Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

Kinh nghiệm: Mình Vừa Phải Đưa 10 Triệu Đồng Tiền Biếu Tết Bố Mẹ Đẻ Cho Mẹ Chồng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Bố Khánh Linh, 23/1/2015.

1. Bố Khánh Linh

Bố Khánh Linh Thành viên sắp chính thức

Cả một năm trời mình vừa nuôi con vừa phục vụ nhà chồng vừa tranh thủ làm thêm rất vất vả để có chút tiền biếu Tết cho bố mẹ đẻ mà mẹ chồng biết đã chửi mình một câu rất nặng “Nhà có đủ bố mẹ chứ có phải dột từ nóc đâu mà lại cư xử kém đến vậy?”.

Còn một tháng nữa là Tết, chắc những ai làm dâu xa đều có kế hoạch trở về nhà. Đúng ra mình cũng được hạnh phúc như thế nếu như nhà chồng không tráo trở. Nói đến chữ nếu như lại càng thêm chạnh lòng chỉ muốn khóc.

Đã ba năm liền mình chưa được về quê mẹ ăn Tết. Ban đầu nhà chồng hứa rất ngọt là năm nay nhà này thì năm tới nhà kia. Năm đầu về làm dâu mình ăn Tết nhà chồng. Sang năm họ lại viện cớ đột xuất và hứa hẹn đến năm nay. Và đến bây giờ thì lại trở mặt.

Đã ba năm, con mình hai tuổi mà ông bà ngoại vẫn chưa được trông thấy mặt cháu. Bố mẹ mình lớn tuổi lại làm nông, cả đời họ hầu như chưa rời quê lần nào dù chỉ vài ngày. Nếu về chỉ có thể là mình về, vậy mà sao vẫn khó khăn quá.

Mà đâu chỉ là trở mặt, còn phải nói là lừa tiền. Từ đầu năm mình đã lên kế hoạch tiết kiệm để Tết này về biếu bố mẹ chút quà. Thứ nhất là do từ sau khi cưới mình chưa về nhà lần nào. Thứ hai làm thế cho bố mẹ yên tâm là cuộc sống của mình đang rất sung túc.

Chồng mình hóa ra còn tệ hơn mình nghĩ. Anh rất biết cách an ủi vợ. Anh nói “Thôi, buồn làm gì, sang năm nữa rồi về, với cả bố mẹ vẫn đang còn khỏe, về làm gì” (Ảnh minh họa)

Nhà chồng mình không khá giả, mình lại vừa mới sinh con, phải nói là gần như giật gấu vá vai để có những đồng tiền tiết kiệm. Vậy mà hình như cả nhà chồng có toan tính trước. Biết mình có khoản tiền tiết kiệm đang có ý gửi về biếu bố mẹ đẻ Tết này nên bây giờ mẹ chồng quay sang mượn để lo đám hỏi em chồng.

Mình không khỏi ngỡ ngàng khi nghe em chồng cuối năm nay ăn hỏi. Mặc dù trước đó khi nhà bên kia sang đặt vấn đề, ai cũng nói lại với mình là chưa đồng ý, ít nhất ra năm. Thế mà giờ lại nói cuối năm với lý do đổi ý đột xuất. Mình có cảm giác cả nhà chồng đang về phe lừa dối mình. Nếu thế thì mình càng buồn và thất vọng về chồng.

Mà số tiền đâu phải to tát, kể cả một phần tiền thưởng cuối năm chỉ vỏn vẹn 10 triệu đồng chẵn, chỉ đáng vài xu lẻ của nhà giàu. Nhưng với bố mẹ mình ở quê thì đó là một món quà rất giá trị, đủ để họ yên tâm phòng thân lúc trái gió trở trời. Và có lẽ với nhà chồng đó cũng là một món tiền lớn, nếu không họ lại nhẫn tâm giật từ tay mình?

Mẹ chồng ngon ngọt nói “mượn” nhưng mình quá rõ tính bà, cái gì đã cho đi sẽ không bao giờ trở lại. Mình không dám nói không cho mà chỉ quanh co vòng vo là món tiền này để mang về biếu bố mẹ đẻ. Bà lập tức nổi giận giống như mình đang biển thủ tiền nhà chồng vậy.

