Mình bị thợ xe máy lừa phá xe như thế nào

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi dienhoadaodung, 23/9/2009.

Tags:
  1. dienhoadaodung

dienhoadaodung Thành viên mới

Mình tìm mãi không biết up kinh nghiệm này của mình vào mục nào. Quản trị diễn đàn đừng xóa bài của mình nhé. Mình xin phép để 1 thời gian cho mọi người cảnh giác. Chuyện thế này: Mình ở Hà Nội. Hôm qua 22/9/09 mình đi đường Mai Hắc Đế rẽ phải ra Đại Cồ Việt thì xe xì hơi đột ngột. Dắt vào hàng sửa xe 48 Đại Cồ Việt vá thì moi được 1 cái đinh dài 5 phân. Thằng thợ mặt rất trẻ bảo chị phải thay xăm hết 50k. Mình đồng ý nó thay săm xong mình nhìn quanh thấy nó chất một đống săm xe của khách thay vứt ra mình cũng đã hơi chột dạ. Nhưng tặc lưỡi dắt xe ra. Nổ máy, vào số nhưng xe không tài nào đi được. Nó chạy ra bảo xe chị tuột lò so cần số rồi. Mang vào em kiểm tra cho chỉ 5-10 phút thôi. Tưởng thật, mình đồng ý, vào cửa hàng nó tháo tung toàn bộ máy xe của mình ra (xe Wave S 100), rồi bảo côn của chị bị gãy rồi, chắc chị đâm xe kinh lắm. Giờ em thay cho chị 950k thôi. Mình choáng quá, xe mới mua, mình đi đâu có đâm bao giờ. Mình nghi ngờ bảo sao đâm được. Chỉ có chị đi thôi. Nó giơ cho mình xem cái côn bị gãy mấy chi tiết. Mình không chịu, đòi bỏ hết chi tiết gãy vào túi tự đi mua đồ về thay chứ không thay đồ của nó. Mình móc điện thoại gọi cho ông anh bảo ra đón em. Thế là bảo đứa em đứng trông xe, 2 anh em đi lên 125 Phố Huế mua đồ. Vừa vứt bộ côn lên bàn, bọn bán hàng ở Phố Huế kêu chị sửa xe ở Bạch Mai à. Mình bảo ở Đại Cồ Việt. Các em nó bảo tối qua 1 bác đi Dream cũng bị nó phá tan bộ côn như chị phải ra đây bọn em thay cho đấy. Nó thịt bác hơn 1 triệu. Cách đây 3 hôm có 1 cặp vợ chồng cũng bị nó phá xe hết hơn 2 triệu đấy. Thủ đoạn của nó là nới lỏng ốc côn thế là khách không đi được. Sau đó đề nghị kiểm tra xe cho khách. Lúc kiểm tra thì tháo máy xe ra, lừa lúc khách không để ý, bẻ gãy chi tiết rồi thay đồ đểu với giá cắt cổ. Mình điên ruột bảo ông anh về mang xe lên cho em, không thay thiếc gì của nó cả. Thế là nó xin đểu 20k tiền tháo lắp máy. Mình phải mua bộ côn mới với giá 950k, mua 1 hộp dầu nhớt 40k, tiền công lắp xe cho thợ ở 125 phố HUế là 30k. Bọn 48 Đại Cồ Việt nó còn xé rách lá côn lại phải mua mới. Lúc xếp đồ vào cho ông anh mình, nó còn nhanh tay dấu được mấy con ốc ở vị trí rất hiểm, mua ở 125 phố Huế mà cũng không có. Cuối cùng thợ nó đành vá víu gá vào bằng con ốc khác và gia cố thêm ít keo. Hic. Mất 4 tiếng đồng hồ, lỡ bao nhiêu công việc và mất thêm 1,1 triệu đồng lệ phí ngu. Tội nghiệp, lúc em mình dắt xe ra khỏi đó, nó kể có 1 bác xe không đề được vào nó kiểm tra, nó cũng tháo tung máy ra. Kêu hỏng nhiều lắm. Bác đó rốt cuộc phải cắm điện thoại lại cho nó để về lấy tiền đấy các bố mẹ ạ. Các bố các mẹ hãy cảnh giác không chỉ với Việt Nhật, Việt Thái gì gì đó mà cảnh giác luôn cả với tiệm 48 Đại Cồ Việt nhé. Theo em thì cảnh giác luôn với những cái tiệm sửa xe sạch sẽ, thợ mặt non choẹt và trương biển trông rất pro. Từ giờ mình cứ hàng nào bẩn bẩn cũ cũ mình vào. Thà dắt xe còn hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dienhoadaodung
    Đang tải...

