Kinh nghiệm: Mở thẻ tín dụng, nên hay không?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hoanganh308, 17/9/2015.

1. hoanganh308

hoanganh308 Thành viên tập sự

Chào các mẹ, em thấy giờ thẻ tín dụng đang ngày càng phổ biến nhưng nhiều người vẫn hay nhầm lẫn các loại thẻ tín dụng, thẻ ATM các thứ... hôm nay em xin được chia sẻ chút hiểu biết của mình về thẻ tín dụng cho mọi người cùng tìm hiểu nhé :D

Thẻ tín dụng (hay còn gọi là thẻ Visa/Mastercard): Thẻ tín dụng là một trong những loại thẻ ngân hàng được nhiều người sử dụng hiện nay, thay thế cho việc thanh toán trực tiếp. Khi thanh toán bằng thẻ tín dụng, ngân hàng sẽ ứng trước tiền cho người bán và chủ thẻ thanh toán lại sau cho ngân hàng. Một ưu điểm của thẻ tín dụng là ngân hàng cho phép mình được trả dần số tiền thanh toán với 1 lượng tối thiểu (khoảng 20%). Tất nhiên là với những người không kiểm soát được khoản chi và thường xuyên vung tay quá trán khi mua sắm thì đặc điểm này rất dễ biến bạn trở thành một con nợ :))
    * Thẻ Visa/Mastercard: đây là 2 nhãn hiệu thẻ thanh toán quốc tế phổ biến do 2 tổ chức lớn và có uy tín phát hành nha :D Cá nhân em thấy 2 loại thẻ này tương đương nhau, nhưng ở Việt Nam thì có nhiều điểm chấp thuận giao dịch bằng thẻ Visa hơn là Mastercard :D

Vậy có nên mở thẻ tín dụng không? Em liệt kê ra những ưu nhược điểm của thẻ tín dụng để các mẹ tiện so sánh và đưa ra quyết định nhé :D

Ưu điểm:
    - Không cần mang theo một lượng tiền mặt lớn trong người, an toàn và tiện lợi hơn cho người dùng.
    - Được chấp nhận thanh toán tại nhiều điểm giao dịch. Càng ngày càng có nhiều siêu thị, cửa hàng cho phép quẹt thẻ tín dụng để thanh toán.
    - Như em đã nói thì thẻ tín dụng khác với vay thông thường là khi đến hạn mình không cần trả toàn bộ số tiền đã vay mà được phép trả một phần
    - Khi bị rơi hay mất cắp mình có thể thông báo với ngân hàng đóng băng tài khoản, đảm bảo an toàn
    - Thẻ tín dụng quốc tế được sử dụng và chấp thuận rộng rãi trên toàn cầu :D Rất tiện cho các bạn có nhu cầu mua bán hàng hóa từ nước ngoài/đi du lịch/công tác nước ngoài (giả dụ như khi đi du lịch thì bạn sẽ không bị phụ thuộc vào ngoại tệ ở nước bạn tới)
    - Hiện nay ngày càng có nhiều sàn giao dịch thương mại điện tử/website bán hàng cho phép thanh toán online bằng thẻ tín dụng (Zalora, Vật Giá, mytour.vn...) do họ có liên kết với các cổng thanh toán lớn như Bảo Kim, OnePay... Mẹ nào nhà bán hàng online cũng nên tích hợp cho website của mình, miễn phí mà lại tiện lợi cho khách mua hàng :D

Nhược điểm:
    - Để mở 1 thẻ tín dụng mình cần phải chứng minh tài chính, thu nhập của mình cộng thêm các loại giấy tờ tùy yêu cầu từng ngân hàng.
    - Đặc điểm của thẻ tín dụng là dễ sử dụng nhưng cũng dễ khiến mình rơi vào tình trạng chi tiêu quá đà dẫn đến phát sinh những khoản nợ tín dụng không mong muốn. :banghead:

Các mẹ tham khảo và dựa vào nhu cầu tiêu dùng của mình để quyết định có nên mở một thẻ tín dụng "xịn" cho mình không nhé :giggle: Cảm ơn các mẹ đã đọc ạ, mọi người ai có ý kiến gì thì cứ góp ý cho em nhiệt tình nhé :h:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoanganh308
    Đang tải...

