Mẹo Luyện Cho Bé Bú Bình Hiệu Quả Các Mẹ Nên Áp Dụng

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Mẹ Bé 24h, 27/9/2017.

1. Mẹ Bé 24h

Mẹ Bé 24h Thành viên chính thức

Trẻ sơ sinh, với nhiều bé đang quen bú mẹ, đến khi mẹ đi làm muốn luyện cho bé bú bình nhưng các bé không chiu. Điều này khiến nhiều chị em đau đầu, không biết nên tập cho bé bú bình như thế nào.

Luyện cho bé bú bình một phát ăn ngay

Các mẹ có bé không chịu bú bình nhưng lại sắp đến giai đoạn phải đi làm, các mẹ có thể tham khảo các mẹo nhỏ sau đây

1. Các mẹ dành trọn 1 ngày chỉ cho con ăn bằng bình sữa, không chiều bé hay nhồi nhét mà cho bé bú mẹ, ít nhất là 2 - 3 tiếng trước giờ ăn. Sau đó, khi bé đói và thèm ăn, các mẹ mới cho bé ăn sữa. Tuy lúc đầu bé không chịu, bé khóc, nhưng do đói quá bé cũng phải bú. Các mẹ có thể phải sử dụng, mua máy hút sữa để hút sữa, tránh căng tức ngực khi sữa về mà bé nhà bạn chưa đòi ăn.

2. Mẹ có thể nhờ bà hay người quen trong nhà giúp bé ăn sữa bình khi đói. Vì khi mẹ bế, bé có thể nhận ra hơi ấm của mẹ mà đòi ti, không chịu ngậm bình.

3. Các bạn hãy thử sử dụng các loại bình và núm vù khác nhau, nên chọn núm vù mềm, bằng silicone gần giống với ti mẹ, các bé sẽ rất thích.

4. Khi bạn cai sữa mẹ cho bé và chuyển sang sữa công thức, bạn nên chọn loại sữa có hương vị giống sữa mẹ nhất.

5. Các mẹ sử dụng 1 cây kim vô trùng chọc 1 lỗ lớn trên đầu núm ti bình sữa để đảm bảo lượng sữa chảy ra lớn hơn ti mẹ. Khi bé khóc, bạn cho bé ngậm bình sữa này sẽ rất hiệu quả, vì nó có thể giúp bé cảm thấy sữa chảy ra được nhiều hơn, ăn sữa dễ dàng hơn.

6. Bạn nên làm ấm chai sữa bằng nước nóng vì em bé bú mẹ thích sữa nóng hơn so với nhiệt độ thường.

7. Bạn có thể mở nhạc, hay sử dụng môi trường xung quanh như các đồ chơi âm thanh, tivi, nhạc cụ để đánh lạc hướng sự chú ý của trẻ. Trước khí bé nhận ra núm bình sữa đang ở trong miệng mình, bé đã có thể bắt đầu hút sữa một cách vô thức.

8. Một số bé chỉ chịu bú bình nếu được ở trong vòng tay thân thuộc của bé, hay ở trong môi trường quen thuộc khi bú mẹ. Hoặc có những bé chỉ chiu bú bình khi được bế thẳng lên một chút, hay nghiêng bình sữa giúp bé dễ hút.

9. Nhiều bé khi ở nhà không chịu bú bình, nhưng nếu được đưa đến nhà bà ngoại, hay đưa đi nhà trẻ, thấy các bạn xung quanh bú bình. Điều này khiến trẻ thấy tò mò, và giúp cho trẻ dễ dàng bú bình cùng các bạn.

10. Các mẹ có thể áp dụng những cách này trong vòng 2 tuần để thấy sự hiệu quả, và chú ý nên vắt sữa mẹ bỏ vào bình sữa vừa để bé luyện bú bình, vừa không lãng phí nguồn sữa mẹ.

Xem thêm: http://www.mebe24h.com/mua-binh-sua-loai-nao-tot-cho-be

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Bé 24h
    Đang tải...

