Mình có phải là người quá ích kỉ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hv_honghuong, 29/7/2013.

1. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Từ năm ngoái năm nay mình mới vào tâm sự các mẹ về chuyện gia đình . Năm ngoái mình vẫn lạc quan tâm sự với mọi người về hoàn cảnh, về tình thương về trách nhiệm với gia đình . Mình vẫn luôn nghĩ là mãi mãi mình sẽ ko thể ích kỷ , và nếu có làm mẹ kế thì mình vẫn bình tĩnh khoan dung với con chồng , vẫn đối xử như với con mình . Thật sự bây giờ mình thấy thay đổi nhiều quá . Về chuyện gia đình có lẽ mình đã kể với 1 số mẹ trên đây rồi . Nhưng dạo này mình thấy mình lạ quá, dường như ko phải là mình nữa . Số là gia đình chồng mình có 3 anh em trai , Anh trai cả, đã lấy vợ và ra riêng . Anh 2 đã ly dị vợ và có 2 con 1 trai 1 gái , chồng mình là út và vc chồng cưới nhau được gần 2 năm , có nhóc được 9 tháng rồi . Anh thứ 2 nhà chồng mình đã ly dị vợ nên ở với ông bà và 2vc mình . Lúc mới cưới và cho đến trước sinh mình vẫn luôn yêu quý 2 đứa trẻ con ông anh đấy , 1 nam 1 nữ. Mình thật sự thương chúng nó vì hoàn cảnh mà phải xa mẹ khi còn quá nhỏ . Từ năm ngoái đến năm nay mình vẫn đóng tiền đi học cho chúng nó, vẫn lo quần áo, đồ dùng cho chúng nó. Tiền sữa mình vẫn cho . Mỗi tháng tính ra cũng mất hơn 2tr cho 2 chị em nhà nó . Đến khi sinh bé cả 2vc ở nhà ko đi làm được, mình vẫn lấy tiền tiết kiệm để lo cho chúng nó vì bố chúng là bộ đội lương thấp ko thể lo cho chúng nó được . Mình ko hề cảm thấy tiếc hay có ý gì . Chỉ đến khi ở nhà và va chạm với bố chúng nó, thì mình mới cảm thấy ức chế và chẳng còn muốn lo cho chúng nó nữa . Nói về chuyện bố nó thì trước mình cũng ko lo đo tính toán mặc dù anh ấy được ăn học tử tế, chạy trọt để vào nghành vào nghề đoàng hoàng chứ ko tự bươn như chồng mình . NHưng ở trong chăn mới biết chăn có giận . Mình cảm thấy ức chế vô cùng với anh ấy . Lúc nào mình mua quần áo hay cặp xách hay dép guốc cho con anh ta cũng chê . Lúc thì bảo mua quần áo như con gái, lúc thì bảo cặp sách to , lúc thì sao ko mua dép quai hậu mà mua dép lê , Mình thấy từ hồi đó tới giờ chưa bao giờ anh ấy cảm ơn hay bảo các con là xin thím hay như nào cả, suốt ngày chê, cứ như kiểu đó là trách nhiệm mình phải làm ấy . Như năm ngoái thằng con trai còn bé có đi chơi đâu là anh ấy ì con cho mình , mỗi khi con anh ta ị hay ốm đau, hay hết sữa là lại bảo thím đi mua, bảo thím rửa đít đủ các việc . Đến chồng mình cũng chưa bao giờ sai mình như vậy . Thỉnh thoảng lại muộn tiền mình hoặc chồng mình để nạp thẻ điện thoại . Vì có khi thứ 7,cn được nghỉ ở nhà thì ko mượn , đến thứ 2 lên đơn vị gọi điện về lại bảo ra mua cho anh cái thẻ hôm nào anh về anh trả tiền, tiền thì chẳng bao giờ trả, ức ko chịu được ấy , Nhưng chẳng lẽ lại ko mua ,có lúc mình bảo em ko đi được đâu anh gọi ai đi thì lại gọi cho chồng mình . Hồi đẻ ở nhà tuần nào ông ấy đi đơn vị về cũng dắt theo mấy thằng bạn về, bắt gà bắt vịt thịt ăn uống linh đình . Đấy còn chưa hết , lúc đó là mùa đông quần áo mình hay mang ra nhà ngoại giặt máy cho khô , biết vậy nên cả tuần ở đơn vị ông ấy ko giặt quần áo , đến hết tuần lại mang về hàng tải bảo mình đi giặt hộ , có hôm mang về 2-3 tải vì ông ấy giặt hộ cả mấy thằng cùng đơn vị nữa . Mùa đông cũng qua rồi giờ mình lên HN đi làm, cả vc và bà nội cũng lên . Mình thuê 1 nhà câp 4 có 3 gian, so với nhiều người ở trọ có lẽ là sung túc lắm rồi . Tất cả mọi người ở quê lên chơi đều khen có ông ấy lên là chê bai đủ thứ, hết chê còn mình còi lại chê nhà bé, hết chê chật chội lại chê là mù căng chải vì khu mình thuê là làng người ta ở xen kẽ chứ ko phải sầm uất như trên phố , rồi là cả ngày chẳng thấy người đến chơi, bula,,........ đủ kiểu . Rồi hôm chủ nhật tuần trước 2vc và con về quê, con mình nó còn bé nên về quê gặp ai cũng lạ , thế là lại chê con cái suốt ngày u ấp thì làm sao nó bạo dạn được , rồi là cứ nuôi con kiểu ấy thì còn khổ, con gì mà nhìn thấy ai cũng sợ . ..... rồi đủ thứ nữa . Mà từ hồi con mình sinh đến tận bây giờ cho nó đúng 300k hôm lên đây chơi đó .

