Mới sinh em bé xong mà không có sữa

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi sheep.92, 26/1/2013.

Tags:
  1. sheep.92

sheep.92 Banned

Chị dâu em mới sinh bé xong lúc gần 5h sáng nay, trộm ví bé đáng yêu lắm, nặng 3kg, chị e chưa có sữa, qua báo đài em được biết là trong vòng 6 tháng đầu nên cho trẻ ti sữa mẹ thôi. Cơ mà ông bà lại cứ muốn cho cháu uống sữa ngoài vì lo cháu đói...hichic, sữa mẹ thì chưa có, ngoài cách ăn móng giò heo còn cách nào nữa không ạ? Các mẹ giúp em với.......

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sheep.92
    Đang tải...

2. snowee

snowee Thành viên chính thức

Ðề: Mới sinh em bé xong mà không có sữa

Mỗi người 1 cơ địa bạn ơi, có những người sinh thì khoảng nửa ngày sữa về, nhưng có những người 3 ngày sữa mới về ( như mình sinh tập 1) . Lúc đầu ông bà xót cháu cứ tạo áp lực cho mình, so sánh mẹ bên cạnh đẻ sau mình mà giờ con đã bú, rồi nhồi mình móng giò đến bội thực. Mãi sau bác sỹ vào giải thích thì ông bà mới chịu. Bạn cứ nói chị chịu khó cho bé mút khan liên tục, kể cả sữa chưa về, nhưng để bé đói mút mạnh thì sẽ kích thích sữa về, ăn cháo nóng, uống sữa nóng... Kể cả trong trường hợp sữa chưa có ngay thì bé ăn tạm sữa ngoài vài ba ngày cũng không sao đâu, sữa ngoài bây giờ đầy đủ chất và rất nhiều bé nuôi bằng sữa ngoài phát triển không kém gì những bé nuôi bằng sữa mẹ đâu.
    Chúc gia đình bạn đã đón bé rồng mẹ tròn con vuông nhé(u)

3. quaqueme

quaqueme Thành viên chính thức

Chị náu nước lá đinh lăng, cho chị gái uống sữa nóng (sữa ông thọ), chịu khó xoa ngực xem ạ, em thấy chị dâu em làm thế, cũng nhanh có sữa về

4. hoangmaihp

hoangmaihp Bắt đầu nổi tiếng

Chị bảo chị gái chị cho bé ty nhiệt tình đi ak, không có sữa cũng cho bé ty, sữa non là tốt lắm ấy, rồi sữa sẽ về thôi ạ

5. claire81

claire81 Bắt đầu tích cực

mình cũng sinh 3 ngày mới có sữa đây, nhưng cứ phải cho con ti chay thì sữa mới nhanh xuống bạn ah

6. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Chị khó cho bé ty thật nhiều, bé đói và mút khủe thì tia sữa mới thông được... hồi đó sinh bé chưa có sữa bà chị dâu nhồi bóp cho sữa chảy ra, đau lắm nhưng sau sữa ra rất nhiều

7. nguyenpham711

nguyenpham711 Thành viên mới

Đúng rồi đó bạn, ngoài chế độ ăn uống tốt, tam lý thoải mái thì quan trọng nhất là phải cho con ti, càng ti thì sữa càng xuống, nếu không sẽ bị tắc sữa, đặc biệt vào ban đêm cần tích cực cho con bú hơn, vì ban đêm tuyến sữa hoạt động mạnh nhất

