Mọi người đang học tiếng anh theo kiểu "Xây nhà từ nóc"

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Newyorkschool, 29/6/2010.

1. Newyorkschool

Newyorkschool Thành viên mới

Cách dạy và học tiếng anh theo kiểu xây nhà từ nóc :

Đã hàng bao nhiêu năm nay chúng ta dạy và học tiếng anh rất nhiều – nhưng số người giỏi tiếng anh đếm trên đầu ngón tay. Nhìn sâu và kỹ thì sẽ thấy rằng phương pháp học và dạy đang có những bất hợp lý. Chúng ta đang dạy tiếng anh theo cách lộn ngược. Khởi đầu tiếng anh chúng ta đều học : Đọc , viết và Ngữ pháp rồi sau mới học đến Nghe Nói . Số người đọc viết và ngữ pháp tốt thì rất nhiều nhưng để tiến lên 1 nấc là nghe nói thì thật hiếm hoi. Trong khi giao tiếp là cái đích cuối cùng của việc học tiếng anh để giúp chúng ta học tập và làm việc.

Chúng ta hãy cùng nhìn lại Tiếng việt . Tất cả chúng ta khi chào đời không ai biết tiếng việt. Lên 3 tuổi bắt đầu bi bô tập nghe nói , rồi đến lớp 1 mới bắt đầu học đọc viết và ngữ pháp. Phương pháp học tốt Tiếng anh cũng vậy . Chúng ta phải học Nghe Nói rồi mới lên tiếp tục học Đọc viết và Ngữ pháp.Đó mới là phương pháp học tiếng anh khoa học

Cả xã hội đang đốt tiền và thời gian vào tiếng anh một cách lãng phí.

Chúng ta phần đông bắt đầu học tiếng anh từ năm cấp 2 đến khi tốt nghiệp đại học là khoảng 11 năm học tiếng anh . Nhưng theo kết quả khảo sát của các sv ra trường thì cho thấy con số thật đáng báo động :
    Khoảng 49,3% SV đáp ứng được yêu cầu sử dụng tiếng Anh, 18,9% SV không đáp ứng được và 31,8% SV cần đào tạo thêm.

Trong suốt từng ấy năm trời, chúng ta triền miên chỉ dạy ngữ pháp và ngữ pháp, các cấu trúc câu, trực tiếp gián tiếp.. Kết quả là số sinh viên thất nghiệp hàng năm ngày một tăng, số hồ sơ bị loại khỏi các cuộc tuyển dụng trực tiếp hay gián tiếp do trình độ tiếng Anh yếu kém

Còn người đi làm thì ước mong được làm cho các công ty nước ngoài hay nhưng ở vị trí quan trọng trong công ty Việt Nam thì luôn bị cản trở bởi tiếng anh. Cơ hội thăng tiến bị hạn chế. Nhiều công ty tuyển dụng nói rằng tìm một người giỏi chuyên môn thì nhiều nhưng thêm khả năng nói tiếng anh thì rất ít

Chúng ta mất thời gian hàng chục năm đó đồng nghĩa mất đi chi phí cơ hội rất lớn . Không phải ai cũng may mắn chọn được trung tâm uy tín chất lượng . Có người thì mất tiền oan khi vào những trung tâm kém chất lượng, học xong rồi trình độ vẫn thế

Một số điểm yếu, hạn chế của người Việt Nam khi học tiếng anh

Nhìn chung phương pháp dạy và học tiếng Anh ở các trường và trung tâm chủ yếu vẫn là phương pháp học truyền thống, lạc hậu, thiên về ngữ pháp và từ vựng, nên việc học và dạy không gây được hứng thú cho học viên, nên hiệu quả không cao.

Cách suy nghĩ tiếng việt : thói quen dịch Anh --> Việt --> Anh, trong suy nghĩ và trong cách học Quá trình chuyễn dịch này khiến cho họ suy nghĩ chậm lại...

Kỹ năng nghe: do người bản địa nói tiếng anh họ nói phát âm nối câu rất nhiều nên đôi khi có 1câu tiếng anh cơ bản mà chúng ta đều biết hết các từ trong câu. Nhưng khi người nước ngoài phát âm thì thấy rất khác và chúng ta không nghe được.

P/s Đó cũng là điều mà mình muốn chia sẻ với mọi người , hy vọng mọi người sẽ tìm được cách tốt nhất hiệu quả cho bản thân

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Newyorkschool
    Đang tải...

