Mình đang phân vân không biết nên theo như này không - Cứ 'bỏ rơi' rồi trẻ sẽ tự lập?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi levinh05, 9/11/2012.

1. levinh05

levinh05 Thành viên chính thức

Sau khi đọc bài báo này mình thấy phân vân về cách dạy con tự lập giống theo bài báo dưới đây hay không, con nhà mình 4 tuổi rồi đi học ở lớp thì dăm dắp tự xúc ăn, còn về nhà thì mè nheo đủ kiểu có khi cả tiếng đồng hồ mới xong 1 bữa ăn. Nếu áp dụng bài báo dưới thì con mình nó có bị shock không nhỉ? hay là mình phải từ từ, cứng rắn dần để cho con hiểu và tự lập hơn. Các mẹ cho ý kiến với nhé. Xin cảm ơn

Một bác sĩ ở Đức chia sẻ với các mẹ cách dạy trẻ tự lập cực hay!

"Đi khắp Châu Âu, không đâu có cảnh như Việt Nam: ông bà, bố mẹ chạy theo con 3,4 tuổi, xúc từng thìa cơm, thìa cháo. Miếng ăn bố mẹ đã làm sẵn, đến việc “bỏ vào mồm” con cũng là việc của bố mẹ" - anh Lê Thành Hòa (bác sĩ, ở Đức)
    Hãy để trẻ tự làm những việc chúng có khả năng (Ảnh minh họa).
    Nói đến kỷ luật cũng là nói đến việc rèn luyện cho trẻ sự độc lập trong suy nghĩ và hành vi, điều này cần thực hiện trong những năm tháng đầu đời.
    Làm sao con có thể tự lập được nếu miếng ăn bố mẹ cũng đút tận miệng, dù con hoàn toàn có khả năng tự làm? Con cũng có chân, sao không đi bộ, lại bắt bế?
    Ở nhà tôi cũng như nhiều gia đình người Đức khác, trẻ 1 tuổi đã tự xúc ăn, không xúc được thì bốc. Lúc đầu, bé bốc vào mũi, vào tai, sau kiểu gì cũng vào mồm. Một cách tự nhiên, trẻ con từ tuổi này đã thích tự mình làm lấy, trừ khi chúng đã quen với việc được làm hộ. Dần dần, bàn tay của con trở nên khéo léo, 1,5 tuổi, 2 tuổi có thể tự xúc ăn ngon lành.

Ở đây, cũng không có cảnh cả nhà đi chơi, bố mẹ mang đồ lỉnh kỉnh, con đi không. Các bé khoảng 2,3 tuổi đi đâu phải tự mang ba lô của mình, không ai mang hộ. Từ khoảng 3 tuổi, buổi tối trước hôm đi chơi, bố mẹ đưa ra danh sách đồ cần mang theo, bé tự chuẩn bị đồ, cho vào ba lô.
    Đến lúc con vào tuổi đi học, bố mẹ cũng không phải mệt mỏi gọi con như gọi đò, kéo con xuống, la hét thúc giục con ăn cho kịp giờ.
    Ở Đức, món quà phổ biến nhất dành cho trẻ vào lớp 1 là đồng hồ báo thức. Con gái Anika của tôi được tặng 3 cái to, một cái đặt ngay ở giường ngủ, một cái ở giá sách, một cái tận trong nhà tắm. Buổi sáng,đi tắt được 3 cái chuông ing ỏi cũng là lúc con đã mở được đôi mắt ngái ngủ, đứng trước bồn rửa mặt. Cũng có hôm con tắt cả ba cái đồng hồ, đi ngủ tiếp. Thế là chuông đồng hồ được chỉnh to hơn, dài hơn, cộng với việc đi học muộn bị cô giáo nhắc nhở.
    7h đi học, 6h30 con phải có mặt ở bàn ăn. Thức ăn mẹ đã chuẩn bị sẵn, con tự quết bơ, mứt vào bánh mỳ ăn sáng, sau đó tự cho đồ ăn trưa vào hộp. 7h kém 10, con tự đi ra bến xe bus để đến trường. Dĩ nhiên, điều kiện vật chất và giao thông ở bên mình không thuận tiện cho các bé nhỏ như vậy tự đến trường, nhưng “kỷ luật bàn ăn” như vậy là cần thiết để con tự lập, mẹ rảnh rang.
    Để con tự lập trong suy nghĩ thì bản thân bố mẹ phải tôn trọng con, khuyến khích con phản biện thay vì ép buộc. Khi con gái Anika còn nhỏ, tôi thường quỳ xuống nói chuyện, để con có cảm thấy gần gũi, thoải mái, thay vì cảm giác “người trên kẻ dưới” một cách vô thức. Ở tuổi 2,3, các con gặp gì cũng hỏi “cái gì”, “tại sao”, chúng tôi phải mua rất nhiều sách về học để tranh luận và trả lời với con, kích thích con tư duy, phản biện.

