Miễn phí tiêm phòng viêm não Nhật Bản cho trẻ tại Hà Nôi

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi webmaster, 3/4/2008.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Từ ngày 18 đến 24/4, tất cả trẻ em từ 6 tháng đến 5 tuổi ở Hà Nội sẽ được tiêm miễn phí văcxin phòng viêm não Nhật Bản B, nhằm tránh bùng phát dịch trong mùa hè tới.

Tiến sĩ Lê Anh Tuấn, Giám đốc Sở Y tế Hà Nội, cho biết, trong tình hình các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm đang diễn biến phức tạp và khó lường trước, nhiều dịch bệnh có thể phát triển mạnh mùa hè tới, trong đó có viêm não Nhật Bản B. Hiện loại văcxin này chưa có trong chương trình tiêm chủng mở rộng và lâu nay người dân có nhu cầu chỉ tiêm theo hình thức dịch vụ.

Mỗi năm Việt Nam có 2.500-3.000 ca viêm não, trong đó viêm não Nhật Bản B chiếm 40-60%. Bệnh thường bùng phát mạnh vào khoảng tháng 6, tháng 7, có tỷ lệ tử vong và di chứng thần kinh rất cao.

Theo tiến sĩ Phạm Ngọc Đính, Phó viện trưởng Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương, để văcxin viêm não Nhật Bản B phát huy tối đa tác dụng, cần tiêm trước mùa dịch 2-3 tháng.

Hải Hà
    Nguồn: VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. Tôm yêu quí

Tôm yêu quí Thành viên mới

Cho em hỏi tí nhé , con em chưa tiêm mũi 5 mà bây giờ cháu được 4.5 t , thì có được miễn phí ko?
    Mà địa chỉ ở đâu cũng được hả bác

3. vit con

vit con Thành viên rất tích cực

ở phường tớ đưa tờ giấy tiêm chủng thấy có đề là miễn phí cho trẻ dưới 5 tuổi . Bạn nên hỏi các bác phụ trách vấn đề về trẻ em ở phường xem nhé

4. thanhnga312

thanhnga312 Thành viên chính thức

Địa chỉ tiêm ở đâu ạ? Con em tiêm 3 mũi tổng hợp 6 trong 1 rồi thì mới có viêm màng não mủ thôi ạ, vậy tiêm viêm não nhật bản được chưa nhỉ? Nhưng e ko biết vắc xin tiêm miễn phí chất lượng thế nào?

5. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

mũi 6in1 hay 5in1 chưa có Viêm não Nhật bản đâu, cái này trong Sổ Tiêm chủng tớ được phát sẽ tiêm và 12 tháng, tiêm 2 mũi cách nhau 1 tuần, 1 năm sau tiêm nhắc lại mũi 3 và cứ 3 năm sau tiêm nhắc lại 1 lần cho đến 15 tuổi.

6. thanhnga312

thanhnga312 Thành viên chính thức

vậy thì mình chờ cho đến khi bé được 12 tháng hay tiêm luôn bây giờ nhỉ?:rolleyes: