Kinh nghiệm: Mình xin chia sẻ cách tiết kiệm của mình.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi haminhhuong, 27/7/2013.

1. haminhhuong

haminhhuong Thành viên sắp chính thức

Mình rất thích và thường xuyên đọc các chuyên mục nói về tiết kiệm và tài chính gia đình, quả thực nó cho mình động lực ghê gớm, từ đầu năm mình ra kế hoạch là năm nay sẽ tiết kiệm được 100tr, nhưng đến nay mình đã tiết kiệm được 80tr rồi, đầu tháng 9 tới lấy họ 20tr là tròn 100tr, còn 3 tháng cuối năm, thưởng tết và 1 con heo nữa, chắc chắn là vượt kế hoạch 50%. Tiết kiệm được như này với những người có thu nhập cao thì chẳng bõ bèn gì nhưng khi nhìn vào lương hàng tháng của mình có 5tr, thuê nhà 2,8tr, nuôi 1 con nhỏ, chồng đang gặp khó khăn trong cv nên cũng ko giúp được nhiều thì các mẹ sẽ ko tin đâu. Quả thực ngoài lương ra thì thu nhập của mình có nhiều nguồn lắm, mình cứ tính sơ sơ thế này:
    Về khoản thu:
    - Tiền hàng: có tháng ít tháng nhiều, tính trung bình 1 tháng bán được hơn 10tr (đấy là cả giá vốn)
    - Lương: 5tr
    - Linh tinh, nhỏ lẻ: 1tr
    - Khoản thu bất thường (ông bà, 2 chị gái bên nội ngoại cho cháu, thu hồi nợ nần nhỏ lẻ, tiền hàng tồn đọng trước...tự dưng năm nay mình có lộc nên hay được những khoản bất thường này lắm): 4tr
    Tổng thu nhập 1 tháng trung bình khoảng 23tr
    Về khoản chi:
    - Tiền hàng tầm 8-9tr
    - Con mình học trường công từ năm 2 tuổi, uống sữa vinamilk, cháu ít ốm đau (đừng ai nói sữa nội ko đủ chất nhé, ku nhà mình 4t nặng 21,5kg,cao 1m10) nên cũng ko tốn kém về khoản nuôi con lắm, tính cả học phí, sữa, sữa chua.. chỉ khoảng hơn 1tr/th nhưng thực tế có những tháng ko ps vì bố nó có tiền thì đóng tiền học hoặc mua sữa cho con
    - Khoản ăn uống thì ông bà hay gửi đồ ở quê lên nhg lại ko lấy tiền, nhà mình có 2 vợ chồng ăn uống cũng ít nên nếu có đi chợ chắc cũng chỉ 1,5tr/th vì mình đi chợ đầu mối ngã tư sở rất rẻ, tự muối dưa cà, nấu ăn tại nhà vừa vệ sinh vừa tiết kiệm, mình chỉ mất tiền rau, hoa quả, phụ gia, ga, thi thoảng ăn ngoài...khoảng gần 1tr
    - Xăng xe, điện thoại, internet mình khoán tối đa chỉ 0,6tr/th
    - Điện, nước hơn 400k
    - Hàng tháng mình vẫn trích 1tr tiền dự phòng ốm đau, cưới hỏi, cho con đi chơi, mua quần áo...

