Mod ơi giúp e, mọi người ơi giúp e với ạ. Gấp lắm ạ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi me-bong2011, 14/11/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. me-bong2011

me-bong2011 Bống yêu thương

E nhờ mọi người, có anh chị e nào làm về nhân sự tư vấn giúp e với ạ.
    Tình hình là e làm kế toán cho 1 cty CP từ ngày thành lập 3/2009 đến nay.
    01/01/2011 e nghỉ sinh e bé theo chế độ 4 tháng rồi đi làm lại.
    Đến ngày 17/05/2011 sếp gọi e lên bảo "a chuyển công tác cho e xuống công trình mới. Trong thời gian chờ đợi e ở nhà chăm con cho cứng cáp mà yên tâm vẫn được hưởng nguyên lương và chế độ".
    Thế rồi e cũng yên tâm ở nhà, thỉnh thoảng alo hỏi han tình hình cv thì sếp bảo cứ đợi thêm, sắp rồi.
    Đùng 1 cái 31/10/2011 e gọi hỏi e thủ quỹ lương thì được thông báo "Chị ơi, chị có đóng BH nữa k? Sếp bảo từ quý này ngừng đóng BH của chị".
    E alo cho sếp, sếp bảo "a tưởng công trình nhanh thi công nhưng mà vẫn chưa có giấy phép. Thôi e thông cảm tạm thời nghỉ, hoặc kiếm vc nào làm tạm cũng đc".
    E hỏi "Thế chế độ, BH của e ngừng hết hả a, cả lương ạ?"
    Sếp e bảo: "Uh, tạm ngừng từ tháng này e nhé. Nếu e muốn đóng BH cho liên tục thì để a bảo chúng nó đóng hộ cho." (Em bỏ tất cả tiền phí bảo hiểm ạ. xấp xỉ 1tr/tháng mọi ng ạ.?)
    "ui, nhiều lắm a ơi." e thốt lên.
    Sếp bảo "Thế à, để a tính toán lại rồi a báo cho nhé"

Sáng nay cho con đi khám bệnh, cần tiền e alo lên cty hỏi lương T9 được thông báo: "Sổ bảo hiểm của chị đang làm thủ tục chốt ngừng đóng. Lương chưa có, cty hết tiền. Mà lương T10 của chị k có đâu, lương T9 của chị chỉ đc 50% thôi chị ạ."

Đó, câu chuyện của e đó.
    Có a chị e nào biết về luật lao động, làm ơn tư vấn cho e với.
    E vừa sinh con xong, nuôi con dưới 12 tháng công ty có được cho e nghỉ ngang k có gì trợ cấp như vậy là đúng hay sai? E phải làm gì ạ.

Cám ơn tất cả mọi người ạ.

Hic. Tất cả hầu như đều là miệng thôi chị ơi, k có quyết định cho nghỉ việc, chỉ biết là từ tháng 9 lương 50% mà còn chưa có tiền trả, từ tháng 10 k có lương.
    Hic. E vừa nhờ ng tìm kiếm thì chỉ có hợp đồng từ 2009 để làm thang bảng lương thời hạn 1 năm từ 01/05/2009 đến 01/05/2010 thôi và có quyết định lương của e từ tháng 10/2009 thôi.

Thế mới đau e chứ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me-bong2011
    Đang tải...

2. thongoc2212

thongoc2212 Bỉm giá rẻ -0984.648.696

Ðề: Mod ơi giúp e, mọi người ơi giúp e với ạ. Gấp lắm ạ

chị ơi! kiện thui. giống trường hợp cty cũ của em, cho nhân viên nghỉ ngang xương mà k có lý do, trong khi đó nhân viên đang mang thai, như vậy là sai luật,bị nhân viên kiện cho, phải bồi thường > 10 triệu mới được đấy, để em hỏi anh nhân sự cũ bên em, có j em PM lại cho chị biết, mình cứ đúng luật mà làm chị ah.

3. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

up hộ chị,em thì ko biết gì, nhg em thấy cty chị tốt thế nhỉ, đc nghỉ từ tháng 5 ở nhà ko làm mà vẫn đc lương, em nghĩ đến nhà nước còn k đc như thế

4. Me_KuTit

Me_KuTit

Bên công ty bạn sai luật rõ ràng rồi đấy, không được sa thải lao động nữ trong thời gian đang nuôi con nhỏ, cái này bạn có thể search Google cũng ra mà. Còn phụ cấp trong thời gian đang nuôi con nhỏ là do tùy cơ quan, như cơ quan mình hàng tháng cho 50% của lương cơ bản. Còn lương mình nghỉ trong thời gian nuôi con nhỏ hoản toàn do bên BHXH đóng.