Đột nhiên từ hôm về nhà đến hôm nay cũng được đúng 1 tuần mình thấy ức chế, thấy mình chẳng cần phải có trách nhiệm với con anh ta, mình ghét và thừa nhận là ghét lây sang cả 2 đứa con nữa, Tối hôm qua đứa con gái lại lên đây chơi . Tự nhiên mình thấy ko cần mặn mà với nó nữa. mặc dù trong lòng vẫn luôn trấn an rằng nó chẳng có tội gì, nó chỉ là trẻ con , ghét bố nó chứ ko ghét nó , Nhưng mà mình vẫn ko thể nào thắng nổi bản thân . Sáng nay thấy con bé đòi đi ăn giống y cái kiểu bố nó lên đây đòi đi ăn sáng là mình nổi nóng ngay, ko ăn uống gì hết ở nhà ăn cơm . Bình thường sáng mình hay cho nó đi ăn sáng hoặc chở lòng vòng đi chơi 1 tý rồi mới về đi làm . Có phải mình ích kỉ quá ko hả các mẹ ? Mình cảm thấy áy náy nhưng bây giờ ko còn điều kiển nổi cảm xúc nữa . Từ tuần trước lên HN mình đã bảo chồng từ nay sẽ ko lo cho con anh ta nữa để xem giỏi thì lo cho các con đi . Và mình cảm thấy bực mình khi nhắc đến anh ta, mặc dù những chuyện đó trước đây ko bao giờ mình để tâm cả. Các mẹ vào đây thảo luận và chia sẻ với mình nhe . Thanks các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hv_honghuong
    Đang tải...

2. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Ðề: Mình có phải là người quá ích kỉ

Ko phải ích kỷ đâu mẹ nó. Bạn như thế vẫn là rất hào phóng rồi. Như mình đây ko phải lo cho con của ông anh cả nhưng thật sự cũng ko ưa được chúng nó. Vì vừa mất dạy, vừa cứng đầu, khó bảo, lại hơi chập cheng. Nói chung chả nhà mình chẳng ai ưa con anh chị cả, nhưng ko dám nói to vì bố mẹ nó hay để ý lắm. Hôm nọ bà nội mắng nó mà bố nó ra cãi nhau tay đôi, mình mà là mẹ chồng thì tát cho rụng răng. Cháu hư thì phải dạy, như thế ai dám dạy con ông bà ấy nữa.
    Ghét bố mẹ --> ghét luôn cả con cái là chuyện đương nhiên.

3. trangiabaohd

trangiabaohd mẹ bé gia bảo

ôi,thật tình mà nói e ko đủ kiên nhẫn đọc hế bài của mẹ nó đâu.

4. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Chuẩn đấy, loại anh chồng đấy hót đi cho nhanh. Ông chồng mẹ nó đâu nhỉ????

