Món ngon cho bé từ 8 tháng-Giúp bé tập ăn thô, làm quen với nhiều mùi vị và cách chế biến

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi minhminhhanh, 19/7/2009.

1. memum

memum Thành viên mới

mẹ nó cho em hỏi caramen có phải gần giống như bánh flan ko vậy?

Đang tải...

2. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

SG là bánh flan đó bạn;).............

3. tydet

tydet Thành viên chính thức

Hôm nay, em nấu thử cháo lươn bí ngô cho bé nhà em ăn đây. Không biết có chịu ăn ko nữa. Tội nghiệp con! Đã đang mọc răng lại còn bị sốt virus.

4. mẽubean

mẽubean Thành viên tập sự

Món ngon

Cảm ơn mẹ minhminhhanh nhiều nhé. Em đánh cái dấu. Thỉnh thoảng em vẫn đổi món cho con. Lọ mọ như chị ý.
    Có món nào mới chị update nhé
    Bé nhà em được 7 tháng 5 ngày. Trộm vía ăn bộ tốt, chỉ không chị ăn sữa ngoài thôi.
    Tầm này cho bé ăn cháo hạt nhỏ được chưa chị

5. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

e phải công nhận mẹ nó chịu khó đấy..có óc sáng tạo..e toàn cho con ăn cổ điển..hic..học tập chị ngay....tnx c nhiều

6. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Thế phải bổ sung phomai tươi đi em ạ, kinh nghiệm của chị là con sốt mọc răng, hay lúc con yếu người lười ăn ghê lắm, cháo chỉ ăn dc bằng 1/2, 1/3 :(chị toàn đút phomai tươi trộn sữa chua cho con thôi, may mà có món này chứ ko con chị gầy còm vì mọc 4 răng liền nhau rồi.
    Chị cho con ăn cháo sớm (cháo để nguyên hạt nhưng hầm rất kỹ, ko lo đau dạ dày đâu em), quan điểm của chị là huấn luyện và tập cho con ăn thô từ khi con chưa ý thức, chưa biết yêu, ghét một loại thực phẩm nào đó, cách chế biến nào đó, chứ đợi con biết rồi thì khó tập lắm; con của bạn chị sinh sau bé tommy 1 tháng giờ vẫn ăn bột đây, hơi gợn tí tẹo là ọe nôn ra hết:rolleyes:, tommy giờ ăn cơm nát rồi, mấy bữa nay còn biểu tình ko thích ăn chung mà phải thức ăn riêng, cháo trắng và canh cơ:rolleyes:
    Chị tham gia cả 2 bên, mỗi cái đều có điểm hay mà em, bên này thấy các mẹ bàn luận chưa sôi nổi như bên kia nên chị coi như là thêm tí chút thôi:)

7. minhminhhanh

ôi, em có chiêu nào hay cũng phải share với các mẹ nữa chứ, chị là vừa đi học các mẹ khác, vừa nghĩ thêm, chế cho hợp với điều kiện gia đình nữa:)

8. minhminhhanh

Em nấu hẳn cháo hạt to đi, trước khi nấu ngâm gạo khoảng 1 tiếng, nhừ còn hơn cả cháo hạt nhỏ, ngày trc chị cũng mua cháo hạt nhỏ về hầm, mãi chả nhừ, nó thế nào ý, chị chuyển luôn sang hạt to, em muốn nhuyễn thì khi nấu ngoáy vài cái tan ngay:).
    Ko ăn sữa ngoài là giống con chị rồi, chị mua sữa ngoài về chế mấy món có sữa con chén đều đều, tức là có ăn sữa ngoài còn gì;). Em nấu chè cho con, làm caramen cho con, thay sữa tươi bằng sữa ngoài.
    Có món này nhé:
    Súp khoai tây - sữa: khoai tây mài qua bàn mài, hòa nước đun chín thơm, cho thêm chút cháo trắng đun đến đặc sệt thì tắt bếp, để nguội bớt thì cho sữa tươi/sữa công thức đã pha sẵn vào đảo đều, mẹ tự điều chỉnh độ loãng, đặc bằng cách pha nhiều hay ít sữa nhé, món này đơn giản, làm rất nhanh nhưng mùi vị thì hấp dẫn lắm.

