Cần giúp: mở sổ tiết kiệm như thế nào, ngân hàng nào thì tốt???

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi trinhthimy, 13/12/2012.

1. trinhthimy

trinhthimy Thành viên tích cực

Các bố các mẹ ak, bjo thời buổi kinh tế khó khăn, em tiết kiệm chi tiêu cũng đc chút ít, muốn mở cái sổ tiết kiệm để hàng tháng có tý lãi,mong các mẹ có thể giải thích cho em những câu hỏi sau nhé:
    Mở sổ tiết kiệm thì cần thủ tục j?
    Có pải gửi tiền luôn khi bắt đầu mở sổ không? Số tiền bnhieu?
    Mở sổ ở Ngân hàng nào thì an toàn và lãi suất cao nhỉ?
    Đến tháng trả lãi mình ko rút thì cái lãi đó có đc tính theo kiểu lãi mẹ đẻ lãi con vào tháng tiếp theo không?
    Hazzz tạm thời em chỉ nghĩ đc những vấn đề liên quan đó khi làm sổ tiết kiệm.
    Các bố,mẹ cho em ý kiến với nhé,em hỏi thì cũng có 1 số người tham mưu là mở ở ngân hàng BIDV hoặc Teckcombank nhưng muốn được rõ hơn
    Có bố mẹ nào biết thì chỉ giùm cho em với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trinhthimy
    Đang tải...

2. Dai_lam_moc

Dai_lam_moc Thành viên nổi tiếng

Ðề: mở sổ tiết kiệm như thế nào, ngân hàng nào thì tốt???

m ghét NH techcombank, m nói thẳng luôn là cực ghét cái dịch vụ ở đấy, k muốn dùng nhưng vì có TK ở đấy, lại đky chuyển khoản bằng token key, phải mua mấy trăm nghìn cái token, cộng với hàng năm trừ phí mất hơn 100k nên phải dùng thôi. nhưng k bjo muốn ra tận chi nhánh giao dịch tiền mặt. Hwa vì trong tk k có tiền để chuyển nên bắt buột phải qua chi nhánh chuyển tiền vào tk, ra thì thái độ bà nào bà ý khinh khỉnh với khách hàng, cứ như phân biệt tầng lớp. xin lỗi chứ k phải m k có tiền nhá, phải hiểu vì sao m có tk ở đây nhưng k bjo m mở sổ tiết kiệm ở đây? trc thì bảo có thể do 1 vài chi nhánh của tech dịch vụ k tốt thôi, nhưng giờ giao dịch thêm nhiều Chi nhánh khác thì rút ra là cùng 1 ruột với nhau. m thề nếu có thể m sẽ chả bao giờ giao dịch tiền mặt với cái chi nhánh nào của techcombank cả.
    mẹ nó mà mở sổ thì m khuyên tránh techcombank ra nhé

tuangbtrinhthimy thích.
  3. luckystar_RM

luckystar_RM Thành viên tập sự

Thủ tục mở sổ tiết kiệm đơn giản lắm bác ạ. chỉ cần xuất trình cmnd là được. Số tiền mở sổ tùy ngân hàng, nhưng hầu hết các ngân hàng 500k là mở được oy. Đến tháng ko rút thì ngân hàng tự đồng automatic sổ mới và phần lãi sẽ được gộp vào tính lãi cho tháng tiếp theo luôn. Ngân hàng việt nam thì cái nào mà ko an toàn hả bác. nhà nước đã khẳng định ko cho ngân hàng nào phá sản oy nên bác yên tâm cứ kiếm ngân hàng nào ls cao gởi thôi. hehe.

trinhthimy thích bài này.
  4. meminhkhang

meminhkhang Bắt đầu tích cực

Với số tiền nhỏ (nhưng phải lớn hơn 3 triệu), bạn nghiên cứu tự mở sổ tại Internetbanking của VCB ấy, tiện lợi lắm. Mình toàn ngồi nhà tự mở sổ và tự tất toán khi đến hạn thôi. Chẳng cần ra quầy đâu. Hi hi... may công ty em trả lương qua VCB nên giao dịch toàn qua VCB thui ạ.
    Còn nếu tiền lớn thì tìm hiểu xem ngân hàng nào có lãi suất cao thì gửi bạn nhé, khoản này thì mình hok biết vì mình hok có nhiều xèng ạ.

trinhthimyDai_lam_moc thích.
  5. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

haiz, nghĩ m làm gì có tiền mà tiết kiệm, bác này lại thắc mắc mở sổ thế nào, quan trọng là có tiền hay ko thôi chứ mở sổ tiết kiệm gửi Ngân hàng thì đơn giản ko thôi, bác xem lãi suất bên nào cao thì bác gửi.

