Món quà vô giá của sự trưởng thành

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi duongmai, 25/4/2015.

1. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

Quá khứ là thứ ta chẳng thể làm gì được nữa, nhưng ta có thể làm rất nhiều cho tương lai của mình. Đừng nuối tiếc những gì đã qua, dù nó đẹp tuyệt vời; đừng e ngại hiện tại và những gì sắp đến; hãy sống đúng tuổi của mình và tận hưởng món quà tuyệt vời của sự trưởng thành.

Sự tự do

Tự do là thứ tuyệt vời nhất khi bạn bước sang tuổi trưởng thành, giờ đây bạn đã có thể làm bất cứ điều gì bạn muốn và bất cứ khi nào bạn thích. Những gì ngày trước bạn muốn làm nhưng người lớn cấm cản kiểm soát thì bây giờ bạn đều có thể làm, chỉ có muốn hay không, và dám chịu trách nhiệm cho việc mình làm hay không thôi.

Được mua những thứ trưởng thành

Tất nhiên, khi đã trưởng thành và tự làm ra tiền, bạn có thể mua mọi thứ mình thích mà không phải trình bày và xin phép ai. Có phải đó là giấc mơ tuổi thơ của bạn không nhỉ? Bạn có thể trải qua thời kỳ mua sắm bốc đồng, và đến một ngày bạn tự nhận ra rằng mình dần dà cũng tự cấm đoán mình hay con cái mua sắm như bố mẹ chúng ta trước đây. Trưởng thành cũng là lúc chúng ta hiểu được vì sao bố mẹ chúng ta làm vậy.

Được tôn trọng

Ngày bé, có bao giờ bạn thấy mình đúng là tầng lớp “thấp cổ bé họng” trong nhà, người lớn dường như chẳng để tâm đến những gì bạn nói. Giờ thì đã khác rồi, tiếng nói của bạn trở nên có trọng lượng hơn trong gia đình. Nếu bạn giỏi và may mắn, bạn có thể được mọi người xung quanh tôn trọng và thậm chí bạn còn có thể gây ảnh hưởng đến người khác, cứ như một siêu năng lực vậy.

Biết mình là ai

Không phải ai cũng tìm được câu trả lời cho câu hỏi “Tôi là ai trong thế giới này?” cho đến tận cuối đời, nhưng hành trình tìm kiếm bản ngã của chính mình là phần quan trọng nhất của sự trưởng thành. Hãy tận hưởng hành trình của cuộc đời bạn và tìm hiểu sứ mệnh bạn được giao phó “khi đến trái đất này”.

Có quyền khác người

Khi còn nhỏ, chúng ta thường bị rèn vào những khuôn khổ do người lớn đặt ra, và chuyện phải bằng bạn bằng bè, phải được như “con người ta” quả là áp lực kinh khủng của những đứa trẻ. Khi lớn lên và trưởng thành, bạn bỗng phát hiện ra một chân lý sáng ngời rằng giống mọi người thực ra cũng chẳng cần thiết lắm, có khi khác người mới “ăn tiền”. Giờ đây, bạn đã có thể thoải mái là chính mình rồi.

Được chịu trách nhiệm

Nghe có vẻ nặng nề nhưng được chịu trách nhiệm về thứ gì đó thực sự rất thú vị. Thử nghĩ xem, bạn được tự mình chịu trách nhiệm về chú cún cưng, chiếc xe máy, laptop, hay hoành tráng hơn là gia đình nhỏ của riêng bạn, thật tự chủ phải không? Nhiều người cho rằng tuổi tác và sự trưởng thành đi kèm với trách nhiệm ngày một nặng nề, nhưng nghĩ vậy tức là đang tránh né đặc quyền làm chủ cuộc sống của chính mình. Được chịu trách nhiệm giúp bạn có mục đích sống rõ ràng hơn, điều này rất giá trị nếu bạn biết rằng cuộc sống không mục đích bế tắc đến thế nào.