Súp mướp - sữa: nghe thì có vẻ ghê ghê, nhưng nấu xong cũng thấy thơm lắm, cu con mình ko ủng hộ món này bằng món khoai tây sữa, nhưng mẹ kê, vẫn cho ăn, cho quen nhiều mùi và có món thay đổi.
    Mướp mài qua bàn mài, cho vào đun với chút nước, một tẹo là chín, cho cháo trắng vào đảo đều đến sôi trở lại là tắt bếp, đợi nguội bớt thì cho sữa tươi/sữa công thức pha sẵn vào--> xong. Đang mùa mướp, các mẹ cho con ăn vừa mát vừa lành nhé.
    Mướp luộc cũng ngon lắm đấy, chỉ mài mướp qua bàn mài, cho chút nước vào luộc, một lúc là chín nhé, thơm lắm. Con mình rất khoái thực đơn cháo trắng - trứng xào cà chua - mướp luộc.

9. trang vân

trang vân Thành viên tập sự

chị ơi, nấu cháo tôm thế nào thì ngon?à, e bé nhà chị ăn mấy bữa cháo 1 ngày ạ?e đang phân vân đến lúc nó lớn ăn 3 bữa thì chả lẽ sáng cũng ăn cháo à?có món gì ăn sáng ngon chị share kinh nghiệm đi ạ

10. nhim_linh

nhim_linh Bắt đầu tích cực

Ôi mẹ nó khéo tay quá. Con tớ hơn 8tháng, mà bây giờ tớ đã nghĩ nát óc về các món cho con rồi. Bé nhà tớ có vẻ ghét đồ tanh, thấy bà ngoại nấu cá và tôm bé có vẻ ko khoái lắm. Mẹ nó có kinh nghiệm gì về mấy món đồ tanh này ko?
    Bà ngoại chế biến thế này này: Tôm (cá) chế biến sạch sẽ, rùi thái nhỏ, thêm chút nước mắm; ninh cháo với nước xương rồi cho thịt vào.. xong xuôi cho vào máy xay xay nhuyễn.. hix... bé nhà mình mà ko xay nhuyễn là ọe ngay..
    8 tháng, 7K, chưa mọc cái răng nào đấy các mẹ ạ... Trộm vía đc mỗi cái nếp ăn ngoan, ko nhõng nhẽo nhiều, vì bé ko thích là mẹ cũng chả dám ép ăn..
    các mẹ còn món nào nữa ko cho tớ học hỏi kinh nghiệm với. Món thông dụng cũng đc, vì có thể quy trình chế biến của mình có gì đó ko ổn.
    Tặng các mẹ hoa này (u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)

11. swbaby

swbaby Thành viên chính thức

Chủ đề này hay ghê.

Sáng nào mình cũng phải nghĩ thay đổi món cho con. Buổi trưa và buổi tối thì cho ăn cháo có đủ 4 món: cháo, thịt, rau, phomai, dầu thực vật.

Buổi sáng mình hay mua bột Beach nut, bledina, Gerber ...loại bột gạo, lúa mạch, hoặc gạo nâu về nấu cho con. Cách chế biến: pha nước với sữa sau đó đổ bột gạo, lúa mạch...vào bắc bếp cho sôi là cho con ăn (theo hướng dẫn thì chỉ cần pha với nước sôi 50 độ là cho con ăn được, nhưng mình không yên tâm lắm nên cứ cho lên bếp một tẹo vừa thơm, ngon, chắc không bị mất chất nhiều lắm). Có hôm thấy chán chán thì mình lại cho thêm hoa quả xay vào để nấu cùng với bột cũng ngon lắm: dưa hấu, lê, nho, táo.....

Code:
    Ô ô, biểu tình hết chứ. Nhưng nấu dạng súp có bơ và kem tươi thì vẫn ăn ko chê. Có ăn súp mãi đc ko nhỉ. Tình trạng này hơn 1 tuần rồi đấy. Mà mấy món chè hấp dẫn quá, con ăn được ko nhỉ? Tớ thì chưa cho con có đường mấy.
    Không biết mòn soup nấu có bơ và kem tươi nấu như thế nào bạn ơi, mình chỉ phết bơ và kem tươi sau khi nấu xong soup là ok à?

12. titoat

titoat Thành viên tập sự

Chị ơi bé nhà chị mấy tháng tuổi rồi ah? Em đọc có nhìu món ngon quá. Em cũng muốn áp dụng cho cún nhà em.
    Chị cho em hỏi với: cún nhà em mới bước sang tháng thứ 8 nhưng em mới chỉ cho cún ăn bột (chỉ lấy nước xưong hoặc nước thịt + rau say nhỏ) liệu những món ăn trên cún em đã ăn được chưa chị?