Vì mình có buôn bán, đi làm ngoài lương ra mình cũng có nhặt nhạnh tí nên thu nhập ko thể cố định 1 con số chính xác được và chi tiêu cũng có thể ít hơn hoặc cao hơn 1 chút so với bảng dự trù nên chỉ tính trong khoảng khoảng như vậy thôi, cứ cuối mỗi tháng mình đi mở 1 sổ tiết kiệm 10tr, còn dư thì mình dồn lại để đầu mỗi quý đóng tiền nhà là 8,4tr. Mình luôn có 1 cuốn sổ nhỏ để ghi chép các khoản thu chi hàng ngày, hết tháng mình lại tổng kết xem thu chi trong tháng đó ra sao rồi lên kế hoạch cho những khoản thu chi tháng tới, điều này rất quan trọng vì nó chính là định hướng cho việc chi tiêu trong tháng đó. Mình nghĩ đi làm lương thấp, buôn bán cũng rất vất vả, đồng tiền kiếm được quả thật ko dễ chút nào nên mình đã quyết tâm sẽ chỉ chi tiêu tối đa khoảng 40% thu nhập mà thôi, mình vẫn mua sắm áo quần, mĩ phẩm (ko phải loại rẻ tiền đâu nhé) cho bản thân và chồng con, vẫn đi chơi, cafe bạn bè nhưng chỉ ở 1 mức độ giới hạn nào đó thôi, cái quan trọng nhất là phải biết cân đối và có kế hoạch chi tiêu rõ ràng, mình quan niệm tiết kiệm chứ ko phải hà tiện đến mức tằn tiện quên mất bản thân, gia đình, bạn bè. Mình đang cố gắng thực hiện ước mơ là có được căn nhà ở hn nên mình sẽ phải cố gắng kiếm tiền và tiết kiệm tối đa. Mình mới bổ sung thêm 1 cách tiết kiệm nữa là nuôi lợn, được hơn 2 tuần nay rồi, cố gắng nuôi đến tết được khoảng 20m để dồn vào tài khoản tk cho được 1 cục lớn.
    Những mẹ có đồng lương thấp như mình cũng đừng vội nản nhé, mình cứ chịu khó, cố gắng hết sức thì ông trời cũng ko phụ ta đâu, chia sẻ với các mẹ là sắp tới lương mình sẽ được tăng lên hơn 1tr nữa, thôi thì được tí nào hay tí ấy, dạo này buôn bán ế ẩm quá đi mất....
    Mình chia sẻ câu chuyện của mình ra đây không phải để khoe khoang gì mà chỉ để các mẹ đã, đang và sắp có ý định tiết kiệm đọc thêm để tham khảo có thêm động lực cùng nhau cổ vũ tinh thần tiết kiệm
    Các mẹ cố gắng lên nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haminhhuong
    Đang tải...

2. baoson310

baoson310 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Mình xin chia sẻ cách tiết kiệm của mình.

Công nhận mẹ nó tiếp kiệm và bít tiêu tiền, mình đã ghi sổ nhiều lần rùi nhưng toàn nản thui

3. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Khoản ghi ghi chép chép thì mình bó tay. Bái phục mẹ haminhhuong vụ này đấy.
    Hay là tại mình không biết cách sắp xếp công việc nhỉ ? Thực tế là chỉ lúc đặt lương xuống và ngáy là chân tay và đầu óc mình được nghỉ. Thời gian còn lại là như múa rối.
    Cứ cố định 1 khoản lĩnh lương phát cất biến đi coi như không tồn tại là nhanh nhất. Số còn lại muốn sống kiểu gì thì sống. Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm. Mình đang làm như thế. Cất vẫn cất được mà tiêu vẫn tiêu được. Chứ cứ hỏi hôm qua tiêu gì, cục tiền vừa đưa đầu tuần tiêu khoản gì là tớ chịu.

quagiahaha thích bài này.
  4. YeuBonBon

YeuBonBon Đủ quyền lập Họ

em phục mẹ nó thật đấy. em cũng học tập thui, nhưng mà thu nhâp jcuar em chỉ bằng 1 phần mấy của mẹ nó thoai,

5. MEBAOCONG

MEBAOCONG

ngưỡng mộ chị quá, nói chung là pải kinh doanh mới kiếm được thêm thu nhập, chứ căn cứ vào đồng lương chắc là khó tiết kiệm được quá

6. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng đặt mục tiêu là cả năm nay phải tiết kiệm 100M nhưng thấy khó quá. Tiêu không kế hoạch quen rồi, giờ gò vào một khuôn khổ đôi khi cũng thấy cực quá. Nhưng thôi, tất cả vì mục tiêu to lớn, quyết tâm thôi cả nhà nhỉ.

