Mở tiệm tạp hóa nhỏ ở nhà

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi TOM yêu, 17/12/2010.

1. thuhuong6985

thuhuong6985 Thành viên mới

Ðề: Mở tiệm tạp hóa nhỏ ở nhà

Hì,cảm ơn mẹ nó nhé,nhưng tớ ở tận Hưng Yên cơ,xa chỗ mẹ nó lắm^^. Gần nhà tớ thì có 1 đại lý bánh kẹo,đường sữa rồi,mình ban đầu bán lẻ thì đến lấy hàng của họ cũng được. Còn muốn lấy hàng của nhà phân phối thì phải lên thành phố,cách nhà tớ khoảng 15km. Lấy của nhà phân phối thì chắc chắn là giá sẽ hạ hơn 1 chút,nhưng mình lại phải đi xa để lấy hàng (ko bít họ có giao tận nơi cho cửa hàng nhỏ ko mà???),mất thêm tiền vận chuyển....Mình cũng đang phân vẫn ở chỗ này

Đang tải...

2. thuhuong6985

Hướng đi của mình cũng là như vậy,lúc đầu làm nhỏ thui,vì mình ko phải thuê mặt bằng và người bán nên áp lực cũng ko nặng lắm. Sau 1 thời gian ổn định,mình sẽ cố gắng mở rộng quy mô ra. Chắc cũng phải mất 6 tháng đầu để đi vào nề nếp ấy mẹ nó nhỉ?

3. tan_tit1982

tan_tit1982 Thành viên kỳ cựu

Nàng nói thế làm mềnh cũng xèm tiền muốn bò về BG buôn bán quá, hix. Dưng nói thật sợ Lê Văn Luyện 2 lắm, nhỡ đâu....hix

mebecong2004 thích bài này.
  4. thuhuong6985

Mình vừa đọc được ở trên mạng cũng có người hỏi về vấn đề này,ko giống mình lắm nhưng cứ mạn phép post lên đây cho ai cần thì vào nghiên cứu nha:
    Hỏi: Hiện tại mình đang có ý định mở 1 cửa hàng tạp hoá quy mô vừa tại tphcm . Số vốn mình có được khoảng 80tr .Mình không có mặt bằng nên phải thuê mặt tiền đường . Giá thuê mặt bằng 1 tháng là 8tr .khu vực này hiện chỉ có 1 tiệm tạp hoá buôn bán khá đắt. Mình không thuê nhân viên .Mình muốn hỏi là nếu phải thuê mặt bằng với giá trên thì mình cầm cự được bao lâu ? Và số vốn cần có để lấy hàng hoá là bao nhiêu ? Bạn nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này , vui lòng trả lời cho mình .

Trả lời:
    Thường thì với mặt tiền đường có giá thuê khá cao như vậy thì có thể người ta buộc bạn phải đặt cọc trước nửa năm hoặc ít nhất cũng 3 tháng. Cứ cho là nửa năm đi thì bạn còn lại 40 triệu. Đầu tiên phải trang trí lại cửa hàng, mua tủ kiếng để chưng hàng, giá treo đồ, bảng hiệu hoặc làm mái che....sơ sơ hết 10-13 triệu nữa....bạn còn 30 - 27 triệu. Bạn lại bỏ ra 25 - 20.25 triệu nhập hàng (tương đương 75% số tiền còn lại), dư ra 5 - 6.75 triệu làm vốn dằn lưng (trả tiền điện, nước...) . Do kinh doanh nhiều mặt hàng nên gần như ngày nào bạn cũng có thu nhập, nên có thể nói là ít nhất bạn tồn tại được hết 6 tháng đặt cọc đó. Dùng kịch bản tồi tệ nhất thì số dư của 6 tháng thu nhập bán hàng cũng đủ cho bạn tiếp tục thêm 2 tháng nữa. Vậy là khoảng 8 tháng. Như bạn kễ thì khu đó chỉ có một cửa hàng tạp hóa cạnh tranh. Hãy coi chừng vì đây là cửa hàng ra đời trước bạn và có nhiều mối hàng hơn, cũng có thể họ sẽ có nguồn hàng giá rẻ hơn và chắc chắn bán giá thấp hơn bạn. Vậy bạn phải cố tìm nguồn hàng đầu mối giá rẻ và chuẩn bị tinh thần vì khoảng 1-2 tháng đầu bạn khá ít khách. Ngoài ra có thể đối mặt với sự trả giá, mua thiếu khó đòi....tuy vậy đừng ghi lên cửa là "miễn thiếu" nhé....phản cảm lắm.