13. Axon_Edwards

lanh cha lanh chanh. Ăn tốt, ăn như con nhà ấy là hơi muộn ạ. 8th mà vẫn bột thì....:(

14. Axon_Edwards

Là nấu như bth, khi nào gần đc thì cho bơ vào, khuấy tan, ăn thì cho kem tươi vào thôi ấy ạ.

15. minhminhhanh

@trang vân: Uh, thiếu sót mất món tôm nhỉ, đây là món cu con nhà chị thích nhất đấy, chị nấu cháo tôm đơn giản lắm, quan trọng là làm thật sạch tôm thôi em ơi. chị hay nấu tôm biển (tôm đồng mua ko cẩn thận phải tôm nuôi hồ, và tôm đông ít thịt, chỉ hợp nấu canh thôi)
    cháo tôm: tôm rất dễ kết hợp, có thể nấu cùng mướp, rau ngót, bầu, bí xanh, bí đỏ...Tôm mua về rửa sạch, bóc vỏ bỏ đầu (giữ lại đầu có mắt, vỏ để xay ra lọc nước cho có canxi), nhớ bỏ phần hôi ở giữa hai mắt con tôm (nhỏ như đầu tăm ý, nằm dưới lớp vỏ và cái gai nhọn), cứa một đường dọc sống lưng con tôm để bỏ đường phân nữa, tóm lại chỉ lấy phần thịt và vỏ thôi.
    Vỏ thì xay, lọc lấy nước, thịt thì băm nhuyễn hòa vào nước lọc và đem đun sôi lên, cho cháo trắng vào đun tiếp đến độ vừa phải thì cho rau (củ) vào đun cho đến chín. Tắt bếp thì cho dầu ăn vào, đơn giản nhưng ngọt và thơm nên các con sẽ thích đấy.
    Ruốc tôm tươi: nhân nói đến món tôm, giới thiệu các mẹ món ruốc tôm, gọi là ruốc cho oai thôi, vì cháu bây giờ ăn riêng (cháo trắng, canh/rau luộc, thức ăn) nên mẹ cháu lại phải tách các thứ ra, cho ăn chung các thứ trộn nhau (cháo) thì con ko ăn, ăn ít:rolleyes:
    Tôm cũng làm thật sạch, mẹ cháu cũng vẫn xay vỏ lấy nước lọc, tôm để nguyên con, cho vào nồi nước lọc tôm đó luộc chín thì vớt ra, để nguội một chút mới đem mài qua bàn mài, tôm tơi tơi ra, con ăn vừa mềm vừa ko sợ hóc, lại tươi nữa, ko phải rang sấy, bữa nào ăn bữa đấy. À quên, cái nước tôm luộc thì cho rau củ vào là thành canh cho con nhé, đủ cả 3 món: cháo trắng, ruốc tôm, canh tôm:D

Bé nhà chị bây giờ 10 tháng 5 ngày, ngày ăn 2 bữa cháo (cơm nát), sáng có hôm chị nấu cháo, nhưng chủ yếu cho ăn các món dạng súp, như súp khoai tây sữa (thay khoai tây bằng rau củ khác), hoặc bánh mì sữa.
    Bánh mì sữa: món này đi học về làm cho con cũng thấy ủng hộ mẹ, bánh mì gối (chọn bánh mì gối để có thể dễ dàng cắt được, có nhiều ruột hơn) bỏ phần vỏ ngoài, dùng kéo cắt phần ruột mềm thành những miếng cớ đầu ngón tay út của mẹ, đun ít nước cho sôi, thả chỗ ruột bánh mì đã cắt vào thì tắt bếp (để ruột bánh hút nước, mềm và dễ ăn), đợi nguội bớt thì cho sữa tươi/ sữa công thức đã pha sẵn --> rất nhanh, khỏang 3 phút có món cho con ăn, thơm ngon bổ dưỡng:D

16. minhminhhanh

@nhim_linh: Mẹ nó tập cho con ăn thô dần đi, chỗ cháo mẹ nó nấu đấy thì ko xay nhuyễn nữa mà nghiền qua rây, khi con đã quen thì xay thô hơn, hoặc trong khi nấu đánh nhuyễn thôi. Mới tập thì thịt cứ xay nhuyễn nhưng rau thì băm, củ nghiền nhuyễn.
    Theo mình bé nhà bạn ko phải ko thích đồ tanh mà có lẽ bé ko thích cách chế biến đó nữa. Ko nhất thiết phải hầm xương nấu cháo (cháo ngấy, bé khó ăn), ko thấy rau củ trong món cháo của con??, tôm/cá ướp nước mắm rồi cho thẳng vào nồi cháo sẽ ko thơm, ngon.

