Thông tin: Mời các mẹ gửi tiết kiệm (nhất là các mẹ gửi > 50 triệu) tại Ngân Hàng Xây Dựng VN vào ạ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi duclong1105, 30/7/2014.

1. duclong1105

duclong1105 Ngoại tệ off 10% tỷ giá

Số là em gửi tiết kiệm ở Ngân Hàng Xây Dựng Việt Nam (VNCB) được 100tr (từ tháng 5/2014) và mẹ em cũng gửi ở đó 170tr (từ tháng 4/2014). Nhưng hôm qua em đọc được tin này ạ:

[h=1]Chủ tịch Tập đoàn Thiên Thanh bị bắt[/h]Trước khi bị bắt, ông Phạm Công Danh cũng là Chủ tịch Ngân hàng Xây dựng Việt Nam, nhưng đã bị miễn nhiệm chức vụ từ 28/7.

Cùng bị bắt tạm giam với Chủ tịch Tập đoàn Thiên Thanh để điều tra về hành vi Cố ý làm trái quy định của Nhà nước về quản lý kinh tế gây hậu quả nghiêm trọng (theo Điều 165 Bộ luật Hình sự) xảy ra tại tập đoàn Thiên Thanh còn có nguyên tổng giám đốc Phan Thành Mai và thành viên Hội đồng quản trị phụ trách tài chính Mai Hữu Khương.
    Thông tin 3 cán bộ cấp cao của Tập đoàn Thiên Thanh bị bắt loan đi trên thị trường tài chính từ sáng 29/7 nhưng chỉ được Bộ Công an công bố chính thức vào cuối ngày, thông qua thông cáo của Ngân hàng Nhà nước - cơ quan quản lý nhà nước về lĩnh vực ngân hàng.
    Thiên Thanh là tập đoàn có thế mạnh trong lĩnh vực vật liệu xây dựng, đã tham gia góp vốn, tái cơ cấu để cho ra đời Ngân hàng Xây dựng Việt Nam (VNCB). Trước khi bị bắt, ông Phạm Công Danh là Chủ tịch Hội đồng quản trị Ngân hàng Xây dựng Việt Nam trong khi ông Phan Thành Mai là Tổng giám đốc. Ông Phạm Công Danh sinh ngày 10/10/1965 tại Quảng Ngãi, ông Phan Thành Mai sinh ngày 20/6/1971 tại Nghệ An, còn ông Mai Hữu Khương sinh ngày 19/8/1983 tại TP HCM.
    "Những người có tên nêu trên tham gia Ngân hàng Xây dựng Việt Nam. Ngày 28/7, để bảo đảm hoạt động ổn định, an toàn và đúng pháp luật của Ngân hàng Xây dựng Việt Nam, Hội đồng quản trị Ngân hàng Xây dựng Việt Nam đã có các Quyết định miễn nhiệm các đối tượng trên, đồng thời thống nhất bầu, bổ nhiệm nhân sự thay thế", thông cáo của Ngân hàng Nhà nước viết.
    Từ năm 2012, Ngân hàng Xây dựng Việt Nam hoạt động dưới sự giám sát của Tổ Giám sát do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam thành lập. Ngân hàng Nhà nước khẳng định sự việc trên không ảnh hưởng đến hoạt động bình thường của Ngân hàng Xây dựng Việt Nam.
    Ngân hàng Xây dựng Việt Nam tiền thân là Ngân hàng Đại Tín (Trust Bank). Vào thời điểm tái cấu trúc và đổi tên, tháng 5/2013, Trust Bank có 23 năm hoạt động với vốn điều lệ 3.000 tỷ, tổng tài sản hơn 28.000 tỷ đồng. Tập đoàn Thiên Thanh đã cùng một số cổ đông tham gia góp vốn và tái cấu trúc Trust Bank, đổi tên thành Ngân hàng Xây dựng Việt Nam, với tôn chỉ hoạt động là ngân hàng đa năng đầu tiên tập trung phục vụ lĩnh vực xây dựng.

