dần bé lên đc 2 từ ,3 từ, nay đc gần 3 tuổi rồi bé cũng nói đc 5-6 từ rồi,từ dài thì nói ngọng thôi,bé hiểu ý mọi người nói nhưng do cổ họng phát âm chữ k đc sõi thôi

9. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Hiện nay ở Hà Nội và các thành phố lớn, tỷ lệ trẻ chậm nói ngày càng gia tăng. Có thể do ở thành phố, cah mẹ cho con xem ti vi nhiều quá, haowcj phó mặc cho osin,mà osin thì suốt ngày ngồi xem ti vi nên con chậm nói. Mình có đọc ở đâu đó nới rằng trẻ xem ti vi nhiều sẽ bị chậm phát triển về ngôn ngữ do nghe nhiều tiếng phát ra từ ti vi

10. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

ko nên vội , có những bé nói chậm nhưng vẫn nói đựoc, mẹ nó cứ kiên trì, cho con đi học sớm để giao tiếp

11. glenndoman_vietnam

glenndoman_vietnam Dr Belter Việt Nam

Cảm ơn cả nhà đã cho em lời khuyên, em đang cố dành nhiều tgian hơn để dạy cho bé ah

12. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Bạn ơi, cố gắng lên! Chia sẻ với bạn nhé!

13. MEBAOCONG

MEBAOCONG

cứ từ từ mn ạ, bé nhà mình 22 tháng cũng nói được tí thui, nghe chưa sõi lém

14. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Nhà mình ko có hiện tượng này nhưng chắc do ít tiếp xúc với trẻ con nên cũng chậm nói, giờ bắt đầu nói rồi :) cũng hơn 2t rồi đấy

15. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

bé 22m mà vậy thì đúng là chậm nói thật đó

16. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bây giờ trẻ chậm nói cũng nhiều. kệ người ngoài nói gì, bạn cứ kiên nhẫn với con. mình nghĩ nên cho con tham gia vài buổi học đế có người hướng dẫn cho bé nói, sau đấy bạn cũng động viên, nói với con nhiều hơn, từ từ bé sẽ líu lo thôi. châm hay nhanh ko quan trọng, cái chính con nói chậm nhưng nói rõ, hát hay là được rồi :rolleyes:

17. thungabnbg

thungabnbg

bình thường bạn ơi,có chậm nói so với các bạn khác một chút thôi.con mình đúng tròn 2 tuổi mới chịu nói
    kệ chính bản thân mình bị người ta chỉ chỏ này lọ
    (nhưng đó những người it học)
    -khi bé nói thì rất rõ ,ko ngọng ,hát dc nhiều bài....mình luôn động viên con,kiên trì nói chuyện nhiều con
    cho con tiếp xúc các bạn ....nhiều
    -Đối với trẻ thơ ko nên phân biệt,chê bai............

18. kimthuongchv

kimthuongchv

haizzzzzzzzzzzz tội bà mẹ trong câu chuyện, các cụ thường là thế

19. bo_cau

bo_cau Thành viên rất tích cực

con nhà em cũng 22 tháng chậm đủ thứ

20. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

có bé nói sớm bé nói muộn mà chị ơi,đừng quá lo lắng chị ạ.