Có nên “kỷ luật sắt” như mẹ Hổ?
    “Battle Hymn of the Tiger Mother” - Cuốn sách nuôi dạy con gây chấn động nước Mỹ của Amy Chua - bà mẹ gốc Hoa (đã có bản tiếng Việt mang tên “Chiến ca của mẹ Hổ”) cũng đã được dịch sang tiếng Đức cách đây ít lâu và được bố mẹ ở đất nước này quan tâm.

Bà mẹ này rèn con theo kỷ luật sắt (không tivi, không chơi điện tử, không tham gia các hoạt động vui chơi ở trường, phải đứng đầu tất cả các môn học, trừ thể dục…), nếu không sẽ bị phạt nặng, cấm ăn uống và đánh đòn.

Mặc dù người Đức nổi tiếng kỷ luật, phần đa dư luận bố mẹ vẫn không đồng tình với cách *dạy con của mẹ Hổ. Họ cho rằng người mẹ gốc Hoa này đang nỗ lực để con mình đạt được những ước mơ, những điều chính bà chưa làm được, thay vì để ý đến tâm tư, tình cảm của con. Theo cách dạy này, con giống như robot được lập trình, không có tuổi thơ, cảm xúc, chỉ có thành công, thành công và thành công.

Không phủ nhận cách dạy con của bà mẹ này cũng có điểm tích cực, như con phải hoàn thành lịch trình hàng ngày, không chấp nhận bất kỳ lý do, biện hộ nào.

Cá nhân tôi phản đối việc ép buộc con theo ý muốn của bố mẹ. Mọi thành công, tiền tài hay danh vọng, hãy để bắt đầu từ con, con sẽ phấn đấu để đạt được nếu con muốn.
    Bố mẹ hãy giúp con khám phá đam mê, sở thích của mình, rồi dựa trên khả năng thực tế của con để định hướng, phát triển.
    Lê Thành Hòa (bác sĩ, CHLB Đức).

* Theo Kiến thức

Xem thêm các chủ đề tạo bởi levinh05
    Đang tải...

2. mjuyeu

mjuyeu Hội mèo 87

Ðề: Mình đang phân vân không biết nên theo như này không - Cứ 'bỏ rơi' rồi trẻ sẽ tự lập?

E đồng ý với cách dạy con theo kiểu này, con bé nhà e mới có chưa đày 1t mà e đã áp dụng roài ah. E thấy bé ý thức hơn nhiều. Rơi đồ phải tự cầm lên(trong khả năng có thể).

sexyshoplevinh05 thích.
  3. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Mình đang phân vân không biết nên theo như này không - Cứ 'bỏ rơi' rồi trẻ sẽ tự lập?

Còn mình cũng giống con mẹ ấy, 3 tuổi rùi mà về nhà đút cơn cả tiếng mới xong 1 bữa. Mình thấy chỉ thành phố thì vất vả vậy thui, chứ ở nông thôn thì con tự lập hơn ở thành phố. Mình cũng đang tập dần cho con tự lập mà ko biết có dc ko

levinh05 thích bài này.
  4. levinh05

Thì mình cũng muôn con tự lập lắm, mỗi tội sợ con nó shock vì cách này nghiêm khắc quá.

Đứa bạn bên Mỹ có hôm con mè nheo không ăn liền cho nhịn đói từ sáng đến tôi luôn, nhưng bạn ấy thả con vào trong phòng cho nghịch đồ chơi rồi dùng camera theo dõi, đến khi đói ra xin mẹ và hứa lần sau không lặp lại mới cho ăn. (Dùng Camera theo dõi vì sợ con đói quá lả đi không biết thì mệt.)