7. kaizen37

kaizen37 Bắt đầu nổi tiếng

Mình có kinh nghiệm với các mẹ ngại ghi ghi chép chép. Đó là các bạn lập tài khoản ở caibop.com hoặc bất cứ cái trang nào về quản lý thu chi gia đình (nhiều trang lắm, mình dùng trang này nên biết mỗi trang này). Xong rồi cài đặt nó hiện lên bất cứ khi nào mình mở mạng đấy.

Hàng ngày vì thế mà mình ko quên cập nhật. Nhưng nhiều khi sáng đi chợ, đến công ty mở máy ghi liền tay nhưng vẫn quên món nọ món kia vì mình đi chợ vài ngày 1 lần nên tốn lắm.

Thu nhập của mình cũng gần bằng chủ top nhưng nhà mình lại là phần nhiều từ chồng. Haha. Nhưng khoản tiết kiệm thì phải học tập chủ top chứ mình kể cả bố mẹ 2 bên cung cấp lương thực thì tháng nào cũng phải 3 triệu tiền ăn chưa kể ăn ngoài.

Cảm ơn chủ top nhé.

8. chip17

chip17 Thành viên rất tích cực

Có nhiều phần mềm tiện ích cho việc quản lý tài chính lém các mẹ nhé. Các mẹ down về điện thoại dùng tiện cực. Khoản tiết kiệm thì nể chủ top thật, ăn uống nhà mình phải gấp mấy lần ấy a @.@ lại lên dây cót tháng sau tiết kiệm

9. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

Ôi thật là hâm mộ, thu nhập của mình bằng 1 phần của mn thôi

10. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Mình thích câu này của mẹ nó.
    Mình thì đang cố gắng tiết kiệm mọi thứ có thể, để phục vụ cho dự án lâu dài của mình. Nó là 1 dự án chỉ tốn tiền vào mà không có tiền ra, vì nó là dự án phi lợi nhuận, phục vụ cộng đồng. Cái mình nhận được là niềm hạnh phúc của con trẻ. Nhiều khi ứa nước mắt vì mình muốn mua váy áo, ăn uống cũng phải tiết kiệm để làm đc cái dự án mình muốn làm. Nhiều lúc tự nhủ: để làm đc điều mình thích, cần phải hy sinh - đó là điều hiển nhiên khi mình không giàu có!

Mình cứ bảo nuôi lợn mà chưa...tìm đc chú lợn nào để bỏ hì hì.... Cũng phải học cách bình tĩnh trong chi tiêu, không vội, cũng không quá chậm thì mới được!

sexy&chic thích bài này.
  11. ngocbich_yb91

ngocbich_yb91 Thành viên tích cực

em bái phục chị đấy .em lương cũng như chị mà chi tháng nào cũng hết

12. h2t_trang_0105

h2t_trang_0105 Thành viên chính thức

Công nhận mình cũng phục mẹ nó khoản ghi chép chi tiêu, mình lương cũng có 5 tr thôi nhưng con nhỏ nên chẳng tiết kiệm đc gì cả, muốn bán gì đó cho có thu nhập thêm mà khó quá à.

13. haminhhuong

Thực ra khoản ghi chép cũng tùy vào điều kiện của mỗi người, như mình thì thu nhập có nhiều nguồn trong đó bán hàng là phần lớn nên mình phải ghi chép đầy đủ để còn biết cân đối, chắc do mình làm kế toán nên việc này ko ngại lắm nhưng hàng ngày chỉ cập nhật thu chi thì cũng có mất tgian lắm đâu

14. haminhhuong

Đúng vậy, chỉ sống bằng lương cũng khó khăn lắm nhất là đối với những người lương thấp như mình, phải luôn biết gia tăng nguồn thu nhập bằng nhiều cách, như mình có đợt bí quá, hàng hóa thì ế ẩm nên mình đã ko ngại mang hàng ra ngoài chợ ngồi bán nhặt nhạnh được đồng nào hay đồng ấy, mình cũng sẵn sàng đi giao hàng 15km chỉ để lãi vài chục nghìn đồng...thế mới nói kiếm được đồng tiền quả thực rất vất vả nên càng phải biết quý trọng nó.