2. Feb & Aug

Feb & Aug Thành viên tích cực

Đúng là bọn lừa đảo giống người như thật. Mình chả biết gì về xe cộ cả sợ sửa ở hàng dọc đường, toàn về hàng quen gần nhà sửa, cố dắt or thuê người kéo về.

3. mymyxd

mymyxd Bắt đầu tích cực

hixc_sợ quá ,mình đi xe mà có biết ti nheo gì về máy đâu ,úp lên cho các mẹ biết mà phòng tránh vậy .

4. bố già

bố già Thành viên chính thức

Thằng thợ nào nó cũng sợ những người hiểu biết về xe vào sửa. Vì vậy để tránh bị "thịt" thì khi vào sửa xe các mẹ cố mà tỏ ra "thông thái", hiểu biết một tí là nó giảm 50% nguy cơ rồi. Đơn giản thôi, chỉ cần hỏi vài câu về máy móc với cái mặt lạnh ngắt là nó run rồi.
    Chúc các mẹ không gặp đen đủi vậy nữa.

5. Be_thuna

Be_thuna Thành viên rất tích cực

Một vấn đề nữa các mẹ cần chú ý là khi đi bảo dưỡng định kỳ xe máy, nên chọn tiệm uy tín vì đa số khi mình đi bảo dưỡng, các anh thợ thường phán xe mình phải thay thế rất nhiều đồ dù rằng các phụ tùng đó chưa đến nỗi phải thay mới. Tiền bảo dưỡng thì rất rẻ mà tiền thay thế phụ tùng thì rất đắt.

architect thích bài này.
  6. zinvabin

zinvabin Bắt đầu tích cực

hic, dã man, quá đáng. mình bị hỏng xe cũng ít khi tự đi sửa, toàn đi cố rồi về bảo ông xã đi sửa sau. Thậm chí kể cả thủng lốp xe cũng vào gửi ở đâu đấy, hì, hết giờ hoặc lúc nào tiện 2 vợ chồng lại đèo nhau lên lấy rồi đi vá. Được cái ông xã mình cũng ko cho vợ đi sửa xe 1 mình bao giờ hết.. Giờ mới thấy yêu chồng ghê!!

7. urin

urin Thành viên tích cực

:rolleyes::rolleyes::rolleyes: Dã man. đúng là mình chỉ biết đi xe chứ biết gì về xe đâu, vô nhân đạo quá

8. Giấc mơ mang tên mình

Giấc mơ mang tên mình Thành viên chính thức

E đi xe nhưng cũng chẳng biết gì về phụ tùng và máy xe đâu, mỗi lần phải tự đi sửa thấy họ tháo gì ra là e hỏi, có 1 lần mang xe lên Việt Nhật bảo dưỡng trong giấy chỉ ghi xiết ốc vít, cân chỉnh, sơn lót vành nhưng lại thấy chú thợ tháo cái gì ở đầu xe của e ra, e hỏi "tại sao lại tháo ở đấy nhỉ" chú nói tháo ra để kiểm tra, hỏi ktra gì thì ko nói nên e ra gặp ông quản lý hỏi quay vào đã thấy lắp lại như cũ rồi.

9. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Phải công nhận các hàng sửa xe,các CH sửa chữa đồ điện tử là ko bao giờ tin được,hic hic....

10. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Nghe khủng khiếp quá các Mẹ nhỉ! Mỗi lần xe có vấn đề gì trục trặc, Mr Chồng toàn mang đi sửa hộ mình thôi! Con gái lớ ngớ chẳng biết gì dễ bị lừa lắm!

11. me Bong Ben

me Bong Ben Thành viên chính thức

Ôi sợ nhỉ, lần sau nhỡ chẳng may xe có vấn đề gì chắc cũng vứt đấy gọi chồng mất thôi, mình cũng hay tấp đại vào hàng ven đường khi xe có vấn đề lắm. Ôi, cạch...........

12. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Đúng là bọn đểu, mình toàn đi xe bus đi làm, xe máy mà có vấn để gì toàn OX đi sửa đàn ông họ biết về xe chứ đàn bà chúgn mình thì biết gì, tốt xấu lẫn lộn chẳng biết đằng nào mà lần

13. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

ôi, chồng em cũng 1 vụ thay côn gì đó ở đó đấy,đọc xong bây giờ mới nghĩ ko biết do xe mình hỏng thật hay giả, cũng mất hơn 600k, đấy là con trai còn bị như thế, nên chị em mình bị nólừa cũgn chịu

14. camanh

camanh Thành viên chính thức

Tốt nhất vào tiệm bảo dưỡng của hãng mà sửa...

15. mẹ Tí Tom

mẹ Tí Tom Thành viên tích cực

Khổ thân chị. Em cũng bị chúng nó "thịt" 1 lần đau đớn :(
    Năm ngoái em bị ngã xe, lệch cái nặt nạ đằng trước xe Spacy, em rẽ vào chỗ Phố Huế để lắp lại, ngon lành mất có 20k. 1 tháng sau xã em sờ đến xe thì kêu toáng lên: ơ sao cái fa đèn lại chổng ngược lên trời thế này??? Xã đi kiểm tra thì mới biết rằng fa xịn của xe đã bị thay, đấy là đèn fa đểu. Xã về hỏi vợ, lúc đó em mới khai ra sự tình, chắc lúc mình ko để ý thế là nói đổi mất đồ. Hức, đi mua cái fa mới thay mất hơn 1 triệu. Từ đó đến giờ việc sửa xe do xã đảm nhiệm, cạch đến già bất cứ hiệu sửa xe nào...

16. Apple2007

Apple2007 I LOVE COACH

Đọc bài này mình cũng rùng mình. 3 tháng trước mình cũng phải thay lốp xe mất toi gần 500.000. Chẳng biết có bị bọn no lừa hay không nữa. Hôm đấy bọn nó còn gạ thay một số thứ nhưng mình không thay vì hết xiền. Hay là đi học một lớp về máy móc nhỉ. Có bố nào mở lớp không nhỉ???

17. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

mình thấy cứ ra thợ kiểu gì cũng bị lừa, ít hay nhiều thôi, mà không thay gì khéo lại chẳng về được! Buồn ghê ý, bọn bạn dặn là xe không sao đừng mang ra bảo dưỡng, bị thay hết đồ đó