5. phannuhue

phannuhue Phấn nụ Kiềm dầu- Trị mụn

Mình nghĩ mẹ nó thật là tốt đó nhưng mẹ nó ah trẻ con nó vô tội nên mẹ nó cố thương cháu, còn cái ông anh chồng bạn đó thì hết chỗ nói là con người không hiểu biết luôn. Cách cư xử của ông ấy như vậy, mẹ nó cũng nên tỏ rõ thái độ để ông ấy biết về Công việc cũng như là trách nhiệm với con của ông ấy không phải thuộc trách nhiệm của mẹ nó mà chỉ là thấy thương các cháu nhỏ thôi. Chúc bạn vui vẻ nhé.

hv_honghuong thích bài này.
  6. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

chị như thế là quá okie rồi ạ. không phải mình ích kỉ đâu mà là ông anh kia không biết điều gì cả, là e, em cũng ghét chứ

7. mãothìn

mãothìn Bắt đầu tích cực

theo em thì chị nên có thái độ với ông anh để ông ý đừng có ỷ lại quá vào mình. Đối với hạng người vô ơn đó chị càng nhịn người ta càng lấn tới, ko biết nghĩ cho người khác đâu.
    Còn đối với 2 cháu nhỏ, em ko biết tuổi của 2 cháu nhưng trẻ con giờ thông minh sớm lắm, theo em chị nên gần gũi và giải thích rõ cho các cháu hiểu là không nên đòi hỏi, thím còn bận em nhỏ. Mỗi khi chị mua cho cháu cái gì hay giúp đỡ cháu làm gì cũng nên dạy cháu cách cảm ơn.

8. jennifertramle

jennifertramle Thời trang-đẹp-sành điệu

Bạn nên nói chuyện thắng thắn với anh ta, là bạn lo cho con anh ta là vì bạn thương chồng, bạn thương cả gia đình chồng, chứ bạn không phải có trách nhiệm phải làm như thế. Biết điều thì nói tiếng cảm ơn, không thì mặc ai nấy sống bạn ah, vẫn yêu thương 2 cháu nhưng không chu cấp vật chất nữa..

9. hv_honghuong

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ với mình . Mình cảm thấy nhẹ nhàng hơn nhiều rồi, Sáng nay bà nội con mình lại đòi về quê ko trông cháu nữa, Sáng mình đi hỏi lớp cho con, cũng ok rồi mai cho con thử đi lớp xem sao . Các mẹ ạ, ông anh chồng em ấy ko phải là người nói mà nghe, mấy người hàng xóm nhà em thấy hoàn cảnh như thế nói thẳng với anh ấy là mày mà ko có vc nhà chú thím thì các con có mà chết đói . Hix anh ấy bảo bây giờ hoàn cảnh như thế, các cháu ở với chú thím thì chú thím phải có trách nhiệm . Rồi bảo ông anh cả là, bây giờ chú thím xuống HN rồi ko chăm nom được cho các cháu thì trách nhiệm 2 bác phải trông . Anh cả anh ấy bảo tao chả có trách nhiệm éo gì, Ở với tao thì ở ko ở thì biến hết . Thế là ko ở được với 2 bác ấy , Nhưng cứ bắt nạt vc em vì tính ra thì về kinh tế nhà em vẫn nhỉnh hơn 1 chút. Hôm trc cũng thế thấy bố đẻ em vào là ra hỏi nói chuyện rồi là lại bảo bố em nhờ ông nào bên bộ quốc phòng xin cho về gần nhà . Bố em bảo ầm ừ cho qua chuyện chứ hạng này ko bao giờ ông xin cho.

Mẹ yêu Măng thích bài này.
  10. me_bin_bon

me_bin_bon

có lẽ chính vì anh ấy thế nên vợ anh ấy mới ko chịu nổi bạn ah, bạn ko ích kỷ đâu, nhưng bạn hãy thưỡng lũ trẻ hết sức có thể bạn nhé, chỉ cần thế thôi, còn lão kia gọi là ko thèm chấp cho đỡ bực mình

11. CHÍP BÔNG

CHÍP BÔNG Guest

Ông anh chồng nhà mẹ nó quả là hết chỗ nói. Mẹ nó tâm sự với chồng để nói chuyện thẳng thắn với anh ấy xem sao. Chứ cứ thế này thì ức chế lắm. Bảo anh ấy là chẳng ai có trách nhiệm phải lo cho anh ấy, cho con cái của anh ấy cả. Tại mẹ nó hiền, cứ nhịn mãi. Như cái vụ mang quần áo về giặt ấy, nếu là em thì đừng hòng ạ :p.

Còn 2 đứa trẻ, mẹ nó lo lắng, chăm sóc cho 2 bé như vậy là quá tốt rồi. Có điều đúng là trẻ con vô tội. Nếu các bé vẫn ngoan ngoãn thì mẹ nó đừng bực lây sang các bé mà tội nghiệp. Còn nếu các bé có chỗ nào chưa ngoan, chưa đúng thì mẹ nó dạy các bé nha. Vì bố các bé như vậy, chắc là cũng chẳng dạy dỗ gì con cái cả đâu.