2. Cutamthat

Cutamthat Thành viên chính thức

Ðề: Mọi người đang học tiếng anh theo kiểu "Xây nhà từ nóc"

Vậy PP học là như thế nào??????????????chắc hản bạn đang có biện pháp đem lại hiệu quả học cao post iùm mọi nguời đi.

3. Newyorkschool

Cảm ơn bạn đã quan tâm. Thật ra thì mình cũng rất muốn chia sẻ tại đây, nhưng sợ admin quy vào tội QC nên mình chỉ chia sẻ ngắn gọn về nguyên lý phuơng pháp, bạn có thể đến trường bên mình để được tư vấn thêm miễn phí :

Mọi người đang học tiếng anh theo kiểu xây nhà từ nóc nên không hiệu quả , vậy thì cách tốt nhất là đảo ngược lại. Hãy bắt đầu làm từ những viên gạch đầu tiên, xây dựng một nền móng thật vững chắc đi đã. Rồi sau này muốn xây thêm 2 tầng hay nhiều tầng đều được cả.

Nên học tiếng anh theo tiến trình tự nhiên như bạn đã học tiếng việt từ bé. Tức là luyện nghe nói trước, Nguyên tắc vàng trong tiếng anh là bạn phát âm đúng thì mới nghe được. Bạn phải học phát âm từng từ rồi đến từng chữ, từng câu và quan trọng là hình thành phản ứng nhanh với tiếng anh.

Để khắc phục được hầu hết các hạn chế của người việt nam trong học tiếng anh thì bên mình có kỹ thuật bổ trợ như phát minh Nối Âm (Liaisons): giúp học viên biết được quy luật nói nối âm của người Mỹ nên việc nghe trở nên rất dễ dàng. Ngoài ra còn có các kỹ thuật khác như : Ngữ Điệu (Intonation): (key-words, (pick-up ideas) , role-play, học từ vựng qua hình ảnh. Ngoài ra với phương pháp Phản Ứng Nhanh sẽ giúp loại bỏ suy nghĩ bằng tiếng việt.
    Phuơng pháp Phản ứng nhanh là công sức của hiệu trưởng trường mình bỏ ra 2 năm nghiên cứu cùng sự tư vấn của hiệp hội giáo dục Hoa Kỳ bạn ah.

4. Mẹ beo beo

Mẹ beo beo Thành viên tích cực

Em đang rất cần học Ielts để thi.Có tư vấn nào cho em ko ạ?

5. Newyorkschool

Về cách học tiếng anh thì nguyên lý chung mình đã chia sẻ, cũng như chia sẻ cả Phương Pháp Phản ứng Nhanh bên mình.
    Còn với riêng từng cá nhân thì sẽ có sự khác biệt và tư vấn rõ và sâu hơn khi mình hiểu rõ bạn
    Mình phải biết khả năng của bạn đang ở mức nào và còn cách mục tiêu bao xa để định hướng cũng như xác định chương trình học phù hợp nhất.
    Bạn có thể qua bên mình để test trình độ và nghe tư vấn chuyên sâu. Thanks bạn đã quan tâm

6. nga_anh

nga_anh Thành viên sắp chính thức

Đúng là như chị nói, em học ngữ pháp tiếng anh nhiều nhưng cũng ít nói nên em thấy mình học ko hiệu quả. Cộng thêm việc ko sử dụng tiếng anh nên bây giờ gần như là con số 0. Vậy trường chị có đào tạo cho người gần như chưa biết gì ko ạ.

Newyorkschool thích bài này.
  7. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Cám ơn bạn đã chia sẻ với mọi người, xin phép cho mình chia sẻ 1 chút ít kiến thức và kinh nghiệm mình có.

Với người VIệt Nam, tiếng anh kém là do thiếu cơ hội giao tiếp với người bản xứ. Vì ngay cả giáo viên người Việt, tiếng anh họ cũng là "tiếng anh lười". Đó là câu nói lóng bên này. Tại sao lại gọi là tiếng anh lười. Đó là vì tiếng việt mình không có câu, từ nào cần phải kéo dài. Nhưng tiếng anh thì có, nhiều từ không kéo dài nó sẽ trở thành nghĩa khác.

Ví dụ: "Sheet" Shit" "Seat" "Seed" ..... Nếu người việt mình đọc 1 cách lười biếng, không kéo từ thì các câu này phát âm như nhau.

