Thông tin: Mẹ Tây Rặn Đẻ - Mẹ Nào Sắp Sinh Thường Xem Qua Cho Biết Nhé.

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Út Em, 31/1/2016.

1. Út Em

Út Em Chăm Sóc Mẹ Sau Sinh

Sau đây là cách rặn đẻ cho các mẹ tham khảo:

Rặn như lúc đi tiêu: Để cho cơ thể và đùi thư giãn và rặn như là mình bị đi ngoài khó. Trong lúc này, các mẹ hãy dồn tất cả sự tập trung vào việc rặn và đừng lo lắng về việc liệu mình có bị ra phân hoặc nước tiểu hay không – điều này thường xảy ra ở các ca sinh và cũng rất dễ hiểu nên các mẹ đừng quá suy nghĩ về nó

Gập cằm hướng vào ngực: Nếu đang tựa lưng vào phần đệm hay gối đằng sau thì các mẹ hãy cố gắng gập cằm hướng vào ngực vì điều này sẽ giúp các mẹ tập trung rặn vào đúng vị trí cần thiết hơn. Nó có thể giúp các mẹ nhìn được xuống dưới rốn để nhớ rằng mình nên tập trung tạo áp lực rặn ở vùng bụng

Rặn hết sức mình: Các mẹ càng tập trung sức lực để rặn thì việc rặn càng có hiệu quả và sẽ càng giúp thai nhi đi qua được ống dẫn sinh dễ dàng hơn

Giữ tập trung: Các mẹ cần kiểm soát bản thân mình và tránh hoảng loạn vì khi mẹ hoảng loạn mẹ dễ rặn không đúng cách

Thay đổi vị trí: Đôi khi, các mẹ cố rặn hết sức nhưng thai nhi vẫn không di chuyển xuống ống dẫn sinh, việc thay đổi vị trí hoặc tư thế cũng có thể hữu ích hơn

Tin vào khả năng của mình: Hãy hít thật sâu trong khi những cơn co thắt kéo đến để vừa giúp mình đỡ đau vừa giúp rặn mạnh hơn. Khi những cơn co thắt lên đến đỉnh điểm, tiếp tục hít vào thật sâu và dùng hết sức có thể để rặn, cứ giữ nhịp như vậy miễn là thấy phù hợp với mình. Nếu các mẹ muốn người hộ sinh bắt nhịp cho mình bằng cách đếm từ 1 đến 10 cũng được nhưng đó không phải là công thức áp dụng cho các ca sinh. Các mẹ nên làm theo những gì đến tự nhiên.

Trên thực tế, nhiều mẹ vẫn sẽ sinh bình thường dù không rặn theo những cơn co thắt của bản thân hoặc thậm chí không có nhu cầu rặn – lúc này các mẹ có thể thấy lo lắng nhưng những người hộ sinh sẽ giúp các mẹ cách tự rặn

Nghỉ ngơi giữa những cơn co thắt: Các mẹ cần giữ năng lượng và nghỉ ngơi dưỡng sức cho lần rặn tiếp theo để tăng hiệu quả cho ca sinh. Nghỉ trong khoảng thời gian giữa những cơn co thắt là phù hợp nhất

Ngừng rặn khi có chỉ định của bác sĩ: Bác sĩ đỡ đẻ có thể yêu cầu các mẹ ngừng rặn để lấy lại sức hoặc giữ cho đầu của bé không ra quá nhanh. Nếu các mẹ thấy bản thân vẫn muốn rặn, hãy hít thở để giảm nhu cầu cần rặn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Út Em
    Đang tải...

2. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

những mẹ chuản bị sinh nên tham khảo nhé, rát hữu ích