Gửi bạn tham khảo!

- Theo pháp luật lao động hiện hành, người sử dụng lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong một số trường hợp như người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, hay người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải…

Tuy nhiên, riêng với trường hợp người lao động là nữ, trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

Như vậy, trường hợp của chị thì công ty phải tạm hoãn việc chấm dứt hợp đồng lao động cho đến hết thời hạn 12 tháng chị nuôi con nhỏ.

Luật sư NGUYỄN CHÍNH (Đoàn Luật sư Tp.hcm)

5. me-bong2011

Bạn ơi, b hỏi giúp mình cả các giấy tờ, thủ tục kiện tụng nhé. Hic. Thank b nhiều.

6. TranThuyNga

TranThuyNga Thành viên rất tích cực

chị ơi, ở cổng trường Đại Học Luật có trung tâm tư vấn pháp luật đấy ạ (em k rõ có mất tiền hay k, chắc là có mất phí đấy ạ), chị đến đó hoặc văn phòng luật sư đi.

7. cunhen

cunhen Bắt đầu nổi tiếng

Up hộ mẹ nó nhé. Ở nhà nước nghỉ thêm là phải nghỉ không lương và đóng nguyên BH đó ợ, tớ ngày trước nghỉ thêm 2m phải đóng nguyên BH xót nhưng mà phải chấp nhận vì được ở nhà chăm con,hihi.

Trường hợp của mẹ nó tớ nghĩ là kiện đi, vì theo luật thì phụ nữ mang thai và nuôi con nhỏ thì không được sa thải vì bất cứ lý do gì.

8. me-bong2011

Hic. Mình là ng làm đc việc và có trách nhiệm chứ k hề vi phạm hay k làm đc việc đâu.
    Đây là cty làm về sx bê tông tươi. từ ngay mình vào làm tháng 2/2009, chỉ có 1 mình mình làm cv kế toán tổng hợp.
    Đến T7/2010 mình bị đi cấp cứu nên nghỉ ít ngày thì có đưa 1 ng vào làm cùng, nên từ lúc đó mới có 2kt.

9. Me be Tien

Me be Tien Bắt đầu tích cực

Chắc chắn trường hợp của bạn là công ty sai rồi. Bạn nên kiện ngay, cơ hội được bồi thường lương đến hết kỳ hạn của hợp đồng đó. Không rõ hợp đồng của bạn còn hạn đến bao giờ. Công ty này tệ thạt, có cắt giảm cũng chẳng bảo gì cho nhân viên, đối xử với bà mẹ nuôi con nhỏ thế là không được rồi. Bạn nên kiện qua công ty luật, chứ tự mình không làm được đâu, lằng nhằng lắm, nhưng cũng phải xác định là chia chác cho cty luật đấy. Nếu bạn muốn tham khảo thì có thể nhờ qua luật sư Hằng 0982208891, Văn phòng luật sư Trịnh, chị này thường tư vấn luật lao động cho bên mình, rất tốt và nhiệt tình, giá rổ cũng ổn.

10. B3baby

B3baby Thành viên chính thức

em thì chẳng biết gì để tư vấn giúp chị. đành upppp lên cho các mẹ có kinh nghiệm tư vấn thôi

11. Me_KuTit

Me_KuTit

Tìm ngay Luật sư tư vấn khởi kiện đi bạn, quyền lợi của mình mà, mình không làm sai mình không sợ với bạn là lao động nữ lại đang nuôi con nhỏ luôn luôn được ưu tiến. :ANAL: Cố lên nhé!!

12. riucoi

riucoi Thành viên rất tích cực

kiện đi bạn ơi, làm gì có chuyện vô lý thế, sếp của bạn tệ thật đấy. để tí nữa mình nhờ thêm chị bạn chuyên làm nhân sự ở cty cũ mình tư vấn thêm cho.

13. thanhduong_dl

thanhduong_dl Banned

up phu chi.............................