Tiếp theo là về mặt hàng. Bạn phải biết nên lấy cái nào nhiều, cái nào ít. Ví dụ như bạn có thể lấy nhiều bột giặt, thuốc lá, kem đánh răng, bàn chải, xà phòng, tập vở, bút....vì những thứ này dễ tiêu thụ và có "đát" cao. Đối với những loại có "đát" vừa và tiêu thụ chậm hơn thì hãy cẩn thận một chút (kẹo, khô mực, khô bò, đậu phọng muối, bánh tây, nước ngọt,cafe, sữa đặc có đường....). Bánh có độ ẩm là mặt hàng rất nguy hiểm vì có "đát" thấp (bánh chocopie, bánh bông lan kinh đô, bánh bông lan hura....). Theo kinh nghiệm lúc trước của tôi thì số tiền bạn mua hàng nên chia làm 10 phần. 7 phần cho loại "đát" cao, 2 phần cho "đát" vừa và 1 phần cho "đát" thấp. Ngày xưa tôi bán bột giặt, càe và thuốc là là nhiều nhất. Kẹo, nước ngọt, bánh tây và sữa thì lẻ tẻ còn các loại bánh có độ ẩm thì chưng cho có, ít người mua. Nếu đã qua được khoảng 6 tháng mà bạn thấy kinh doanh tốt thì nên đặt thêm tủ kem, bỏ mối nước chai 20 lít, thêm vài thùng bia các loại....Tùy bạn ^^

Ráng chiều khách vì với các bà nội trợ thì dù chỉ vài trăm đồng ít hơn cũng làm họ vui vẻ. Nếu thấy họ mua nhiều và mua thường xuyên thì cố giảm giá cho họ càng nhiều càng tốt (không để lỗ là được, bán tạp hóa chỉ dựa trên số lượng chứ không phải trên giá cả). Đom đả và bắt chuyện được với khách là một thành công mang tính quyết định. Buôn bán phải kèm theo buôn chuyện...chân lý đó ^^

Vài kinh nghiệm đã qua góp ý cùng bạn. Nói chung tôi thấy chuyện này khá đó, hồi xưa tôi phải cạnh tranh sống chết với cả chục cửa hàng chứ không phải một như bạn kễ. Qua nửa năm bạn sẽ thấy tình hình sáng sủa hơn nhiều. Chúc bạn may mắn ^^
    ======================================…
    5 năm trước tôi có chạy bỏ mối hàng ở Tân Bình, rồi hùn vốn với một người bạn mở 1 tiệm tạp hóa, bán cũng được 2 năm rồi phải trả lại mặt bằng vì người ta không cho thuê nữa. Không biết hiện giờ giá cả sao rồi, tôi chỉ biết giá của nhu yếu phẩm còn giá của tủ kiếng và mấy thứ linh tinh trong cửa hàng thì chỉ ước lượng đại khái giá của 5 năm trước. Nhưng tôi nghĩ chênh lệch nhiều lắm là vài trăm nghìn đến 1,5 triệu là cùng (tiệm tạp hóa không phải là shop quà lưu niệm nên không cần trang trí quá nhiều, dễ nhìn là được). Tôi khuyên bạn là nên tìm chỗ lấy hàng ở Tân Bình,giá hàng hóa ở đó rất rẻ. Ngày xưa tôi thường lấy hàng ở chợ Phạm Văn Hai, bạn nên tìm các nhà buôn lớn trong chợ đầu mối hoặc nếu bạn xuống tại nhà máy mua hàng thì càng tốt. Mới đầu mình mua thì người ta không giảm giá nhiều đâu, mua quen rồi tự nhiên họ chiết khấu tùm lum...khoái nhất là mua hàng khuyến mãi rồi lột đồ khuyến mãi ....chỉ bán hàng thôi, không giao đồ khuyến mãi cho khách ^^. Cứ vậy mà sau 2 năm cũng được gần trăm cái ly, chén thủy tinh xịn và một cái di động (do lột sạch tem khuyến mãi ^^)....Nói chung tại tôi không thích bon chen nữa nên không còn làm...nhưng phải công nhận là không thể coi thường tiệm tạp hóa được, thu nhập ổn định và đều đặn, bạn chỉ ráng trong năm đầu thôi, qua rồi thì mọi chuyện sẽ đi vào nề nếp hết, lúc đó hãy nghĩ đến mở tiệm thứ 2, có thể về lâu dài hướng phát triển là 1 chuỗi cửa hàng hoặc thậm chí là lên siêu thị nhỏ, làm ăn đừng bao giờ nghĩ đến chuyện co cụm lại kiểu hộ gia đình, nghĩ vậy khó khá lên được....Chúc bạn thành công nha ^^