Bà mắng mình lấy chồng mà không biết lo gia đình nhà chồng lại còn chửi một câu rất nặng “nhà có đủ bố mẹ chứ có phải dột từ nóc đâu mà lại cư xử kém đến vậy?”.

Cả một năm trời mình vừa nuôi con vừa phục vụ nhà chồng vừa tranh thủ làm thêm rất vất vả để có chút tiền biếu Tết cho bố mẹ, đó gọi là cư xử kém sao? Thế cứ phải "dâng hết" cho nhà chồng mới là đúng?

Mình thua, mất cả 10 triệu đồng của một năm cực nhọc dành dụm lại còn rước thêm một nỗi khổ tâm vào lòng. Từ đầu năm đã hứa với bố mẹ sẽ mang cháu về, từ tháng trước họ đã liên tục gọi điện thoại nhắc nhở, vậy mà giờ nói không về nữa, bố mẹ ở nhà có đau lòng không?

Chồng mình hóa ra còn tệ hơn mình nghĩ. Anh rất biết cách an ủi vợ. Anh nói “Thôi, buồn làm gì, sang năm nữa rồi về, với cả bố mẹ vẫn đang còn khỏe, về làm gì”. Theo ý anh, chắc phải đợi lúc nào bố mẹ chết rồi về làm đám luôn thể. Mình không có phận lấy chồng tốt, bố mẹ mình cũng không có phước nhờ rể hiền.

Biết mình có khoản tiền tiết kiệm đang có ý gửi về biếu bố mẹ đẻ Tết này nên bây giờ mẹ chồng quay sang mượn để lo đám hỏi em chồng (Ảnh minh họa)

Giờ mình đã hiểu nhà chồng ghê gớm, không chỉ lấy số tiền mồ hôi nước mắt của mình mà còn giúp họ đỡ tốn kém. Mình về quê, con lại đang còn nhỏ, lẽ nào chồng không đi theo. Mà đi như thế sẽ rất tốn tiền và lẽ nào thông gia bên chồng không gởi kèm quà biếu. Hễ để mình ra khỏi nhà là họ mất tiền, thế nên họ chấp nhận tráo trở.

Mình còn chưa biết nói thế nào với bố mẹ ở nhà thì họ đã gọi điện lên dặn dò “nhà chồng thoải mái cho phép thì mới được về, không thì thôi con ạ. Nhưng gửi cho bố mẹ mấy cái ảnh của hai mẹ con cho đỡ nhớ”. Mình nghe rồi chỉ biết khóc và cố cắn răng thật chặt để bên kia không nghe thấy.

Bố mẹ mình sao tấm lòng thật thà rộng lượng, còn bố mẹ người ta muôn đời vẫn mãi là người ngoài. Tết này mình phải sống sao với nỗi nhớ và nỗi khổ tâm lớn như thế này đây?

Theo Trần Xuân Liên / MASK Online

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bố Khánh Linh
    Đang tải...

2. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Mình vừa phải đưa 10 triệu đồng tiền biếu Tết bố mẹ đẻ cho mẹ chồng

Biết mình có khoản tiền tiết kiệm đang có ý gửi về biếu bố mẹ đẻ Tết này nên bây giờ mẹ chồng quay sang mượn để lo đám hỏi em chồng
    cao thủ!

3. thanhthanh2015

thanhthanh2015

đúng là cao thủ thật mượn biết bao giờ mới trả đây

4. Chip's mom

Chip's mom Bắt đầu tích cực

bí mật có quỹ đen thì mới là "móng tay nhọn "

5. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Tết ơi là tết, nhiều khi căng cái "miếng da lừa" nó được góc nọ lại hụt góc kia, chia sẻ với bài sưu tầm và có lời khuyên : nhiều khi vẫn phải sống với thực tế .... còn để tâm trí và thời gian lo cho gia đình nhỏ của mình ... Nước mắt thực tế vẫn luôn chảy xuôi!

6. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

chị chủ top dại thế!có tiền tiết kiệm thì nên giấu đi ai lại cho cả nhà chồng biết mình có 1 khaonr tiền như thế chứ!

7. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

đọc mà muốn khóc..............................................................................

8. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

đúng là khổ thật, bao nhiêu hy vọng và chờ đợi, cố gắng dành dụm rồi cuối cùng lại bị dội gáo nước lạnh.

9. maiphuong41288

maiphuong41288 Mỹ phẩm Nga xách tay_0973.333.499

Đàn bà khổ quá................................

10. Chinhntm

Chinhntm Thành viên rất tích cực

ôi trời, gặp phải e thì e thì cho nhà đó 10triệu, bế con về nhà ngoại. ở đời làm gì có chuyện chồng nói câu "bố mẹ còn khỏe về làm gì". Chả nhẽ đợi lúc bố mẹ nta chết mới về.

11. binbin19809

binbin19809 Thành viên rất tích cực

BMC này lợi dụng con dâu quá.Có tiền cất đi thì phải dấu thật kỹ với gia đình nhà chồng.Phải như vậy sống mới yên thân được.

12. maiyenanh2308

maiyenanh2308 Bắt đầu nổi tiếng

Có tiền trong tay mà ko dám quyết, phải em em sẽ quyết - năm nay con sẽ về. Tiền thì con có 10tr mẹ có lời thì thôi con giữ lại 5tr để con biếu bố mẹ con, còn 5tr con cho mẹ mượn. Còn thằng chồng- mày ko về với tao thì mày im ngay ko tao đá vỡ mồm, loại ck này thà ko có còn hơn.

13. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

Bme chồng này ko có liêm sỉ. cư xử vô văn hóa. e mà trong hoàn cảnh của mn, e ko cho 1 đồng.

14. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Chủ top có chích nguồn là từ báo nào đó mà. Mà các báo thì luôn luôn cường điệu hóa lên ý. Nhà xa tết ko về đc thì mình về ngày thường sao mãi 3 năm chưa về. nếu mà người trong nam ngoài bắc thì cũng còn có tí chút đúng. hơn nữa mẹ này đi làm có thưởng tết có lương hàng tháng mẹ nó có thể gửi tiền cho bố mẹ bất cứ lúc nào , qua bưu điện :)) sao phải soắn :)

15. cheshantuyet

cheshantuyet Trà Shan Tuyết Cổ Thụ

like câu này của mẹ nó...................................

16. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên kỳ cựu

Đọc mà thấy ghét nhà mẹ chồng quá.Mà cũng tại bạn.Biết nhà chồng như thế thì đừng cho họ biết khoản tk đó chứ.

17. maithuhnd

maithuhnd Gối bà bầu 01234.207.888

Người kể chuyện trong bài viết có lỗi với bố mẹ đẻ rồi, lấy chồng mà 2 năm không về thăm bố mẹ thì không được rồi, dù nghèo thế nào thì vẫn phải thu xếp về chứ, bố mẹ cơ mà, trong cùng 1 đất nước chứ có xa xôi gì đâu, lý do là nhà chồng không cho về lại càng không được, mình là mình, mình làm dâu chứ có làm nô lệ đâu... trách bản thân mình trước....

18. huech1996

huech1996 Thành viên rất tích cực

Tớ thế thì tớ cũng bế con về nhà. Tớ tết rùi biếu bố mẹ chồng 6 triệu,nhà tớ chồng biếu có 200k.thế mà mẹ chồng còn kêu với nhà tớ là chưa bao giờ được 1 đồng xu nào của nhà tớ,điêu vãi.tớ ức chả nhờ mẹ chồng lên trông cháu nữa.

19. Tung meo tuong cuop

Tung meo tuong cuop Bắt đầu nổi tiếng

Cái này là báo viết mà cm, t mà gặp cảnh này quyết dứt áo ra đi với con & 10tr, he he :p

mecubi14 thích bài này.
  20. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

Đọc mà buồn quá! người ta đã như thế thì hiền lành chỉ bị bắt nạt thôi.