Thông tin: Mẹo Chữa “ê Buốt Răng” Hiệu Quả Ngay Tức Thì

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi yêu hơi thở, 29/9/2019.

1. yêu hơi thở

yêu hơi thở Thành viên tập sự

Chào các mẹ ạ

Em đây ạ. Em là đứa hay bị vấn đề về răng nên em cũng góp nhặt được những thứ khá hay. Rất mong là sẽ giúp được các mẹ phần nào ạ.

Ê buốt răng thì khỏi nói rồi. cắn que kem thôi . Là buốt không chịu được. Không dám ăn thêm miếng nữa. Mặc dù là đứa nghiện ăn kem kinh khủng. Cũng hay lần mò trên mạng các thứ để xem có mẹo nào không. Thì hên quá có mấy cách vừa hay lại vừa dễ các mom ạ.

Không lan man nữa. Mình cùng tìm hiểu thôi.

Trước khi đưa ra mấy mẹo hay. Em sẽ chỉ ra mấy nguyên nhân cơ bản để chúng ta nắm rõ nha.

- Nguyên nhân khiến các mẹ sau sinh bị ê buốt là do quá trình chúng ta mang thai. Cần cung cấp nhiều caxi cho bé nên dẫn tới tình trạng thiếu hụt canxi. Đây là nguyên nhân hàng đầu đấy ạ.

- Tiếp đến là quá trình mang thai làm ta bị thay đổi nội tiết dẫn tới men răng giòn yếu, dễ bị tổn thương. Kèm vào đó là khi nghén, dịch thức ăn bị đẩy lên khoang miệng dễ gây tình trạng viêm nướu, tổn thương men răng.

- Và việc thường xuyên ăn đồ cay, nóng, thức uống có gas làm men răng bị bào mòn. Nên chúng ta dễ có cảm giác ê buốt khi ăn kem lạnh. Hoặc đồ uống lạnh.

Sau đây sẽ là vài mẹo nhỏ. Giúp các mẹ có thể giảm ê buốt ngay tại nhà

1. Bổ sung canxi

Xuất phát từ nguyên nhân gây ê buốt là thiếu canxi. Các mẹ cần bổ sung canxi cho cơ thể mình.

Các mẹ có thể bổ sung bằng đường uống và kèm theo đó là chế độ ăn uống với những thực phẩm giàu canxi như: rau chân vịt, củ cải, rau diếp, cần tây, cải bắp, măng tây, đậu nành, rong biển. Các loại hải sản sữa và chế biến từ sữa như sữa chua, caramen.

2. Trà xanh

Lá trà xanh chứa những thành phần giúp bồi đắp và bảo vệ lớp men răng bị bào mòn.

Đặc biệt, trà xanh chứa lượng fluor khá cao và chất allicin rất tốt cho răng miệng. Căn cứ vào đó, tình trạng ê buốt răng giảm một cách hiệu quả.

Cách dùng: chỉ cần lấy lá trà xanh nghiền nát rồi trà lên răng tầm 5 phút

3. Tỏi

Các mẹ nướng nguyên tép củ tỏi lên bếp đến khi lớp vỏ chuyển sang màu vàng. Dùng răng cắn chặt củ tỏi tầm 20 phút làm dịu cơn ê buốt nhờ hoạt chất của tỏi và độ ấm nóng.

4. Lá lốt

Lá lốt cũng là cách rất hữu hiệu để điều trị tình trạng ê buốt

Cách dùng: các mẹ giã nhỏ lá lốt và đem đắp ở vùng răng bị ê buốt. Nhờ hoạt tính chống bào răng và giảm ê buốt. Rất hiệu quả đó ak.

Các mom nào có cách gì chia sẻ để cùng học hỏi nha. Rất mong được các mom góp ý.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yêu hơi thở
    Đang tải...

2. mebi1991

mebi1991 Thành viên chính thức

mình cũng bị răng ê buốt, mình dùng mấy loại kem đánh răng chuyên trị ê buốt như tivi quảng cáo mà chẳng ăn thua, không biết dùng tỏi, lá lốt như bạn có đỡ không, để mình thử xem

3. yêu hơi thở

yêu hơi thở Thành viên tập sự

mình cũng hay bị ê buốt lắm. bình thường mk dùng lá trà xanh đắp và hôm sau mk lại dùng tỏi bạn ạ. bản thân mk thấy nó rất ok. bạn có thể thử làm xem sao nha.

4. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Mình cũng bị ê buốt răng 2 năm nay rồi mà chưa chữa được nên hè muốn ăn mấy đồ lạnh cũng phải cầm chừng