Trưởng thành là tốt hơn

Chúng ta hay nhìn vào những khó khăn và áp lực của cuộc sống trưởng thành để nuối tiếc tuổi thiếu niên sôi nổi và vô lo, nhưng hãy nghĩ xem chẳng lẽ 60 năm cuộc đời của chúng ta chỉ tốt đẹp trong 18 năm đầu thôi sao? Chắc chắn là không phải vậy. Những nỗi đau và khó khăn bạn gặp khi bước vào ngưỡng cửa trưởng thành là những thử thách để bạn trang bị cho mình vốn sống và kỹ năng để điều khiển cuộc sống của mình ngày càng tốt đẹp hơn.

Trưởng thành đôi khi thật mệt mỏi, nhưng hãy tin rằng mọi thứ tốt đẹp đang chờ mình ở phía trước? Bạn đã bước qua thời thanh niên vô lo vô nghĩ để bước vào tuổi trưởng thành đầy chông gai của mình như thế nào? Có kỷ niệm nào đáng nhớ không nhỉ?

Nguồn : Sưu tầm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongmai
    Đang tải...

2. no_know

no_know Thành viên tập sự

Đúng là trưởng thành được nhiều thứ nhưng những thứ mất đi cũng nhiều :)

tocxu0918 thích bài này.
  3. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

mất nhiều hơn được, nói thật là buồn lắm

4. giangle_seo

giangle_seo Thành viên chính thức

Cái gì cũng có cái giá của nó, không tự nhiên mà người ta có câu "Khi lớn rồi chỉ ước gì được trở lại là 1 đứa trẻ"

5. i love Bobee

i love Bobee Thành viên chính thức

Lúc nào cũng tự nhủ với lòng phải luôn luôn cố gắng. Khi buồn bã, chán nản, gặp chuyện k may thì luôn tự động viên mình rồi mọi chuyện cũng sẽ qua thôi. Ngay chính lúc này đây e cũng đang gặp 1 rắc rồi nho nhỏ. Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp :)
    Everything will be fine!

6. giangle_seo

Đúng rồi đấy, chẳng ai giúp mình bằng chính bản thân mình. Chúc mn nhanh giải quyết được chuyện rắc rối :)

7. hibabyshop

hibabyshop Thành viên mới

sự cân bằng của cuộc sống mà chị :D

8. trandu30

trandu30 Thành viên đạt chuẩn

trưởng thành thích thật nhưng nhiều lúc cũng khổ sở vì nó, chỉ muốn quay về tuổi thơ còn đi học

9. mẹ mói con

mẹ mói con Thành viên tích cực

cái điều lớn nhất em nhận ra đc khi đang dần trưởng thành đó là: tuổi thơ thật quý giá

giangle_seo thích bài này.
  10. giangle_seo

Cho tôi 1 vé về tuổi thơ :)

11. trungnt771

trungnt771 Thành viên mới

Hồi bé chỉ mong được làm người lớn, lớn rồi chỉ muốn quay về tuổi thơ, làm trẻ con :))

12. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

đọc xong cái này học được nhiều quá

13. giangle_seo

Chuẩn đấy ạ, em cũng chỉ ước thời gian có thể quay trở lại :p

14. me-cubi

me-cubi

huhu, bao giờ cho đến ngày xưa, đúng quá.

15. giangle_seo

Đấy là nhiều khi ta phiêu phiêu muốn vậy thôi chứ thời gian sao quay lại được ạ. Em chỉ tâm niệm 1 điều là cuộc sống khắc nghiệt thế nào cũng vẫn phải chấp nhận nó và cố gắng vượt qua nó vì cuộc đời đâu chỉ có những niềm vui :)

16. trungnt771

trungnt771 Thành viên mới

Xem tạm lại phim bao giờ cho đến thágn 10 tạm vậy mẹ nó. lâu lâu xem phim việt nam cũ cũng thích dã man

17. giangle_seo

Phim này từ lâu lắm rồi ý ạ :))