8. suckhoeviet.19006690

suckhoeviet.19006690 Thành viên chính thức

Chào bạn !
    Điều đầu tiên mình muốn nói vẫn là câu nói muôn thuở : Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ
    Khi có điều kiện hãy cho bé bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu
    Ở đây chị bạn đã xảy ra hiện tượng tắc tia sữa, tắc tia sữa là hiện tượng hệ thống ống tuyến sữa bị tắc do vậy sữa không chảy ra được. Hiện tượng này thường xảy ra ở các sản phụ trong những ngày đầu sau sinh và trong thời kỳ nuôi con bằng sữa mẹ.
    Có một vài mẹo chữa tắc tia sữa mà bạn có thể tham khảo để chỉ dẫn cho chị mình nhé :
    Một vài mẹo điều trị tắc tia sữa dân gian:
    Trong Đông y có bài thuốc thông tuyến sữa bằng cách dùng quả mướp già. Tên theo Đông y là Ty qua lạc: Là xơ của quả mướp chín già đã được chế biến khô. Dùng quả già khô cứng, đập nhẹ cho rụng lớp vỏ ngoài, lắc cho rơi hết hạt, rồi phơi nắng cho khô, có thể cắt nhỏ thành từng đoạn. Xơ mướp vị ngọt, tính bình. Quy vào ba kinh: phế, vị, can. Có tác dụng thông kinh hoạt lạc, thanh nhiệt giải độc, lương huyết, chỉ thống, chữa đau nhức mình mẩy, gân xương vùng ngực và sườn, làm thông tuyến sữa. Liều dùng 5-10g, sắc uống hằng ngày.
    Có thể lấy lá đinh lăng rửa sạch, sao vàng, hạ thổ rồi đun nước uống, có thể khỏi ngay. Nước này ngon, rất dễ uống và đặc biết nó còn làm cho sữa thơm, hấp dẫn em bé.
    Hoặc nấu xôi nếp, bọc trong 2 khăn vải mềm, chườm 2 bên ngực theo nguyên tắc từ ngoài vào trong, làm liên tục cho đến đi xôi nguội. Khi chườm xôi lên ngực, cảm giác hơi nóng nhưng dần dần sẽ thấy rất dễ chịu và sữa về đều cả 2 bên.
    Ngoài ra có thể dùng mộc thông vị đắng, tính hàn, quy vào 4 kinh tâm, phế, tiểu trường, bàng quang. Có tác dụng lợi niệu, lưu thông khí huyết, làm hạ sốt. Dùng điều trị các chứng tiểu tiện khó khăn, đái dắt do thấp nhiệt, mạch máu tắc nghẽn, tắc tia sữa, bế kinh... Liều dùng: 5-10g sắc uống.Bài thuốc đơn giản thường dùng chữa tắc sữa sau đẻ: Mộc thông 10g, chân giò lợn 1 đôi, ninh kỹ cho nhừ, ăn cả cái và nước có thể cho thêm ít gạo nếp nấu cháo.

Chúc chị bạn thành công và bé có sữa hàng ngày nhé !

9. shophangduc

shophangduc Thành viên tích cực

em bé vừa sinh, thi trong vòng 24g bé ko có đói đâu bạn nói gia đình yên tâm, và bạn nói chị dâu cư thĩnh thoãng ch em bé ti khan mặc dù sữa chưa về vân cứ để bé mút, như vậy sữa mới anh về bạn à. Những giọt sữa non đầu tiên của mẹ rất quan trọng đến hệ miễn dịch của bé. Ngoài ra bạn cho chị ấy ăn ít xôi nếp, hoạc ăn những thứ nhu bơ, phô mai... ngoài ra đừng tạo áp lực mà hãy để chị ấy thoải mái, sữa sẽ nhanh về thôi

10. tuncon123

tuncon123 Bắt đầu tích cực

Chịu khó cứ cho bé ti khi chưa có sữa, như vậy tuyến sữa được kích thích sẽ nhanh có sữa về. Chị bạn có thể ăn canh ray đay để giúp sữa nhanh về và nhiều nữa đó.

11. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Cái này thì tăng cường ăn thức ăn lợi sữa như các mẹ đã tư vấn đó,nếu không có sữa thì bé sẽ không ty đâu mà không ty thì lại càng mất sữa,bạn bảo chị bạn thuê tạm 1 chiếc máy hút sữa về để lúc nào bé ko ty thì dùng máy hút để kích thích sữa về .

12. mia-ngot

mia-ngot Thành viên rất tích cực

E bảo gia đình đi kiếm ít lá của cây dọc mùng rồi nấu canh mà ăn, c thấy mẹ chồng nấu cho em dâu chị ăn rất nhiều sữa.

13. NhimvaBoc

NhimvaBoc Thành viên chính thức

Bạn yên tâm đi. Thường thì có mẹ sữa về ngay nhưng có mẹ cũng mất vài ngày sữa mới về. Bạn Snowee nói đúng đấy. Chị dâu cậu cứ chịu khó cho bé mút ti mẹ, lúc đói càng tốt. Càng mút nhiều thì càng kích thích sữa về sớm, ngay cả khi có sữa thì cũng chịu khó cho bé mút thường xuyên nhé và trong 6 tháng đầu mẹ cố gắng cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ để bé có được sức đề kháng tốt.
    Ngoài ăn các món chần giò hầm, chân chó hầm, ăn cơm nhiều cũng có sữa nhiều thì bạn bảo chị mua lá bồ công anh về đun lấy nước uống cũng tốt sữa lắm!

14. leomau

leomau Thành viên tích cực

chắc chị bạn sinh con đầu lòng, mình lúc mới sinh cũng chưa có sữa nhưng sau vài ngày là sữa về liền, cơ địa của người mới có bé lần đầu bị thay đổi mà, trong vòng 15 ngày đầu sau sinh thì chưa nên ăn những món lợi sữa như móng giò heo, gà hậm hay cá chép đâu vì mới sinh, máu trong tĩnh mạch buông vú lưu thông còn kém, tuyến sữa chưa thông suốt, nếu ăn những đò chứa nhiều chất protein, lúc này mỡ dễ làm tắc thêm sữa trong ống dẫn, làm buồng vú cứng lại, nổi hạch dưới vùng nách và có thể gây ra bệnh viêm vú cấp tính. một phần nữa là khi mới sinh hệ tiêu hóa còn kém ăn những đồ đó ngay sẽ gây gánh nặng cho dạ dày và hệ tiêu hóa dễ bị hậu sản đấy

15. lin824

lin824 Mỳ gạo sạch + đồng nát

Mẹ nó ơi mẹ nó cho e địa chỉ + sđt e gửi mẹ nó ít chè vằng - nghệ an lợi sữa, mát sữa mẹ nó uống thử nhé!