IUNNA thích bài này.
  5. linhlimo

linhlimo Thành viên nổi tiếng

Con nhà em thì không tự lập tí nào. Không xúc là không ăn cơm, đồ chơi thì chỉ biết chơi, bảo dọn vào thì kêu con mỏi lắm rồi, hic. Nhưng, cứ chưa mắng đã chảy nước mắt, em lại chẳng mắng được. Vì chưa gì đã mẹ ơi con yêu mẹ, con xin lỗi mẹ, hic, thế là em lại thôi. Bao giờ cũng tự nhủ là lần sau phải quyết liệt hơn, cứng rắn hơn, nhưng rồi đâu lại vào đấy.

levinh05 thích bài này.
  6. levinh05

Linhlimo ơi thế không được đâu, như thế lại thành thói quen mất

7. linhlimo

Em cũng biết là không được mà, nhưng mãi vẫn chẳng quyết tâm rèn rũa con được. Chiều quá giờ hậu quả em đang phải gánh đây, bé chẳng biết tự làm cái gì hết, ngoài làm nũng.

levinh05 thích bài này.
  8. Three-L

Three-L Bắt đầu nổi tiếng

Còn tùy theo môi trường sống các mẹ ạ. Mình ko chiều con quá đáng, ko nâng niu như búp bê, dạy cho những điều đơn giản trong khả năng của con có thể làm đc nhưng cũng ko thể mang pp dạy con của Châu Âu hay Châu Mỹ để áp dụng vào Châu Á, Đông Nam Á đc. Mỗi nền văn minh đều đưa ra sự hấp thụ cũng như sự phát triển thể chất trí tuệ khác nhau.
    Mình nghĩ như vậy ko biết có đúng ko.

IUNNA, levinh05linhlimo thích.
  9. sexyshop

sexyshop giám đốc xilip

Cảm ơn mẹ nó về bài viết rất hữu ích này

levinh05 thích bài này.
  10. linhlimo

Nhà mẹ này có cái nick và cái dòng dưới nick ấn tượng quá, hị hị.

levinh05 thích bài này.
  11. Heyhoney

Heyhoney Thành viên sắp chính thức

Phân vân quám không biết cách làm này đúng hay sai...

levinh05 thích bài này.
  12. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mình cũng tán thành cách dạy và hướng con đến những sở thích đam mê của con để phát triển bản thân

levinh05 thích bài này.
  13. levinh05

Đấy, mình cũng nghĩ vậy, như thế sẽ tự nhiên và con cảm thấy làm mọi thứ tích cực hơn

14. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Đúng là khó áp dụng theo cách dạy con của nước ngoài. Nhưng dù sao các mẹ cũng nên cố gắng để trẻ tự lập càng nhiều càng tốt và khuyến khích trẻ tự làm mọi việc. Vấn đề này cần có thời gian. Mình chỉ thấy vất vả nhất là phần cho con ăn, vì mùa này thời tiết thay đổi liên tục, con hay bị ốm nên lười ăn. Mẹ toàn phải ép nên để con tự ăn thì lâu và không được nhiều, nhưng vẫn khuyến khích con tự xúc ăn các món con thích. Các mẹ cứ thử xem thế nào.

15. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

Các mẹ yêu quí ơi, có sự khác biệt như thế này không đơn giản chỉ là 1 cách dạy con đâu ạ, mà qua đó còn thể hiện sự khác biệt rất nhiều giữa văn hóa, lối sống và đặc thù kinh tế/chính sách của mỗi quốc gia nữa ạ.

Các mẹ thử nghĩ xem, bên nước ngoài người ta đi làm từ 8h30 đến chiều là 4h30 đi về rồi (6 tiếng 1 ngày), đối với các mẹ có em bé thì được đi làm lúc 9h, còn các mẹ VN thì sao? sáng dậy đã vội vội vàng vàng vừa đút ăn cho bé, vừa ba chân bốn cẳng dắt xe mấy ra đường, nếu để bé tự ăn thì sẽ mất nguyên cả tiếng, các mẹ VN làm gì có thời gian đây?

levinh05 thích bài này.
  16. IUNNA

IUNNA Bắt đầu nổi tiếng

em cũng phân vân lắm . chẳng biết nên làm sao . mà bé 19m rồi . bướng ghê gớm . cho đi lớp . các cô kêu rầm trời :(