2. ngochan_zxc

ngochan_zxc Ngọc Hân

Công ty em đang dùng thẻ tín dụng để chạy quảng cáo vì nó kế khai được vs thuế.
    Nhưng dùng rất bất tiện mà lại ko có loại thẻ dạng trả trước mà chỉ có thẻ ghi nợ. Lắm lúc thanh toán rất phiền phức và bực mình vì cái hạn mức @@

3. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Xu thế thương mại điện tử phát triển nên thẻ tín dụng cũng được sử dụng nhiều trong các giao dịch và thanh toán trực tuyến. Các cửa hàng, siêu thị cũng càng ngày dùng thẻ càng nhiều, vừa tiện thanh toán, vừa đỡ phải chờ đợi. Càng nhiều người dùng thẻ, việc chờ ở siêu thị càng đỡ đi.

Đặc biệt gần đây có Uber cực kỳ tiện lợi trong việc đi lại với mức phí rất rẻ, và thanh toán trừ trực tiếp vào thẻ tín dụng. Sắp tới, sẽ không ít công ty áp dụng kiểu của Uber trong việc giao dịch, đặc biệt nếu Apple Pay được sử dụng rộng rãi, thẻ tín dụng nhập qua iPhone và người dùng có được sự nhanh chóng, tiện lợi và vẫn đảm bảo an toàn.

4. Sangtrang89

Sangtrang89 Bắt đầu tích cực

Sáng nay mình cùng chị cùng công ty quyết định sẽ mở 1 thẻ visa của 1 ngân hàng vì hiện đang có chương trình mở tài khoản, được tặng những 2tr. ( 1 tr trong tài khoản, 1tr trên trang mua sắm trực tuyến nhưng phải là thành viên của trang này trước ngày 07.09 )
    ( mình hem biết có được nói tên ngân hàng với trang mua bán ở đây không vì mình có 1 tài khoản trên lamchame mấy năm rồi, tuy ít comment thôi nhưng chả hiểu sao sau 1 thời gian vào thì khóa mất nick đành lập nick mới nhưng rút kinh nghiệm hem quảng cáo chi hết ))) ::):)(

Mình nhớ 2 năm trước mấy bà chị cùng phòng mình cũng rủ nhau mở tk của ngân hàng này vì cũng có chương trình KM tặng 1tr vào tài khoản. Thế là các bà í thi nhau mở tk, xong rồi đi ra siêu thị mua hết 700k tiền tặng đó ( vì bị trừ mất 300k tiền phí thường niên nên nói tặng 1tr thì chỉ còn có 700k thôi) xong rồi có chị không dùng nữa, có chị thì dùng cho đến giờ.
    Có bà còn chuyên gia đi ăn với công ty, thì thanh toán bằng thẻ của bà í xong rồi lấy tiền mặt công ty. Thế là có khoản tiền mặt tiêu,không tính lãi tới 45 ngày.

Tuy nhiên các mẹ chú ý là khi trả khoản thấu chi này nhớ trả hết để số dư =0 nhé không là các mẹ tính lãi hết trên cái khoản gốc đó ạ
    À thêm 1 chú ý nữa là thanh toán visa internet banking xong các mẹ nhớ khóa thẻ lại để tránh có hacker nó có được lại đem thẻ các mẹ đi mua sắm thì chít...

Thực ra mình cũng định mở tk lâu rồi vì mấy lần muốn booking phòng trên agoda hoặc order trên web mà chẳng có visa....

Thế nên quyết định sẽ mở 1 cái. ::)(

5. Me_Ốc

Me_Ốc

Chứng minh thu nhập để mở thẻ visa ntn các mẹ? có khi e cũng mở 1 cái cho văn minh nhỉ

6. hoanganh308

Theo em biết thì mình có thể làm đơn xin tăng hạn mức thẻ được đó :) Em nghe nói có cả loại thẻ trả trước quốc tế, không biết công ty mẹ ngochan có thanh toán được bằng loại thẻ đó không ;)

ngochan_zxc thích bài này.
  7. hoanganh308

Mẹ Me_Ốc ơi, hồi trước ông xã em làm thẻ tín dụng thì cần có bản sao kê 3 tháng lương có chứng nhận của ngân hàng và một vài loại giấy tờ khác như sổ hộ khẩu v.v.. (cái này em cũng không rõ lắm ::p) Mẹ làm thì nên chọn mấy ngân hàng quốc tế có uy tín, khi nào cần đi du lịch nước ngoài dùng cho tiện :talking: Em thích nhất khoản thanh toán mua hàng của mấy chuỗi cửa hàng, siêu thị có liên kết với ngân hàng đó được giảm giá kha khá đó :D