16. Me Nhim va Bin

Me Nhim va Bin Thành viên chính thức

Từ từ rồi sữa sẽ về, bên cạnh việc cho con mút ti để kích thích tuyến sữa để sữa nhanh về thì vẫn phải cho con ti sữa ngoài nếu mẹ chưa về sữa. Tùy từng thể trạng từng người, nếu sinh mổ thì hai đến ba ngày, còn sinh thường thì sữa về nhanh hơn. Bạn có thể nấu cháo đu đủ xanh với chân giò hoặc gân bò cho nhiều sữa, giảm đau co dạ con, ngoài ra có thể đắp nước lá mít, và chườm xôi. Chúc em bé sớm có sữa mẹ nhé.

17. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

cứ chịu khó cho em bé bú đều là sẽ thêm sữa đấy bạn ơi????????????????

18. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

mới sinh xong thì chưa có sữa ngay đâu bạn à, sau 24h thì mí có sữa, bạn bảo c cho bé bú ti thì mới kích thik sữa về nha

19. STEVIA SUGAR

STEVIA SUGAR Bắt đầu tích cực

Các mẹ nuôi con bú thì cứ phải là tinh thần thỏa mái -> ăn đủ -> ngủ đủ là sữa về hết.
    Minh chứng thực tế là mình đây:
    Đứa đầu: Con khóc ròng cả đêm vì đói. mệt quá ngủ thiếp đi ---> Hậu quả: bây giờ đi học lớp 1: Bị tăng động giảm chú ý. Trong giờ học không tập trung học, cứ lơ tơ mơ. Cô luôn luôn đứng trước mặt. Có lần cô phản ảnh là đứng chỗ nó đến 5' mà nó không biết, vẫn nghịch. Trong khi đó các bạn khác thấy cô xuống thì sợ, viết bài luôn.
    Nghịch ngợm thái quá, không biết cách chơi với bạn bè nên không có bạn chơi. Rất tội nghiệp.
    Tuy nhiên, thằng cu này nhà mình lại tiếp thu bài tốt. Học toán cô khôg chê tí nào cả. Chẳng biết là thế nào nữa.
    Đứa thứ 2: mình có nhà riêng, ở riêng. Tinh thần thỏa mái. Con cứ òm ọp bú, rồi lăn ra ngủ. Mẹ ngủ, con ngủ. 1 ngày mẹ chỉ cần ăn 3 bữa cơm như thường. Bây giờ hơn 4 tuổi học mẫu giáo rồi. Trộm vía, các cô khen và biết nhiều điều lắm rồi. Vì thế mà ở nhà toàn bắt nạt anh thôi. Anh thì toàn thua, chạy ra cầu cứu mẹ.

Hồi đứa lớn ở nhà chồng: bố mẹ chồng, e chồng, chị chồng + 2 đứa còn bà cũng về ở cùng, e dâu + 2 đưa con của vợ chồng nó nữa. 1 bữa cơm ăn làm 3 đợt: Đợt các cháu, đợt ông bà, đợt các con. Hãi!!! Nếu ăn cùng phải dọn làm 2 mâm. Buổi sáng, ăn đến 9h mới xong -> nấu cơm trưa. Ăn bữa trưa xong lúc 2h chiều -> dọn dẹp (không kịp nghỉ) -> chuẩn bị bữa chiều.
    Khủng khiếp!!!
    ====>>> các mẹ đừng để con mình bị ảnh hưởng nhé. Hãy cố gắng cho con mình được phát triển bình thường nhé.
    Mình thấy có lỗi rất nhiều, rất nhiều với bé lớn nhà mình đây. Giờ không lấy lại được. Sẽ ảnh hưởng đến cuộc đời con sau này. Con sẽ khó hòa nhập với xã hội, khó thành công trong sự nghiệp. :(

20. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Mới sinh thì sữa chưa về ngay được đâu, chỉ có 1 ít sữa non thôi không đủ cho bé nó được. Kinh nghiệm của mình là vẫn phải cho bé ăn sữa ngoài, nhưng vẫn tích cực cho bé ti mẹ để kích thích sữa về. Hồi mình sinh bé đầu, do cứ nghĩ bé phải bú mẹ mới tót nên không chuẩn bị sữa ngoài và hậu quả là mình bị toét hết 2 đầu ti do con đói, bú nhiều mà mẹ thì không có sữa. Hic!