Mình có lỗi gì đâu

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi huumanhnd, 27/10/2014.

1. huumanhnd

huumanhnd Thành viên chính thức

Cho mình xin lỗi tất cả sinh viên Việt Nam!!! có lẽ không có một ai hiểu được sự vất vả và lo lắng của những đứa con gái phải nuôi cả gia đình nhưng không muốn bỏ dở con đường học hành vì nó còn 2 đứa em và mẹ nó nữa!!! mình không muốn trốn tránh trách nhiệm rằng mình đã làm cái nghề mạt hạng của xã hội. Đúng mình làm gái bán hoa, nhưng các bạn có hiểu cho mình không khi ngày ngày chứng kiến cảnh 2 đứa em và mẹ mình ăn cơm trắng với rau muống luộc? mẹ và những đứa em của mình gầy quá, mình là chị nhưng chỉ đứng nhìn cảnh đói khổ của gia đình mà rơi nước mắt, mình đã rất nhiều lần định bỏ học nhưng không đành. vì sao ư? một đứa luôn là học sinh giỏi và đạt nhiều giải mang vinh dự về cho trường lớp, gia đình, họ hàng. là niềm mong mỏi cuối cùng như một sự cứu vãn trước lúc bố nó đi xa mãi mãi :'' L con hứa với bố là sẽ học thành tài rồi sau này nuôi mẹ và các em nha con...." nó lay bố nó, gào thét gọi tên bố nó trong sự tuyệt vọng. bố nó vẫn ra đi bỏ mẹ con nó bơ vơ giữa dòng đời xuôi ngược, từ lúc đó không khi nào nó ngừng suy nghĩ về trách nhiệm của mình, nhưng tiền đâu mà học? tiền đâu mà cho nó khi mà cái ăn trong nhà còn chẳng đủ? nó thầm nghĩ thôi học hết cấp 3 rồi sẽ đi làm phụ giúp mẹ nuôi 2 em ăn học nên người thế là cũng toại nguyện lời hứa với bố. Nó đã làm vậy nó đi phụ hàng cơm cho người ta. sáng dậy từ 4h dọn dẹp làm mọi thứ cho tới tận khuya mới đạp xe lóc cóc về nhà khi đèn đường đã tắt và "căn nhà" của nó bị bóng tối nuốt chửng không có cảm giác tồn tại. chỉ khi nó mở bật cái đèn dầu tranh sáng tranh tối lên ôn bài thi "căn nhà" mới có chút sinh khí... nó ôn chỉ để bớt nhớ những ngày tháng êm đềm trôi qua và không bao giờ trở lại nữa, ngày ngày nhìn bạn bè nó cắp sách tới trường gấp rút ôn thi lòng nó lại đau quắt lại, rồi nó cũng quyết định sẽ đi thi cho biết thôi...nó được hội phụ huynh tặng 2tr đi thi thì đóng tiền học cho em nó hết rồi còn đâu? nó dành dụm mỗi ngày vài nghìn để làm cho mình 1 cái hồ sơ đi thi. gần tới ngày thi nó sang vayn bạn nó được mấy trăm ngàn làm lộ phí, nó xin ở ké con bạn cùng lớp qua đêm. rồi bất ngờ cũng đến với nó, điểm số nó đạt khá cao 26,5 điểm số mà có biết bao thí sinh mong chờ trong mỗi cuộc thi. với nó đây là cơ hội nó suy nghĩ kỹ rồi nó phải học, phải học tốt là đằng khác... ban đầu nó đi làm thêm mọi cách, nó cố gắng xoay xở sao cho trừ tiền học và ăn ở trên này đi nó sẽ gửi về quê 1,5- 2tr cho mẹ và 2em nó ở nhà. năm nhất qua đi với cuộc sống mệt mỏi...bởi tết nó không về nhà mà đi làm thêm cho 1 gia đình khá giả cần người giúp việc tết. năm 2 khi sức nó đã chùn, học lực nó đã giảm sút bởi nó không còn thời gian để mà ăn nữa chứ đừng nói tới học,,,, nó nhắm mắt đưa chân qua phía bên kia danh dự chấp nhận cái giá 20tr đồng...từ đó nó "nhàn" hơn 1 chút, nó bắt đầu lao vào học tối có khách thì đi, trong cái xóm trọ ấy học khinh bỉ dè bỉu nó... nó biết ai đã cắt rách hết sách vở nó khi nó không có nhà. nó biết ai dán mảnh giấy: "mày là một con sinh viên đĩ"... nó cũng tủi lắm chứ nhưng nó cắn rang chịu đựng bởi chỉ có nơi này chỗ ở mới rẻ nhất ! Tới bây giờ khi đã là một sinh viên năm 3 nó mới sắp khụy ngã khi bạn bè cùng trường trêu ghẹo nó ác ý giữa những giờ học. Có ai biết cái cả giác bị ném cả vào mặt những lời thô thiển nhất : em ơi anh chỉ có ừng này thôi có đi được với em cave sinh viên xinh đẹp này không?...bọn mày ơi em này hàng cũng được đấy nhỉ ..xơi không tối tao gọi cho em nó tới.... xin lỗi nhưng các cậu không có lấy một chút tình người nào à? không thấy tớ khóc nấc lên à? các cậu không thấy tớ đã quá mệt mỏi rồi hay sao? ừ tớ hư hỏng đấy. cũng ừ tớ nghèo mà đua đòi đấy.. nhưng các cậu không có quyền động tới gia đình tớ dù gia đình tớ khuyết tật đủ đường.. các cậu là sinh viên mà. các cậu được học những điều trong sáng mà. tớ có lẽ không xứng đáng ngồi chung lớp học với các cậu nhưng dù là khinh thường thì các cậu cũng không thể đối xử với tớ tệ như thế được chứ? Tớ viết những dòng suy nghĩ của tớ lên đây không phải là để trách móc ai bởi chính tớ đã chọn con đường này, chính tớ đã tạo ra ngày hôm nay. tớ có lỗi rất nhiều tớ biết không thể dựa vào cái này cái kia để ngụy biện cho bản thân nên tớ thay mặt những người như tớ cầu xin các cậu hãy đối xử với chúng tớ như con người các cậu nhé!!! tớ không muốn căm thù ai cả! một lần nữa tớ xin lỗi mọi người.!!!

