Toàn quốc: Mở Shop Thời Trang Cần Bao Nhiêu Vốn Tại Hà Nội

Thảo luận trong 'THỜI TRANG, GIẦY DÉP, PHỤ KIỆN' bởi thuha_2510, 7/8/2019.

1. thuha_2510

thuha_2510 Thành viên tập sự

Hi các mẹ, có mẹ nào giống như em trước đây làm văn phòng nhưng sinh con xong thì bỏ việc dấn thân vào đường kinh doanh luôn không. Em đoán là không ít mẹ giống em, vì muốn có thời gian chăm sóc cho gia đình nhiều hơn nhưng vẫn muốn tự lập về kinh tế, không phụ thuộc hoàn toàn vào chồng. Em sẽ chia sẻ con đường kinh doanh tương đối thuận buồm của em, hy vọng sẽ giúp ích cho mẹ nào đang còn chần chờ, hoặc có ý tưởng từ lâu mà chưa dám thực hiện nhé!

1, Bước đầu kinh doanh

Xác định mặt hàng các mẹ muốn kinh doanh là gì? Chẳng hạn quần áo hàng thùng (hàng si), thời trang nam, nữ quảng châu hay thời trang thiết kế, quần áo trẻ em, giày dép.... Sau đó tìm nơi nhập hàng uy tín, chất lượng xíu. Mình sẽ chia sẻ ở những bài viết sau nhé.

Khi mới kinh doanh còn ít kinh nghiệm, lời khuyên là các mẹ tập tành kinh doanh online trước, đầu tư ít vốn thôi để có kinh nghiệm và có 1 vài khách quen trước đã nha.
    Số vốn khi kinh doanh online thuở ban đầu không cân nhiều, từ 3 đến 5 triệu là cũng có thể bắt đầu kinh doanh rồi.

2, Chuẩn bị vốn mở cửa hàng

Khi đã có kha khá vốn và khách quen, lúc này chị em cứ mạnh dạn đầu từ 1 cửa hàng để khách có thể qua thử rồi lựa đồ nhé. Một mặt cũng bán được cho nhiều khách hàng khác ở khu vực chị em mở shop mà chưa tiếp cận được qua các kênh online.

Số vốn thì không cố định, tùy thuộc vào phân khúc khách hàng, vị trí thuê mặt bằng và số lượng mặt hàng. Bây giờ mình xin đưa ra kinh phí để mở 1 shop thời trang nữ thiết kế cho các mẹ tham khảo nè/

NỘI THẤT + BIỂN BẢNG

Biển nhận diện: 10 triệu
    Nội thất : Kệ trưng bày , bàn trưng bày , tường gỗ trưng bày, cột sắt trưng bày: 30 triệu
    Quầy thu ngân: 3,5 triệu
    Đèn chiếu: 4 triệu
    Ghế ngồi thu ngân + ghế ngồi chờ: 2,5 triệu

CÔNG DỤNG CỤ TRƯNG BÀY
    Manacanh dự kiến: 3 triệu
    Dụng cụ trưng bày hàng hóa dự kiến: 2,5 triệu
    Cây trưng bày dự kiến: 2,5 triệu
    Poster trang trí trong gian hàng dự kiến (không bắt buộc): 1,2 triệu

THUÊ MẶT BẰNG DỰ KIẾN
    Tiền thuê nhà (6 tháng): 8 triệu x 6 = 48 triệu
    Hàng hóa: tùy vào số lượng, khoảng 100-150 triệu (có thể thương lượng với bên cung cấp hàng trả sau khi nhập khoảng 1-2 tuần hoặc hơn)
    Túi đựng đồ, giấy in hóa đơn: 0,5 triệu (dành cho đợt khai trương)

CÔNG DỤNG CỤ PHỤC VỤ BÁN HÀNG
    Máy tính dự kiến 4 triệu
    Phần mềm bán hàng dự kiến 4 triệu
    Máy in bill dự kiến 1,5 triệu
    Máy quét mã vạch dự kiến 1 triệu

Dự tính tối thiểu thì mở 1 shop cũng rơi vào tầm 150 triệu đó ạ. Thực tế em mở là hết 202,5 tr ạ. Nhưng bù lại thì doanh số tháng đầu tiên mở cũng được 120tr rồi. Em thu lại vốn sau 4 tháng và bắt đầu có lãi từ tháng thứ 4.

3, Kinh nghiệm xương máu khi mở shop quần áo

1, Duy trì chất lượng nguồn hàng ổn định
    2, Thời trang có tính thời vụ, không ôm đồm quả nhiều lượng tồn kho để tồn đọng vốn khó thu hồi. Càng nhanh thay đổi và nắm được xu hướng thị trường bạn càng dễ thành công
    3, Chuyên nghiệp ngay từ bước đầu để tránh những phát sinh không đáng có như thất thoát hàng hóa, tồn kho quá nhiều, nhân viên gian lận… Sử dụng phần mềm quản lý bán hàng để luôn kiểm soát được tình hình tài chính, xu hướng bán hàng và tình hình hàng hóa tại cửa hàng
    4, Quản trị data khách hàng cũ là vô cùng cần thiết. Các shop thời trang phản hồi có đến 50-80% doanh số đến từ khách hàng thân quen (tùy tỉ lệ từng cửa hàng). Chính vì thế, hãy quản lý dữ liệu khách hàng để sử dụng trong việc kinh doanh lâu dài.
    5, Khôn ngoan trong việc lựa chọn phần mềm quản lý bán hàng vì có nhiều đơn vị nó bán dữ liệu khách hàng của mình cho bên thứ 3 (kiot***, mayban*** thì làm lộ dữ liệu quản lý bán hàng của 1 shop tại Hà Nội...). Mình thì đang dùng phần mềm quản lý bán hàng MShopkeeper của Misa thấy khá ổn và nhiều tính năng hay ho, giúp ích nhiều cho việc bán hàng sau này. Các bạn nên dùng thử phần mềm xem oke ko rồi quyết định mua nhé, nên dùng thử trước khi khai trương 15 ngày đến 1 tháng để thao tác cho quen đi. Đừng quá lăn tăn về giá vì tiền nào của nấy thôi, trước đấy mình ham rẻ có dùng 365 xong phải bỏ vì k quản lý được đấy.

Trên đây là 1 số kinh nghiệm bước đầu để mở shop. Các mẹ nhớ chú ý mấy điều em lưu ý để kinh doanh thuận lợi nhé. Mấy bài viết sau khi nào có thời gian em sẽ viết thêm về kinh nghiệm lấy hàng ở chợ đầu mối và quảng châu và cách quản lý cửa hàng hiệu quả nữa. Mẹ nào hóng thì comment xuống dưới cho em biết để em chia sẻ nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuha_2510
    trang khuyet 1401 thích bài này.
  2. mẹ việt bách

mẹ việt bách Thành viên rất tích cực

E hóng

thuha_2510 thích bài này.
  3. thuha_2510

Rảnh em sẽ viết thêm nha. Cảm ơn chị theo dõi ha. ;)

4. trang khuyet 1401

trang khuyet 1401 Thành viên tập sự

Bạn cho mình hỏi bạn có dùng công cụ để bán hàng không bạn? Mình đang tìm hiểu về cái này để sử dụng mà hoang mang vì nhiều thông tin quá :eek:

5. thuha_2510

e có dùng chị nha. Có con nhiều khi không trực page với tính toán được, nhờ phần mềm tính cho nhàn ạ

6. Milan1288

Milan1288 Thành viên sắp chính thức

có ít mở ít có nhiều mở nhiều