2. me_lun

me_lun Thành viên sắp chính thức

Không hiểu sao từ khi sinh con mình đã muốn tự mình rèn và luyện con rồi.
    Khi tập cho con bú bình mình cũng tự, không nhờ ai. Lúc đó mình sắp đi làm lại mà con vẫn bú mẹ không chịu bú bình. Cách của mình cũng đơn giản thôi. nó chính là cách thứ nhất của chủ top.
    1. Mình hút sữa khi ngực căng. cho vào bình bú.
    2. Không cho con ăn/bú vặt, khi con thực sự đói thì cho bình vào.
    Nhưng không phải con sẽ hợp tác ngay đâu. Mạc dù lúc đó đói lắm con mà con vẫn khóc đấy, nhè bình ra. Lúc đó thương con lắm nhưng các mẹ phải "lạnh" tí nhé. Nói thế chứ không phải mình thành công ngay lần đầ tiên đâu. Phải đến 10 ngày sau mới ô sờ kê các mẹ nhé.

3. babyB23

babyB23 Thành viên đạt chuẩn

thông tin của chủ top hưu ích quá, nhưng mà ngặt nỗi có ăn cỡ nào cũng không có sữa nheiefu cho con, nên mình phải sử dụng sữa ngoài, nhưng bé uống sữa ngoài thì bị táo bón, mặc dù bé cũng thích sữa đó, các mẹ có sữa ngoài nào mà cung cấp đủ các chất, dha, choline thì cho em thông tin với ạ, với cả mình mới tìm hiểu được thông tin chất MFGM gì đó co trong sữa mẹ luôn ý, chất đó là như thế nào nhỉ?

4. ngocthy00

ngocthy00 Thành viên mới

vì nhiều mẹ gặp trường hợp tắc sữa cũng như ít sữa, nên các nhà khoa học họ mong muốn tìm ra loại sữa cho bé mà gần giống với sữa mẹ nhất, mfgm là lớp màng ba lớp bao quanh giọt chất béo của sữa mẹ, được tạo ra trong tế bào biểu mô tuyến vú. chât này đóng vai trò quan trọng trong việc hỗ trợ sự phát triển về tư duy (IQ) và trí tuệ cảm xúc (EQ). mà sữa có chất này thì theo mình biết mới có của enfa thôi, sữa của hãng này thấy cũng ok, con mình uống không bị ốm vặt nhiều, không bị táo bón, bé thông minh, chịu khó học hỏi lắm

Sửa lần cuối: 25/11/2017
  5. babyB23

babyB23 Thành viên đạt chuẩn

vậy sữa enfa giúp thu hẹp đáng kể khoảng cách sữa công thức và sữa mẹ rồi, dha mình nghĩ là quan trọng giờ có thêm chất mới nữa, mfgm mà kết hợp dha, choline thì giúp bé càng phát triển não bộ nữa, mình cám ơn về thông tin mẹ đã chia sẻ nhé

6. coupon2018

coupon2018 Thành viên tập sự

Mua sữa chính hãng online vừa an tâm mà lại rẻ
    Mới cập nhập toàn bộ chương trình khuyến mãi từ lazada, tivi, adayroi, lotte.. qua đây lấy mã giảm giá mua đồ sắm tết nào -->http://1dong.com.vn/

7. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chủ top. Trộm vía bé nhà mình hợp tác tu bình ah :)

8. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy nhiều mẹ cho con bú bình từ ngày mới sinh, cứ vắt sữa mẹ ra cho vào bình cho bé bú dù mẹ ở nhà. Kể cũng tiện nhỉ, đến lúc mẹ đi làm đỡ phải tập.

9. ninhmong

ninhmong Thành viên mới

Bạn có thể thử một trong các cách sau nhé:
    - Thay núm vú của bình sữa. Sử dụng loại núm càng mềm càng tốt để gần giống ti mẹ
    - Sử dụng sữa bột lạt giống sữa mẹ như Wakodo, mori, nan, aptamil...
    - Cho bé tập ngậm ti giả
    - Cho bé bú lúc bé bắt đầu thiu thiu ngủ vì lúc này bé khó phân biệt được là bú bình hay bú mẹ. Mình cũng thử nhiều cách với con mình thì cách này thành công

10. phuongmoc

phuongmoc Thành viên mới

Bé nhà mình được 4 tháng 5 ngày tuổi mà không chịu bú sữa ngoài, em đã tìm đủ mọi cách mà bé nhất định không uống có mẹ nào kinh nghiệm chỉ giúp em làm thế nào để bé chịu uống sữa ngoài không, em lo quá mà không biết phải lam thế nào

11. Thuỳ Trang 95

Thuỳ Trang 95 Trang - ú nu

Sữa mẹ là thức ăn tốt nhất

12. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ nhé