---- Sưu Tầm -------

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huumanhnd
    Đang tải...

2. bot_beo

bot_beo Thành viên rất tích cực

Ðề: Mình có lỗi gì đâu

cố gắng vượt qua e nhé...............................................

3. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Còn nhiều con đường khác để tồn tại bạn ah, biết là bạn khổ, hạn hy sinh nhưng cái nghề này sớm muộn nó cũng sẽ làm bạn tan nát khi ấy bạn sẽ giúp đc ai? mẹ và 2 em của bạn sẽ đau khổ thế nào nếu biết bạn dùng đồng tiền ấy để giúp đỡ họ.

4. huumanhnd

chuyện em sưu tầm được thôi :D

5. nguyenlananh

nguyenlananh

Dù khó khăn đến mấy cũng không nên làm nghề này , có rất nhiều nghề để kiếm tiền trong sạch không nhất thiết phải dùng cách này . Con đường đi của bạn gái trong chuyện này có thể giết chết cả gia đình bạn . Cái chết tức tưởi có thể còn tồn tại cả kiếp sau .

6. Chinhntm

Chinhntm Thành viên rất tích cực

Haiz ngày trc e cũng từng nản lòng khi bố e mất lúc e cbị bc vào cấp 3, nghĩ gia đình nghèo k có tiền. May sao e đỗ đc trg chuyên, giành đc học bổng, thế là đủ tiền học phí, tiền ăn trưa. Hết c3, Vì nghèo nên e chọn trg QĐ, vì nó nuôi ăn, ở, mặc, học, lại có phụ cấp. Thế nên thực ra mọi việc ddều có cách chọn khác nhau, cứ cố gắng sẽ có may mắn và thành công.

7. Girlnb

Girlnb Tư vấn luật dành riêng cho bạn!

cố lên bạn, cuộc sống có nhiều khó khăn, nhưng trời sẽ không phụ lòng ng đâu bạn ạ

8. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

mình ko biết khuyên bn điều gì cho đúng nhưng hãy mạnh mẽ lên, tương lai của bn còn ở phía trc

9. huumanhnd

Nên chọn trường quân đội hoặc sư phạm thì hợp lí hơn

10. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

thế mà mình tưởng là bạn! hi hihii

11. huumanhnd

Mình là con trai mà,nhưng mà là chuyện có thật của 1 người bạn học cùng đại học

12. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

bạn nên mở ngoặc chữ Sưu tầm ở dưới, :D

13. huumanhnd

Vâng.Em sửa luôn.Thanks you chị nhá

14. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Tội nghiệp cô bạn trong truyện trên, bạn ấy hoàn cảnh quá nên phải làm thế.

15. minhquyen.12

minhquyen.12 Thành viên chính thức

truyện cảm động mỗi tội dài lại hơi khó nhìn mn ạ

16. huumanhnd

Chuyện dài thì mới có cái hay.Tâm lí bây giờ nhiều người lười đọc nhỉ