6. Dai_lam_moc

e trc cũng muốn tìm NH lãi suất cao, nhưng đấy là với những món tiền >100trieu mới đc thỏa thuận ls thôi các mẹ ạ, còn vài chục triệu như e thì xđinh gửi đâu cũng đc miễn là dịch vụ tốt

7. hoatinhyeu85

hoatinhyeu85 Bắt đầu tích cực

Chào bạn!
    Mình hiện đang làm bên Ngân hàng Hàng Hải
    Hiện tại bên mình đang có rất nhiều chương trình hấp dẫn để huy động tiền gửi tiết kiệm.
    Về mức độ an toàn và tính thanh khoản thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm vì ngân hàng mình đang đứng trong top Ngân hàng có tình thanh khoản cao nhất hiện nay.
    Thủ tục thì rất đơn giản thui bạn à: Chỉ cần khi ra DGD mở sổ bạn mang theo CMND là được
    Đặc biệt bên mình có chính sách hỗ trợ KH tận tình là với mức tiền gửi từ 500tr trở lên, nếu bạn sợ gặp rủi ro khi vận chuyển tiền ra DGD hoặc không có thời gian mang ra thì bên mình sẽ điều xe về tận nhà và có cả nhân viên đi theo để hoàn thiện mở sổ tiết kiệm cho bạn.
    Đến tháng trả lãi mà bạn không ra làm tất toán đựoc thì hệ thống tự động cộng dồn gốc và lãi và chuyển sổ mới vào tháng tiếp theo cho bạn.
    Lãi suất bên mình rất hấp dẫn đấy bạn à
    Bạn cứ nghiên cứu và có gì thì PM cho mình nhé

8. frankychip

frankychip cao chè vằng,lạc rim vừng

mình thì ưng cái Phù đổng của Sacom bank, tiệnc ái ngày nào có tiền, 50k hay nhiều hơn cũng đc, thậm chí mỗi ngày bạn gửi tiết kiệm 50k cũng ổn.......nhưng với đk bạn có giấy khai sinh của con bạn......nhà nào có con rùi thì cái này cực kỳ tiện lợi....đến bé thứ 2 này, khi có giấy khai sinh, mình cũng sẽ làm luôn cho con . bé đầu thì mới đc làm, nên số tiền để dành cho con 2 năm qua bị ba mẹ vay hết rùi......

9. trinhthimy

hôm nay cũng được 1 chị ở cty nói ko nên gửi ở Teck, lãi suất thấp, lại ko có chương trình ưu đãi j cả, bjo thêm ý kiến của nàng nữa thì em gạt teck thui, thanks nàng nhé, thế nàng có gửi tk ở ngân hàng nào ko?

10. trinhthimy

cảm ơn nàng nhé, nhưng bác có biết ngân hàng nào lãi suất cao nhất hiện giờ ko?

11. trinhthimy

Em cũng ko có nhiều xèng lắm, hihi, để nghiên cứu ý kiến của bác, cảm ơn bác

12. trinhthimy

hihi bác ơi em cũng ko có nhiều xèng nhưng cũng tiết kiệm đc tý tý muốn mở cái sổ ở ngân hàng nào vừa lãi suất cao vừa dịch vụ tốt, xin ý kiến của các mẹ có kinh nghiệm để mềnh còn tránh, hị hị

13. KimKhueSpa

KimKhueSpa HỘI KD HÀ NỘI

Bạn ơi khi mình tất toàn online thì tiền tiết kiệm và lãi lại cộng vào tài khoản của mình à?

14. thanhtamhd89

thanhtamhd89 Thành viên đạt chuẩn

Công nhận là ko nên gửi ở Tech mặt mấy bà ở đó như đâm lê ấy, thái độ phục vụ khó chịu ko đỡ đc. Hôm trước 4h30 chiều ra gửi tiền đã kêu hết h làm việc rồi ko làm về đê. đi gửi tiền mà cứ như kiểu đi ăn xin ấy bực mình

15. Dai_lam_moc

haha, e đã bảo mà, vậy là k phải chỉ 1 vài chi nhánh của tech đều có thái độ đó mà có khi toàn bộ ý. m ra giao dịch lợi cho nó mà cứ như mình đi ăn xin, e cạch mặt nếu có thể e k bao giờ mò ra chi nhánh, có khi chỉ giao dịch qua mạng thôi. còn sổ tk á? chả bjo e thèm mở ở tech luôn

16. HuLiLa

HuLiLa Thành viên rất tích cực

Bác lại lượn sang tận đây? Đương nhiên khi tất toán tiền lại về tk của bác rùi, trừ phi bác đăng ký ngân hàng chuyển sang tài khoản khác. Em đã thử thao tác dịch vụ này, khi đăng ký cũng có các lựa chọn y như khi bác gửi trực tiếp tại quầy: thời hạn, số tiền gửi, lãi nhập gốc hay lãi tháng... Và đến hạn, bác không tất toán thì gốc và lãi cộng dồn tự động gia hạn. Chả khác gì giao dịch trực tiếp. Muốn tất toán trước hạn cũng ok.
    Tuy nhiên, giao dịch online cũng có ưu nhược :
    Ưu điểm: thuận tiện, nhanh gọn.
    Nhược điểm: Dễ lộ hoặc bị đánh cắp password.

KimKhueSpa thích bài này.
  17. mybube

mybube Bube Shop

Em cũng đang phân vân về cái vấn đề này, hic. Nghiên cứu thêm, em định gửi tiết kiệm ở viettinbank

18. Ðề: mở sổ tiết kiệm như thế nào, ngân hàng nào thì tốt???

Đúng là bên Tech làm việc ko nhiệt tình như nhiều ngân hàng nên chúng ta có thể gạch bỏ ạ, hihi

19. Dai_lam_moc

hix, viettin bank làm việc thiếu chuyên nghiệp mẹ nó ạ, nv thì e thấy chán như tech vậy

20. tayeunhau

tayeunhau Bắt đầu nổi tiếng

em thấy lãi suất ngân hàng thì ở ngân hàng nào cũng thế mà chị.