@titoat: em ơi nước xưong thì chỉ béo và ngậy thôi, nước thịt thì ko đủ (nên ăn cả bã, xác thịt mới tốt), con mới tập ăn thì cứ từ từ, cho ăn dần từ thịt thăn/thịt gà trắng/thịt gà đỏ/thịt bò (thịt bò ko tốt cho sự phát triền của bé bằng thịt thăn lợn và thịt gà - bé chưa hấp thụ dc), sau đó thì đến trứng và các đồ tanh.

17. minhminhhanh

cháo cá quả, cà chua: con mình thích cà chua, cái gì cũng nấu với cà chua, mà cứ nấu với cà chua là con khoái:D. cá đã hấp chín, bỏ da bỏ xương nhé, cà chua lột vỏ, bỏ hạt, mài nhuyễn. cho tí tẹo dầu ăn vào nồi, phi thơm hành khô (hoặc ko cần - hôm cho hôm ko để thay đổi mùi vị), cho tiếp cà chua vào đảo đều...lúc này thơm lắm rồi nhé, cho tiếp cá (nhớ bỏ chút nước để khỏi xém nồi, vừa đun vừa nghiền nghiền cá cho nát - mình thường vớt hẳn miếng cá ra nghiền trên đĩa cũng để kiểm tra xem còn cái xương nào ko), khi cà chua, cá chín, cho cháo trắng vào, đun sôi trở lại thì tắt bếp (có thể cho hành hoa hoặc thì là hoặc cả hai), thêm chút dầu ăn nhé.

cháo cá rô, khoai môn: món này cực kỳ thơm và ngậy, mỗi tội mất thời gian. cá rô đồng làm sẵn ngoài chợ, mang về rửa sạch, luộc chín tới, gỡ xương thật kỹ, đem chia phần cất ngăn đá tủ lạnh, nước luộc cũng chia ra mà cất nhé, sau nấu cháo cho ngọt. Khoai môn bào (hoặc mài qua bàn mài). Phi hành thơm, cho cá rô vào xào thơm (nghiền nghiền cho cá nát ra, con dễ ăn), một lúc thì cho khoai môn đã bào vào đảo đều tay, thả thêm vài viên đá nước luộc cá nữa cho ngọt và khỏi xém nồi, một lúc nữa thì thêm nước sôi đun để khoai nhừ, cuối cùng là cháo trắng, đảo đều lần nữa thì tắt bếp, thêm dầu ăn, hành hoa hoặc thì là (nhưng theo mình dừng ở chỗ dầu ăn là ngon nhất:))

mebaonhi thích bài này.
  18. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

chị ơi con em 7.5 tháng đã ăn được chưa ạ, giờ e cho cháu ăn cháo hạt nhỏ của thành râu ấy ạ, mà e thấy hơi ngậy, thức ăn tươi thì e vẫn phải xay ra cháu mới chịu ăn vì nếu chỉ băm thôi thì cháu ăn cứ hay lợm giọng và bị ho ra (bản thân cháu giờ vẫn đang bị khò khè có đờm từ lúc mới sinh tới giờ chưa hết nữa ạ). thanks chị nhiều

19. minhminhhanh

Con chị 7,5 tháng cũng ăn đủ thứ rồi, nhưng bé nhà em nếu chưa quen ăn thô thì em cũng nấu như thế nhưng xay nhuyễn đến mức bé chấp nhận.
    Theo chị em ko nên cho con ăn đồ thành râu nữa, trước chị cũng cho con ăn xong đọc ở mấy mục bên wtt, các mẹ phàn nàn về chất lượng và "kể tội" ông râu dài này nhập hàng kém chất lượng (hạt sen, đỗ...) về chế thành bột cháo cho các con :x
    Thêm nữa, gạo hạt tấm hay gì đó...(ko nhớ tên) của ông ý chị hầm cho con mãi mà chỉ có hạt nhỏ thì nhừ, mấy hạt gạo to to dài dài thì hầm mãi vẫn cứng, con ăn chị thấy ko yên tâm...bực, bỏ đấy, mấy hôm thấy gạo mốc:? (chị mua hẳn 1 hộp nhựa xịn đựng riêng, để chỗ khô ráo nhé...đồ của con mà)
    Em hầm gạo hạt to ý, nhanh nhừ, khi cho con ăn thì nghiền nhuyễn qua rây.

20. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Đọc mấy món cháo của bạn minhminhhanh ngon quá
    Mình cũng thèm đây
    Nấu cho con xong rồi ăn ké
    he he
    thank bạn nhiều