Nếu như ông Phạm Công Danh - với tư cách Chủ tịch HĐQT Tập đoàn Thiên Thanh là đơn vị đứng sau tuyên bố tham gia tái cơ cấu Trust Bank thì ông Phan Thành Mai từng là Tổng thư ký Hiệp hội bất động sản Việt Nam.
    Thanh Thanh Lan

nguồn: http://vnexpress.net/tin-tuc/phap-luat/chu-tich-tap-doan-thien-thanh-bi-bat-3024214.html

Còn đây là Thông cáo của Ngân hàng nhà nước:
    http://sbv.gov.vn/portal/faces/vi/v..._afrWindowMode=0&_adf.ctrl-state=fsj72n00_129

Mẹ em nghe xong tin này có hơi hoang mang. Nay em mở topic này, xin ý kiến các mẹ (nhất là các mẹ đang gửi > 50 triệu tại VNCB) xem có nên giữ hay nên rút (nếu rút thì em cũng để chừa lại 50tr thôi) ạ ? Xin cảm ơn các mẹ !

Còn ở tiêu đề Topic tại sao em viết "nhất là mời các mẹ gửi > 50tr" thì thực ra theo luật bảo hiểm tiền gửi thì mức bảo hiểm tối đa cho 1 người là 50tr (cả gốc và lãi). Nên mẹ nào gửi dưới 50 triệu thì dù ngân hàng có phá sản cũng không phải lo đâu ạ !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duclong1105
    Đang tải...

2. chuchuotcon

chuchuotcon MONKEYBE40

Ðề: Mời các mẹ gửi tiết kiệm (nhất là các mẹ gửi > 50 triệu) tại Ngân Hàng Xây Dựng VN vào

Mình nghĩ là ngân hàng nhà nước sẽ ko để một ngân hàng thương mại nào đó trong hệ thống sụp đổ dễ thế đâu, mn cứ bình tĩnh, từ năm ngoái đến năm nay bao nhiêu sếp ngành ngân hàng bị bắt nhưng hệ thống vẫn vận hành bình thường đấy thôi

3. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Mời các mẹ gửi tiết kiệm (nhất là các mẹ gửi > 50 triệu) tại Ngân Hàng Xây Dựng VN vào

E thấy bảo nếu ngân hàng phá sản, nếu mn gửi tiền thì tất toán số tiền ấy rồi chia làm nhiều sổ. Mỗi sổ sẽ đc bảo hiểm trả 30 hay 50tr đấy ạ

4. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

gửi tiền ở nh thì không nên lo lắng lắm
    một ngân hàng không dễ bị phá sản đâu ạ

5. hieupede

hieupede

không sao đâu mẹ nó ạ, mình nghĩ NHNN sẽ có biện pháp bảo vệ quyền lợi cho khách hàng

6. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

theo mình cứ gửi vào ngân hàng nào có uy tín một chút. đằng nào chả gửi.

7. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

mình chưa hiểu lắm về vụ này, mn có thể giải thích rõ hơn ko?

8. duclong1105

Bảo hiểm tiền gửi là cho 1 người được trả tối đa cả gốc và lãi là 50tr mẹ nó à, chứ không phải bảo hiểm cho 1 sổ tiết kiệm !

9. mergi_rose

mergi_rose how come!

Tên ngân hàng này rất lạ vs e ạ,ngân hàng thuộc ngành hay thuộc tập đoàn mẹ bé nhỉ? E nghĩ là họ mở ra tiền của họ nhiều chứ tiền gửi của mình có đáng là bao đâu í

10. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

Mình cũng đang gửi ở đây từ tháng 1/2014 1 sổ hơn 100, 2 sổ nhỏ hơn thì mới gửi 6 tháng, nghe mẹ nó nói mình cũng hoang mang chút những nghĩ chắc ko sao đâu, như ACB đó thôi vẫn lấy vẫn rút bthg mà bạn. Tuy nhiên đúng là cái lợi nhuận cao bao h cũng đi kèm với rủi ro nhỉ, gửi NHNN ls thấp tí nhưng chẳng lo gì cả hihih

11. duclong1105

Tiền thân của ngân hàng này là ngân hàng Trust Bank (Ngân hàng đại tín) chị à. Em có nghe cổ đông của nó có cả: Tập Đoàn Thiên Thanh và Agribank. Website của nó đây chị: http://vncb.vn/

12. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Hic..hic. hôm trước đi đường thấy ngân hàng xây dựng to đùng, giờ thì lại nghe tin này!

13. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

lần đầu nghe tên ngân hàng này
    Nhưng mẹ cháu yên tâm đi còn có ngân hàng nhà nước cơ mà