levinh05 thích bài này.
  17. nhocTin

nhocTin shop trẻnhỏ.com - welcome

Như mình thì ban đầu chỉ nghĩ đơn giản thế này:
    - Thứ 1: bé tự làm được việc thì sẽ nhẹ nhàng, giảm bớt stress cho chính bản thân mình => có thời gian chăm và chơi với con tốt hơn (nghe hơi ích kỉ các mẹ nhỉ)
    - Thứ 2: chính bản thân các bé cũng thích tự làm việc cho bản thân mà ko muốn nhờ bố mẹ
    - Thứ 3: những việc phù hợp với các con cũng kích thích bé phát triển hơn là mình cứ làm thay cho bé
    - Thứ 4: Tuổi nào làm việc đấy - tạo tính tự lập cho con ngay từ ban đầu, thì sau này khi ra cuộc sống, con sẽ ko bị shock mà có thể thích nghi tốt hơn với đời.
    Chính vì những suy nghĩ như thế, nên ngay từ đầu mình đã tập cho bé nhà mình tự làm lấy mọi việc trong khả năng của bé, và ngay cả bé thích. Nghĩa là vẫn "bỏ rơi" nhưng trong khuôn khổ cho phép. Đến giờ, các công việc mà bé nhà mình có thể làm (bé 3.5 tuổi):
    - Vệ sinh cá nhân: đánh răng, súc miệng nước muối (tự pha - định lượng mẹ hướng dẫn 3 lần đầu) ngày 2 lần sáng và tối, tự tắm (mẹ chỉ rửa vùng kín cho thôi), tự rửa mặt (ban đầu còn bẩn, sau đã sạch hơn)
    - Sáng ra ko cần hò đò nhiều, thậm chí bạn ấy còn bảo mẹ lên phơi quần áo đi, nghĩa là lúc mẹ xuống bạn ý đã dậy rồi. Mẹ chỉ cần đi ra ngoài khép cửa, xong quay lại gõ cửa là bạn ý tự ngồi trên giường rồi. Rất tự giác ạ.
    - Biết tự mặc quần áo, lộn trái phải, thứ tự mặc
    - Tự xúc cơm, và tự giác ăn hết suất của mình. Trước khi ăn biết mời mọi người trong gia đình (tuy nhiên thứ tự có lúc bị lẫn lộn - nhưng vẫn đủ các thành viên có mặt), và ăn xong biết xin phép Con ăn đủ rồi ạ.
    - Chơi đồ chơi, và dọn dẹp mỗi khi chơi xong (vì vài lần mẹ đã cho vài bạn đồ chơi vào thùng rác vì tội ko chịu dọn dẹp khi chơi xong)
    - Biết gấp quần áo cho mẹ
    - Đi vệ sinh (đi ị) biết tự xịt vòi rửa đít, đi tè biết lấy giấy chấm, biết tự xả nước. Nếu đi ị bô, mẹ thoả thuận tự đổ bô và tự vệ sinh <=> khoản này okie và đã được kiểm chứng, hi.
    - Biết tranh luận đúng sai với mẹ, và đôi lúc là mẹ cũng ớ khẩu vì con nói rất hợp lí, trong khi mẹ lại nói kiểu suy nghĩ áp đặt lên con, he.
    Nói chung là mình thấy con biết nhiều hơn so với các bạn cùng lứa, già dặn hơn, và tự lập hơn. Bản thân mình cũng được giảm tải stress rất nhiều. 2 mẹ con sẽ có nhiều thời gian ngồi tâm sự với nhau, hỏi nhau nhiều thứ hơn.
    Lúc đầu mọi thứ sẽ khó khăn vì bé chưa quen làm, hay làm chưa khéo, nhưng mình nghĩ là các mẹ cứ bình tĩnh, đừng thấy con làm chưa tốt mà tranh làm cho bé thì chỉ thêm mệt, và bé lại ko tự lập được. Cứ để bé tự làm.
    Chúc các mẹ cũng giảm được stress như mình nhé!

18. levinh05

Kiểu này về áp dụng thử phương pháp của mẹ nhocTin xem, nghe có vẻ hấp dẫn đây.

19. mẹ cục sắt

mẹ cục sắt Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà m 13 tháng rùi, lúc nào trong m cũng đầy ắp niềm hi vọng và ấp ủ dạy dỗ con............. nhưng ở cùng Bà Nội thì,,,, khó quá!!!

levinh05 thích bài này.
  20. nhocTin

nhocTin shop trẻnhỏ.com - welcome

Re: Ðề: Mình đang phân vân không biết nên theo như này không - Cứ 'bỏ rơi' rồi trẻ sẽ tự l

Góp ý với bà bạn ạ. Thể nào bà cũng dỗi rồi nói này nọ, nhưng cũng có nhiều bà tư tưởng tiến bộ lắm, chịu hợp tác với mẹ.
    Mình ban đầu cũng phải cương lên đấy, vì ông nội cũng hay chiều cháu, nhưng đúng là mất lòng trước được lòng sau, con dễ bảo hơn và ngoan hơn nhiều đấy ạ. Chúc mẹ cháu thành công nhé!

levinh05 thích bài này.