Ví dụ nữa là người Việt mình hay "bỏ quên" "s" ở cuối từ. VÀ những âm khác quan trọng ở cuối từ, chính vì vậy mà họ bị gặp vấn đề ở cách nối âm. Ở bên này mỗi lần mình nghe giọng người Việt nói tiếng anh, mình biết ngay đó là người Việt. VỚi cái giọng "lazy English". Mỗi nước họ có 1 cách phát âm riêng, và mang đầy giọng bản xứ của họ. Nhưng người Việt đặc biệt là "tiếng anh lười"

Vậy cách học theo kinh nghiệm của mình:

1) Nếu các bạn khi đọc, chịu khó kéo âm, chịu khó phát âm những âm cuối thì tiếng anh của các bạn sẽ khác hẳn, VÀ trình độ nghe cũng sẽ tốt hơn, vì người bản xứ, đương nhiên, họ kéo âm rất tốt.

2) Và nữa, ngoài việc chịu khó nghe băng tiếng anh nhàm chán, hãy nghe bài hát tiếng anh, chép lời ra và hát theo. Từ bài hát trẻ con dễ đến những bài khó hơn. Thú vị hơn nhiều và hiệu quả sẽ nâng cao 1 cách không ngờ.

3) Khi đi ra ngoài, cố gắng nghĩ mọi thứ bằng tiếng anh, đọc bảng hiệu bằng tiếng anh, nhưng đừng dịch ra tiếng Việt, mà hãy chỉ hiểu bảng hiệu đó nói gì, đừng dịch ra nhé, bằng cách suy nghĩ và đọc hiểu tiếng anh không cần dịch, bạn sẽ thấy phản ứng với tiếng anh của bạn nhanh hơn nhiều. Hãy nhớ KHI ĐỌC TIẾNG ANH, ĐỪNG DỊCH RA TIẾNG VIỆT, CHỈ CẦN HIỂU TRONG ĐẦU THÔI.

Còn nhiều lắm, nhưng mình bắt đầu phải đi nấu cơm trưa cho 2 mẹ con, Hẹn gặp các bạn sau nhé, có gì thắc mắc, đừng ngại hỏi nhé.

Chúc các bạn mau chóng đạt được trình độ tiếng anh như mình muốn. :)

8. meo_muop

meo_muop Thành viên chính thức

Mình cũng đang quan tâm tới mục này,có điều thời gian học thế nào ,và phí học ra sao?

9. Newyorkschool

Trường mình có cam kết vàng là nói được tiếng anh thông dụng sau 07 ngày học kể từ lúc chưa biết gì về tiếng anh mà bạn. Trường mình thì có đủ các lớp từ cơ bản đến nâng cao để đáp ứng mọi nhu cầu của người học bạn ah. Việc bạn học tập trung vào ngữ pháp làm lệch, nên sau khi bạn học lớp Phản ứng nhanh bên mình thì sau 03 tháng là giao tiếp được thành thạo. Lúc đó nói tiếng anh là niềm vui và bạn sẽ dễ dàng nghe và xem các kênh nước ngoài, cũng như tham gia các club tiếng anh một yếu tố quan trọng để giữ vững và nâng cao khả năng tiếng anh đó bạn. Bạn qua bên mình sớm nhé.

Thời gian học rất đặc biệt bạn ah vì bên mình có chế độ hỗ trợ học viên tối đa " Học bù, học thêm, học kèm, học lại " miễn phí , tức là nếu bạn nghỉ 1 buổi vì lý do nào đó
    thì bạn có thể được học bù vào 1 buổi khác nên không bị mất bài. Ngoài ra nếu bạn có nhiều thời gian bạn có thể đăng ký học thêm để nâng cao trình độ mà không mất thêm tiền. Học phí rất hợp lý bạn ah. Do học phí còn liên quan đến những quyền lợi bạn được hưởng( học kèm, học thêm, học bù, học lại miễn phí) cũng như cam kết về chất lượng đào tạo, cùng các dịch vụ đi kèm. Nên bạn qua trường để nghe tư vấn và biết về chất lượng cũng như các quyền lợi mình được hưởng thì từ đó bạn sẽ hiểu rõ về học phí

@ Muối : Thanks về những chia sẻ, chúng ta cùng chia sẻ để cùng thành công

10. Qua_Tao

Qua_Tao Banned

Đúng quá. Trẻ con học ngôn ngữ mẹ đẻ theo trình tự nghe-nói-đọc-viết. Vậy chúng ta học 1 ngoại ngữ thì cũng nên như vậy.