14. memaivu

memaivu Thành viên kỳ cựu

khổ thân em, vì dạo này đang khủng hoảng tài chính, khủng hoảng các dự án bất động sản. Rất nhiều công ty nợ lương nhân viên. Trường hợp của em chắc là họ vừa không kinh doanh được, vừa tìm được người thay thế vị trí của em rồi nên tiện thể cắt giảm luôn ý mà. Dù sao vẫn sai luật.
    Việc giám đốc cho em nghỉ thêm ở nhà em có bằng chứng gì ko vậy?

15. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

C có hợp đồng k? Hd đc ký đến ngày nào? Nếu Hd không thời hạn thì sếp c k có quyền đơn phương chấm dứt HD trong trường hợp này.

16. me-bong2011

Hic. Tất cả hầu như đều là miệng thôi chị ơi, k có quyết định cho nghỉ việc, chỉ biết là từ tháng 9 lương 50% mà còn chưa có tiền trả, từ tháng 10 k có lương.
    Hic. E vừa nhờ ng tìm kiếm thì chỉ có hợp đồng từ 2009 để làm thang bảng lương thời hạn 1 năm từ 01/05/2009 đến 01/05/2010 thôi và có quyết định lương của e từ tháng 10/2009 thôi.

Thế mới đau e chứ.

17. bôngxinh2212

bôngxinh2212 Thành viên nổi tiếng

mù tịt chẳng bít gì....đành up phụ thôi.Ngày trước khi sinh em bé em đi làm thiết kế cho cty TNHH.lúc đến phải đặt cọc 50% lương thử việc,theo hợp đồng nếu nghỉ việc mà báo trước nửa tháng sẽ đc hoàn lại số tiền đặt cọc,nhưg em báo trc tận 1 tháng mà chị giám đốc lờ lun,hỏi thì chị ấy bảo lúc kí hợp đồng khác,giờ quyết định khác....hix.chả thèm.dù sao cũng có 2tr,mỗi tội bực mình,giờ cứ nghĩ đến là bực.

Sửa lần cuối: 14/11/2011
  18. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

Khổ thân mẹ này quá. Đúng là mình đi làm có nhiều việc chủ quan nên giờ thiệt thòi quá. Trước đây e đi làm bị nợ 3 tháng tiền lương mà k sao lấy đc. Giám đốc nào cũng bảo do kinh tế thế này thế nọ mà chẳng ai hiểu là ai cũng cần có tiền để ăn, để trả tiền nhà, để mua đồ cho con. hic

19. me-bong2011

Tất cả tại mình quá tin người đấy, xem như là bài học lớn trong cuộc đời.
    Nhưng mình nghĩ là đa số các mẹ đều làm cho cty TNHH, CP tư nhân như mình. Các mẹ nên để tâm tới các vẫn đề liên quan tới hợp đồng lao động nhé. Vì chính cái đó quyết định mọi chính sách chế độ của mình đấy.

20. Ðề: Mod ơi giúp e, mọi người ơi giúp e với ạ. Gấp lắm ạ

Việc của bạn mình thấy khó đấy. Mình phân tích thế này, bạn thử xem nhé:
    1. Hợp đồng của bạn đã hết hạn.
    2. Đúng như mấy mẹ vừa phân tích với bạn là DN không được phép sa thải lao động nữ trong thời gian có thai và nuôi con nhỏ. Nhưng bạn thử nghĩ mà xem: Hết thời gian nuôi con, bạn vẫn ở nhà chờ việc theo lời của Sếp (không có bất cứ một giấy tờ hoặc văn bản nào từ Công ty về vấn đề này). Trường hợp bạn kiện Công ty ra Tòa thì người thiệt vẫn là bạn vì mọi việc xảy ra không có bất cứ một giấy tờ nào chứng minh việc Công ty yêu cầu b ở nhà chờ sắp xếp công việc mới.
    Khi ra Tòa, Công ty của bạn có thể đưa ra lý do bạn nghỉ việc không lý do nên công ty sa thải... (vì theo luật lao động, nếu người lao động nghỉ việc 7 ngày / tháng hoặc 20 ngày/năm không có lý do thì Công ty có quyền sa thải)

Hơn nữa, việc ra Tòa không phải đơn giản như mọi người nghĩ đâu, rất mất thời gian và tiền bạc nữa đó bạn ah. Mà trường hợp của bạn thì các chứng cứ pháp lý nhất yếu.

Mình nói vậy bạn cân nhắc nhé

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.