Me_Ốc thích bài này.
  8. giangmy9x

giangmy9x Thành viên tích cực

Mình sử dụng visa của teckcombank thấy nhược điểm là khi thanh toán trong siêu thị cứ đưa thẻ ra là xong không cần nhập mã, thế này nguy hiểm chết nhỡ không may đánh rơi thẻ thì có mà người nhặt được có bao nhiêu tiền họ có thể chi tiêu hết. Mà như vậy 1 là mình không biết mình đang bị mất thẻ để đóng, 2 là chưa kịp đóng họ đã tiêu hết tiền của mình rồi

9. hoanganh308

Ủa cái vụ khóa thẻ khi thanh toán visa bằng ibanking là như nào đó mẹ Sangtrang, chỉ em biết với :eek:

10. hoanganh308

Mẹ giangmy ơi theo em biết thì các siêu thị, cửa hàng bên VN chẳng bao giờ cho khách quẹt thẻ đâu, mình toàn phải đưa cho nhân viên thu ngân cho họ quẹt hộ. Thế nên em cũng chỉ biết áp dụng cách là mình luôn phải chú ý nhìn kĩ toàn bộ quá trình quẹt thẻ của họ thôi :D à mẹ nên cạo mã CVV trên thẻ nhé, lỡ có bị mất thẻ hay bị chụp lại thì cũng không lo mất tiền

11. thanhthanh2015

thanhthanh2015

khi nào cần dùng mới nên làm thôi chứ không cần dùng thì làm để làm gì

12. hoanganh308

Hồi trước em chỉ mua hàng trực tiếp bằng thẻ thôi, nhưng giờ thấy nhiều website có cho phép mình thanh toán bằng visa thấy tiện hơn hẳn :D

Em cũng hay đi Uber công nhận vụ thanh toán bằng thẻ tín dụng tiện lợi thật :) mà dạo này Uber mới có vụ cho khách trả tiền bằng tiền mặt nữa ấy bác ạ

13. hoanganh308

công nhận đúng thật :D hồi trước nhà em đi du lịch mới chịu làm đấy chứ không thì cứ lười mãi

14. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Hình như Uber muốn dùng được tiền mặt phải nhập thông tin thẻ tín dụng.

15. Linh Ngoc Pham

Linh Ngoc Pham Thành viên chính thức

từ hồi có cái thẻ td, nghĩ làm cho vui giờ tháng nào cũng phải đi trả nợ

toanphongthuyBDS thích bài này.
  16. lylystore

lylystore Chuyên Túi F1 & Thời Trang Nữ Cao Cấp

Mn giống hệt 1 chị trong phòng e, nhưng đây là xu thế rất hay, sử dụng trước, trả tiền sau mà các nước phát triển đã làm hàng chục năm qua, nhưng phải cẩn thận với những mẹ nào nghiện mua sắm, nhiều khi mua những thứ k cần thiết vì cứ nghĩ tiền luôn có sẵn, quẹt cái là có thể xách đồ về :rofl:

17. MynameKiller

MynameKiller Thành viên chính thức

Thẻ tín dụng làm mà không quản lý được toàn quá tay thì chỉ suốt ngày đi trả nợ vs trả lãi thôi các bạn ơi, cơ mà dùng đúng và chuẩn thì tiết kiệm cũng kha khá tiền và đặc biệt rất thuận tiện trong việc thanh toán các hóa đơn nữa :D.
    Các mẹ vào website bên em mà coi có rất nhiều chương trình ưu đãi dành cho các thẻ tín dụng khi thanh toán nhé, từ mua vé, đi ăn nhà hàng, các khu vui chơi... đều có những ưu đãi giảm giá :D

18. meyeucon0404

meyeucon0404 Thành viên chính thức

Mình cũng đang dùng thẻ Tín dụng bên MSB, đúng là có thẻ cứ quẹt mạnh tay, tới lúc nhận sao kế thì :(

19. onbacho

onbacho Thành viên sắp chính thức

mình thấy bạn nên mở

20. huehvnh

huehvnh Thành viên mới

Hồ sơ cần: chứng minh thư, sổ hộ khầu (KT3 nếu không có hộ khẩu tại nơi công tác), hợp đồng lao động, sao kê lương 3-6 tháng.
    Các mẹ nào có nhu cầu làm thì alo em. Bên TPbank đang mở thẻ tín dụng hoàn toàn miễn phí nhé. Sử dụng đơn giản mà lãi cạnh tranh nhất trên thị trường

MynameKiller thích bài này.