Minh_LinhIUNNA thích.
  15. IUNNA

IUNNA Bắt đầu nổi tiếng

tớ cũng giống mẹ nó :D

16. cugaushop

cugaushop Thành viên rất tích cực

Mình học hỏi nhà mn nhìu đây
    Nhưng chán lắm chồng mình thi thỏang ăn uống karaoke cứ tầm 7-8 tr . từ tết ra tới h đi tong hơn 20tr rùi. Chán qúa. Ko là để dư dc số tiền đó đây

17. haminhhuong

nếu bạn biết cân đối thì ko có gì là gò bó cả bạn ah. Hiện tại mình thấy sống rất ổn và luôn có động lực quyết tâm kiếm tiền tiết kiệm để hoàn thành mục tiêu đề ra. Trước khi mua một món đồ gì đó bạn hãy nghĩ xem có thực sự cần thiết hay ko? và nghĩ lại xem tháng này mình đã chi tiêu quá tay chưa để mà biết dừng lại...Thực ra mình mới biết tiết kiệm từ đầu năm nay thôi còn trước đấy mình tiêu tiền ko có kế hoạch và rất lãng phí, mình toàn xài đồ như quần áo Mng, zara, nước hoa xách tay, giày dép Charles & keith, ninewest, mĩ phẩm shishedo, đi spa, dùng đt ip, đi LX...nói ra như này bạn cũng ước tính được số tiền mình thường xuyên phải chi như thế nào rồi chứ? đã từng trải qua nên mình hiểu như nào là hoang phí, nghĩ lại cũng xót lắm nhưng thôi mình đã bắt đầu lại từ con số 0 và giờ cũng đang gặt hái được thành quả rồi, quả là ông trời ko phụ công mình.

18. hoahongnguoi10

hoahongnguoi10 Thành viên tích cực

Thật khâm phục các mẹ, vừa đi làm vừa bán hàng kiếm thêm. Mình cũng muốn bán hàng để kiếm thêm mà chẳng biết bán gì! Chủ topic đúng là khéo tiết kiệm. Mình thì tiêu hoang quá, giờ phải vào mạng để học hỏi và lấy tinh thần tiết kiệm

19. haminhhuong

Lúc đầu ông bà gửi đồ lên nhưng do mình ko biết chế biến, sắp xếp (nhiều khi trong tủ có đồ rồi mà lại cứ đi mua) nên đồ trong tủ vẫn còn nhiều mà vẫn cứ thấy chi tiêu vào tiền ăn vèo vèo nhưng giờ mình đã biết chế biến sắp xếp hợp lí nên cả tháng chẳng phải mua thức ăn gì cả, chỉ phải mua rau đậu, chồng mình tăng lên mấy kg liền vì ăn uống thấy ngon. Những loại phụ gia như nước mắm, dầu ăn, gia vị...mình cứ mua liền 1 lúc để dùng cho mấy tháng đỡ mất công đi lại, ga thì 4 tháng mới đổi 1 lần, số còn lại chi vào cafe, đồ vặt cho con và thi thoảng ăn uống tụ tập với đồng nghiệp ở cty (campuchia nên cũng ko tốn lắm)

20. hoahongnguoi10

hoahongnguoi10 Thành viên tích cực

Ai lấy đc mẹ nó là bắt được vàng. Quá khéo, như mình mỗi thg kiếm đc gấp đôi số tiền mẹ nó kiếm ra nhưng tiêu thì cũng gấp vài lần. Chán thế đấy