MePhongbeo thích bài này.
  5. Bidepgiai

Bidepgiai Thành viên tập sự

Mình cũng ấp ủ ý định mở một cửa hàng tạp hóa ở quê (TP Thái Bình), nhưng nâng cấp hơn 1 tẹo như kiểu các cửa hàng tiện lợi. Nhà đã có mặt bằng rồi (khoảng 50m2), mặt phố trung tâm, khu phố tương đối nhộn nhịp, rất gần chợ (cũng lớn), gần trường học. Cũng đang mò mẫm lên kế hoạch từ đầu nên vào đây tham khảo ý kiến của các bố mẹ có kinh nghiệm và hiểu biết liên quan. Số vốn bỏ ra ban đầu cho tất cả mình có thể lo được là 150-200 triệu thì có khả quan k ạ? Bố mẹ nào ở Thái Bình có thông tin liên quan thì tốt quá.

6. thuhuong6985

Gần trường,gần chợ,mặt phố....Điều kiện của bạn thuận lợi quá rùi,giờ là thu thập thông tin,học tập kinh nghiệm nữa thui. Tớ cũng đang phải mò mẫm dần dần

7. mebecong2004

mebecong2004

Bạn ơi Lê Văn Luyện thì ở đâu cũng có mà. Cẩn thận là tốt nhất. Ở nhà tớ bố mẹ thường hay không đóng cửa tầng 2 tớ toàn nhắc nhở là bọn trộm nhiều khi đi ăn cắp không chủ định giết người nhưng nếu mình phát hiện ra là nó ra tay để bịt đầu mối. Cho nên cẩn thận là trên hết. Hi hi thế mà nhiều lúc tớ đi chơi nhà hàng xóm cửa vận mở tanh bành nhưng chỉ là ban ngày thôi.
    Ở HN dễ kiếm xiền hơn chứ như ở BG tớ đây chả có việc gì làm chỉ có mỗi lương thôi ạ. He he. Mà lương thì thấp nữa. Buôn bán thì nhà không có mặt bằng. Giờ cũng tập tọe kinh doanh trên đây. Hy vọng được mọi người ủng hộ.

8. mebecong2004

mebecong2004

Có một lần tớ xem ti vi họ nói ở quê có những đại lý tạp hóa doanh thu 10-20 triệu một ngày. Như thế đồng nghĩa với họ được lãi từ 1-4 triệu một ngày. Nghe mà thèm. Nghĩ như mình học đại học bao nhiêu năm ra trường lương vẫn bèo bọt chỉ bằng họ bán hàng 1-2 ngày, hic hic.

9. mebecong2004

mebecong2004

Uh bước đầu bạn cứ lấy của đại lý đi sau đó tìm đến nhà phân phối sau. Ở bạn thì tớ không biết chứ ở quê tớ nhà phân phối họ giao hàng ở các huyện giá cũng bằng giao cho các đại lý ở thành phố nhé.KHÔNG CÓ TIỀN VẬN CHUYỂN ĐÂU. Chỗ tớ nhà phân phối họ đi giao hàng ở huyện 1 tuần 1 lần. Giờ người khôn của khó mà. Muốn tăng doanh số thì nhà PP cũng phải đi giao tận huyện thôi