Người ta vẫn bảo "phúc đức tại mẫu". Mẹ nó yêu thương, chăm sóc 2 bé cũng là làm việc tốt để mang lại phúc cho con cái của mình mà. Nghĩ như vậy cho nhẹ đầu mẹ nó ạ!

12. me_bin_bon

me_bin_bon

đẻ con ra còn nói mọi ng phải có trách nhiệm, cái ông này mình chỉ nghe thôi đã thấy ức rồi, mẹ nó thật là chịu đựng giỏi

13. chimcutbeo

chimcutbeo Vouloir,C'est pouvoir

Anh chồng mẹ nó giống hệt tính em chồng cũ của mình, mình về nàh đấy thì nó đã 2 đứa 7 tuổi và 4 tuổi, tính mình hay thích mua sắm nên nhiềukhi cứ ngứa tay lại mua quần áo cho chúng nó, vậy mà mang đến cho chả đc câu cám ơn nào mà lại toàn bị lẩm bẩm chê, tức nhất là có lần vợ nó ko có áo dài đi đại hội ở cqu nen sang mượn, mình ăn cơm tối xong bụng bầu phi xe về nhà mẹ đẻ lấy mấy bỏooif cầm sang nhà đưa cho cô ý, ai nờ vào đến cổng nó thấy liền hỏi mình mang gì, khi biét mình mang áo dài cho vợ nó mượn nó đánh ngay 1 câu " ko có thì ko mặc, việc gì phải mượn mõ " nghe mà lộn hết cả ruột

14. hv_honghuong

Trước em cũng ko rõ vì sao vợ anh ấy bỏ vì bỏ trước khi em cưới nhưng chị ấy bảo chị phải đi tìm hạnh phúc khác, chị ko thể tiếp tục sống như vậy được, cũng chẳng biết vì lý do gì nữa

15. hv_honghuong

Đấy bực mình lắm mẹ nó ạ, ngồi nói chuyện với ông ấy là cứ như bát đĩa choảng nhau suốt ấy . ức chế lắm

16. sua_bo_tuoi

sua_bo_tuoi Thành viên sắp chính thức

chị thế là quá tử tế rồi, con ông ấy đẻ ra thì ông ấy phải nuôi, chị là thím cũng chỉ giúp đc 1 phần thôi, cái loại người người ta thấy thương giúp đỡ cho mà k biết điều, chê này chê nọ, là e e sút cho tung mồm. Chị cứ hiền quá, ông ấy lại càng được thể, càng nghĩ đấy là nhiệm vụ của chị. Mà công sức, tâm tư, của cải mình bỏ ra như thế nhưng người ta lại cứ coi cái đấy là điều đương nhiên, em thấy vô lý, bực mình lắm, chị chịu giỏi thật đấy, bái phục

Bây giờ chị có con rùi, k việc gì phải lo cho con ông ấy nữa, cứ nghĩ là " cho con người ta thì con mình lấy gì mà ăn" chị ạ

17. tuanmai0080

tuanmai0080 Japan Oder

úi, chuyện cảu bác dài tóa, e chẳng đủ kiên nhẫn để đọc hết, phù phù......

18. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

chị làm đc như thế là em quá phục chị rồi ý ạ

19. Tiem5678

Tiem5678 Thành viên chính thức

Em như thế là quá tốt rồi, bây giờ có con rồi thì em cứ thẳng thắn mà lo cho con mình, còn có thương cháu thì lâu lâu cho cháu chút đỉnh thôi, chứ k phải chu cấp đều đặn theo kiểu đó là trách nhiệm của mình. Đối với hạng ng k biết điều đó thì mình phải nói thẳng, riêng 2 cháu còn nhỏ thì mình vẫn quan tâm theo kiểu tình cảm và dạy cháu k dc đòi hỏi, pó tay với hạng ng này.

20. thobong1201

thobong1201 Thành viên chính thức

Hic. Chồng mình cũng đang giống hệt mẹ nó làm mình ở giữa thấy khổ tâm quá. Mình thì ở cùng với ông bà ngoại và chị gái , nhưng mình và chị gái ko hợp nhau nên cũng cãi nhau nhiều. Chồng mình thì rất ghét chị gái mình nhưng ông ý lại ghét luôn cả anh rể và 2 đứa trẻ con nhà chị mình luôn . Nhiều khi kể cả miếng ăn ông ý cũng tiếc 2 đứa trẻ. Bây giờ mình chẳng biết mình phải làm thế nào nữa