18. pis_84

pis_84 Thành viên sắp chính thức

Đọc bài này lại thấy tức vụ đi sửa xe tuần trước, vành của bánh sau bị láng, đi lạch cạch, thế là mình đem ra cửa hàng sửa xe ở 71, hay 73 Nguyễn Khang gì đấy. Thợ đi xe 1 vòng rồi phán : xe này fải thay giảm xóc...Mình bảo "chị nghĩ ko fải do giảm xóc đâu, rõ ràng là vành bánh sau bị cứng, và lỏng..", thế là nhân viên đó tự ái và ko xem xe cho mình nữa mà quay ra sửa xe khác....Mình lại gọi 1 nviên khác ra, thằng điên này ko xem xét j và nói luôn, xe này thay giảm xóc là đúng rồi còn j...haizz...Chả hiểu sao mình lại đồng ý để nó thay :220k ...thay xong đi vẫn thế, lạch cạch và như kiểu bị bó lại, ko thể đi nhanh... nhưng lúc ý muộn rồi nên mình cứ đi về nhà, hôm sau ra bảo chúng nó "các bạn sửa xe kiểu gì mà đi vẫn thế"...thì 2 thằng mặt đanh lại, 1 đứa bảo "sửa thế rồi còn nói gì nữa"....mình bảo "bạn cứ thử đi xem là đã đc chưa" , nó đi 1 vòng về lại bảo "xe này chả bị làm sao cả"...ặc, chả bị làm sao mà hqua lại bắt mình thay giảm sóc...mình bảo "một thợ sửa xe, đi 1 cái xe như thế mà lại nói là chả bị làm sao, mình cũng chỉ nói để cho các bạn biết thế thôi, chứ cũng chả nghĩ là bắt đền được các bạn đâu".. và mình cũng về luôn. Cạch mặt luôn cái hàng đấy.

19. duyanh135

duyanh135 Thành viên đạt chuẩn

Ông xã tớ bán xe máy nên tớ cũng có chút kinh nghiệm, các mẹ đừng bao giờ nghe bọn trung tâm bảo dưỡng nó quảng cáo nhé, ông chồng mình bảo chả việc gì phải bảo dưỡng toàn bộ xe cả mình đang đi ngon lành thì BD làm gì, chỉ cần thay dầu và giữ xe sạch sẽ thường xuyên là đc. Xe tớ đi 3 năm nay (xe Atila Victo) tớ chỉ thay dầu thường xuyên, khi đèn báo dầu nó chuyển qua màu đỏ hoặc khi đi qua đường bị ngập mưa (hay với xe số thì đi khoảng 1000KM) thì thay dầu là OK, tớ mới chỉ dắt bộ 1 lần là vì hết xăng lười không đổ :D chứ chưa bao giờ tớ phải dắt xe cả. Còn nếu các mẹ mà mang xe ra bảo dưỡng thì kiểu gì nó đọc ra vài bệnh hết nhưng toàn lừa đảo thôi, cứ hỏng đâu sửa đấy.
    Mà các mẹ nhớ là ra hàng sửa xe cũng tỏ ra thông thái 1 chút nhé, đc việc lắm đấy.Tớ nhớ lại 1 vụ cái xe trước đây của tớ (cũng là xe ga) đang đi bthường dừng lại mua gì đó ở chợ tự nhiên không đề được nhưng vẫn có đèn, còi, xinhan liền gọi điện cho ông chồng, ông ý bảo chắc là cháy cầu chì mang ra hàng sửa xe bảo nó thay cầu chì cho, mình cũng chẳng hiểu gì cứ làm theo. Ra hàng sửa xe gần đấy thấy nó tháo ra mình cũng nói 1 câu "chắc là hỏng cầu chì phải ko anh?" . Thế là nó tưởng mình biết nên nói bảo "đúng rồi, nhưng ở đây bọn anh ko có loại cầu chì này đâu, anh nối tạm trực tiếp vào cho em để em đi về thôi". Mình cũng chỉ mong có thế vì về nhà để ông xã giải quyết nốt nên OK. Đến lúc xong rồi trả tiền bọn nó ko lấy vì nó bảo có sửa gì đâu mà lấy :D (may có lão chồng nếu ko thì thành gà cho bọn nó thịt he he)

20. huong137

huong137 Thành viên kỳ cựu

Mình cũng sợ đi bảo dưỡng lắm,cái xe cũ em chưa đi bảo dưỡng bao giờ. nghe các mẹ kể như thế này khiếp nhỉ, chảng biêt làm thế nào. Mình chỉ thấy là mình định làm gì thì làm đúng cái đó, ko nghe theo bọn nó được đâu. Sợ lắm. nhất quyết ko thay. Cũng may là sau 10 năm đi xe mình cũng tìm được hàng bảo dưỡng được coi là tử tế nhất. hi vọng là làn này đúng