thuhuong6985 thích bài này.
  10. thuhuong6985

Nhưng mà để có được 1 cửa hàng cho doanh thu như vậy ko hề đơn giản đâu mẹ nó ạ,chắc chắn người ta phải bỏ ra 1 số vốn rất lớn và 1 khoảng thời gian dài để gây dựng lên nó. Mình cũng đã có 1 công việc trong 1 cơ quan nhà nước nên mục tiêu ban đầu sẽ là có thêm chút thu nhập để trang trải,sau dần dần sẽ mở rộng. Mình may mắn là cũng có nhiều người ủng hộ và tin tưởng,bản thân mình cũng tin tưởng vào kế hoạch này. Vẫn tự động viên là nếu ko có khách thì huy động anh em,họ hàng đến mua,rồi gia đình dùng thì cũng sẽ hết ấy mà^^

11. thuhuong6985

Mình nghe 1 số người đi trước bảo là lúc đầu cứ lấy mỗi thứ 1 ít đã,trưng bày rồi mở cửa hàng ra. Sau này các nhà phân phối "đánh hơi" thấy họ sẽ tự tìm đến chào hàng,liệu có đúng ko mẹ nó nhỉ?

12. mebecong2004

mebecong2004

Lại mạn phép 1 lần nữa, hi hi. Ở chỗ tớ nhà PP họ giao không cần cửa hàng to đâu ợ. Miễn là anh lấy hàng cho họ. Tớ thấy có nhà có khi chỉ lấy vài thùng bim bim 1 lần họ cũng giao. Nếu cậu cần hỏi chi tiết để cuối tuần tớ về quê hỏi thằng em chồng làm giám sát bán hàng cho. Hi hi, kinh nghiệm của tớ chỉ có thế thui ợ.

13. mebecong2004

mebecong2004

Thì tớ chả bảo với cậu là cứ mở đi nhà phân phối họ sẽ tìm đến là gì. Ngày trước tớ bán trong trường học, tưởng không ai biết gì thế mà họ cũng vào tận nơi đấy.

14. thuhuong6985

Àh,mẹ nó có thể tư vấn cho tớ là nên phân phối vốn như thế nào không? VD vốn ban đầu là 70 triệu chẳng hạn,tớ nên phân chia cho các hạng mục đường,sữa,bánh kẹo,bia,nước ngọt,xà phòng,bột giặt.....như thế nào?

15. luthienthan

luthienthan Banned

em cũng giống mẹ, hiện tại nhà bán hàng ăn, nhưng cực quá nên em tính chuyển sang bán tạp hóa, mà ko biết cần vốn bao nhiêu ? và các vấn đề khác nữa...

16. thuhuong6985

Tớ cũng mới đang tìm hiểu về cái này thui mà,đang dự tính khoảng 70-100 triệu mẹ nó ạ

17. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Các bạn có dự định mở cửa hàng đến nay có ai làm chưa vậy?

18. Trang.Tran

Trang.Tran Thành viên kỳ cựu

em cũng đang rất quan tâm,mà ko biết cói mẹ nào làm chưa?

19. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Giờ kinh tế cũng khó khăn hơn, công việc giảm sút, nhiều mẹ cũng muốn mở cửa hàng tạp hóa. Các mẹ có nguồn cung thì chia sẻ cho các mẹ với ạ.

20. TOM yêu

TOM yêu Thành viên chính thức

Hị hị. Lâu lắm ko vào đây. Nhà cháu đã mở 1 cưa tiệm gọi là bách hóa gia đình. Nhưng sau đó lại đóng cửa lun sau 2 tháng vì
    1. Qui mô nhỏ quá nên các nhà phân phối ko tìm đến. Ko có nguồn hàng tốt
    2. Quá nhiều của hàng trong cùng địa điểm. Ko cạnh tranh về giá được so với các của hàng lớn hơn
    3. Lãi suất rất thấp. 500-2000/sản phẩm. Cộng với số lượng khách ít
    4. Không kiên trì
    Vì vậy các mẹ phải tìm hiểu thật kỹ về địa điểm/ nguồn hàng trước khi quyết định. Vì theo mình loại hình kinh doanh này chỉ ăn thua nếu các mẹ thu hút được số lượng khách lớn và đều đặn