Một bên là bác ruột, một bên là em gái. E biết giải quyết sao đây?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Me lelam, 25/2/2014.

1. Me lelam

Me lelam Thành viên sắp chính thức

E mong các mẹ bày cho e cách gquyet nhé. Chuyện như thế này ạ. Bác em (chị gái bố đẻ em) lên chăm jup bé nhỏ nhà E. E gái cũng ở cùng với vợ chồng E luôn. Nhưng E gái E và bác ấy đang như mặt trăng với mặt trời. Bác già nên nhìn thấy nó ăn ở bừa bộn (không gấp chăn màn, ăn đâu vứt đấy, ngoài giờ đi học nó chỉ cặp kè cái đt để nt và lướt web), bác bảo, bác thấy "ngứa mắt" lắm. Bác nói thì nó cãi lại, làm cho bác càng ghét. Bác càng ghét, bác lại càng soi. Buổi trưa E tranh thủ ở cq về với con, nhưng bác kể tội nó suốt: từ chuyện trời rét ngày nào cũng tắm, ngày gội đầu 2 lần sạch quá ấy vậy. Lại còn độc địa, mua cái này cái khác về ăn mà mời bác như sợ bác ăn mất đến chuyện bật đt sáng suốt đêm làm bác k ngủ đc. Có nhắc thì nó im, nhưng thỉnh thoảng nó cố tình gây tiếng động để chọc tức bác... Bla..bla. Bác ức quá đến khóc lên rùi bảo từ giờ mặc xác nó, có ăn có học mà ngu... Bla bla...
    Còn con E em thì khi E nhắc nhở nó, nó bảo bác bẩn. Nó mách E, ở nhà bác cho bé nhà E uống sữa, sữa chảy cả vào tai. Bác còn kệ bé, để bé gặm chân bác. Nó còn thấy bác mút cả phần sữa dư trong bình của con E. E nghe, E chỉ biết vậy. Nó thì nó kể vậy, còn bác thì chửi nó điêu toa. Trc đây, Nó có đồ ăn, đồ uống riêng, mời bác, lần nào bác cũng ăn uống của nó. Tính nó vốn độc nên khi thấy bác như thế, nó lại càng ghét bác.
    E cũng công nhận, e gái E tính khí chẳng giống ai. Nó sinh năm 1995, là svien nhưng ý thức, quan điểm lao động thì chẳng bao giờ tự giác dọn nhà cửa, hay nấu nướng. Nhắc nó thì nó làm, làm cho xong. Nó có làm ẩu, nhắc nhở nó thì nó lấy lí do để cãi. Ở nhà mẹ e cũng chiều nó, nghe nó thanh minh thì xuôi tai luôn. E cũng rất đau đầu vì nó, phân công rõ cviec cho nó, nhưng nó cũng chẳng tự giác làm. E cũng phân tích cho nó hiểu nhưng nói đc dăm ba câu thì nó chẳng nghe, nó bảo kệ, sau này thì khác.
    Còn chuyện giữa bác và nó thì giờ cả 2ng chẳng nói với nhau 1 lời. Mấy hnay, nó cũng k ăn ở nhà. E nch với nó về chuyện này, nhưng cũng chỉ nói đc vài câu là nó đã cắt ngang, chửi bác già rồi còn điêu toa. Những j E nói nó gạt luôn. E đem chuyện này kể với mẹ E, mẹ E chỉ nói: tính con này nó thế đấy. Ở nhà bảo nó nó cũng có nghe đâu. Nhưng cũng phải xem lại nữa, giờ bác già nên nhiều khi ăn nói k thật.
    E thì chỉ biết động viên bác, bác bỏ qua cho nó vì tính nó vậy, chẳng ai bảo dsc nó. Nhưng bác bảo t ức lắm, sống cạnh nó như ngươiif đeo đá.
    Chồng E là rể nên k ý kiến. A ấy cũng k biết rõ chuyện ghê gớm đến mức này (vì E giấu mà). Bjo thì E k biết fai sao nữa, E chỉ sợ đến 1 ngày bà k chịu đc bỏ về, k trông bé jup E nữa. Nhưng E cũng k thể bảo, E gái e phải chuyển đi ở chỗ khác. Nhưng nó cũng có vẻ k thoải mái ở cùng bọn e nữa, nhưng bố mẹ e thì muốn nó ở cùng anh chị để yên tâm, với lại chắc nó cũng ngại vì từ đầu nó đã hứa ở cùng vợ chồng em cho gần trường và đỡ tiền nhà. Hic.. Giờ e k biết gquyet sao để chuyện êm đẹp đây.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me lelam
    Đang tải...

2. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Ðề: Một bên là bác ruột, một bên là em gái. E biết giải quyết sao đây?

Mn nói thì có thể em không nghe,nhưng để anh rể nói thì nó phải nghe và suy nghĩ.!
    bởi chị em gái thì nó ko sợ đâu,ở nhà BMe nói nó ko nghe thì bác nó cũng ko co ra gì.
    Nghe chừng cô nàng này cũng lười,ccaaur thả và ích kỉ.
    Còn chuyện bác Gái thì mn cũng phải tìm hiểu,tâm tình vs bác .Người già hay kĩ tính, khó chiều....

hoannha thích bài này.
  3. Mẹ Nấm.

Mẹ Nấm. Thành viên rất tích cực

chị e gái dễ tâm sự, mn thử tỷ tê chị e nói nhỏ với nhau đẻ e gái bớt phần ngang bướng, nhưng bên cạnh đó, mn cũng dành thời gian quan sát xem mọi chuyện đúng sai thế nào rùi tìm cách giả quyết cho hợp lý chứ cứ ở giữ mà chỉ nghe thì ko biết ai đúng ai sai.

4. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Phức tạp nhỉ. Chính vì em gái chị dám gạt phăng ý kiến của chị và cũng chẳng nghe bố mẹ. Lại lười và bẩn nên em cũng chẳng tin cô ấy lắm.

5. Me lelam

E cũng nghĩ như mn vậy. Nhưng khó mn ạ, chồng e thấy E k nói đc nên càng ngại k bảo e vợ. vì a ây là rể nên k muốn nói. Haizzz

6. Me lelam

Chẳng tỉ tê đc mn ạ. Nhắc nhở thì nó thui, xong rùi đâu lại vào đấy.

7. kagome

kagome

Cái vụ em gái đau đầu lắm. Mình cũng ở cùng em gái thôi nhưng mãi chán còn chả buồn nhắc nữa, nhắc nhiều chị em thành ra chị em khó chịu với nhau nhưng mn lại còn có thêm 1 bác nữa thì đúng là nan giải thật đấy! EM nghĩ nên tỉ tê với Bác là mặc kệ nó.

8. nana196

nana196

thế này phải xem lại e gái chị thôi, vì là e gái nên chị phải nói thật, nói rõ nếu e chị k sửa đựoc thì là do e chị rồi, còn nếu e chị sửa đc là do bác ý khó tính,
    ở đây c cứ giải quyết từng người 1, mà e chị là trước tiên, con gái như thế k dc

9. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Mình nghĩ vấn đề chính là ở chỗ em gái bạn ấy, có thể em gái bạn được bao bọc kỹ nên cẩu thả và lười lao động, còn bác gái dù sao cũng có tuổi rồi, suy nghĩ cũng thấu đáo hơn.

10. thuyan16388

thuyan16388 Thành viên rất tích cực

Những cô bé đã được nuông chiều thì thường có tính như vậy. Bạn cần phải nói chuyện với em ấy và cũng nên tìm hiểu về bác gái nữa. Với lại bạn xem thử cô bé thường nghe lời ai nhất và nhờ người đó khuyên bảo. Chứ tình đó sau này mà lấy chồng thì mệt với những mẹ chồng khó tính lắm.

11. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

như thế này mẹ nó là người khó xử nhất :)
    cứ nc lại với em gái xem sao, bảo em ấy là bác lớn tuổi thường khó tính, nên thông cảm và nên tránh

12. physics.hnue

physics.hnue Thành viên kỳ cựu

em là em gái này , cũng chẳng nghe lời bố mẹ lắm nhưng toàn nghe lời chị gái, chuyện gì cũng kể cho chị nghe, chuyện lớn nghe chị, chuyện nhỏ em quyết :D, 2 chị em em cách nhau gần 2 tuổi thôi, đi đâu cũng ríu rít, người ngoài trông vào tưởng 2 chị em sinh đôi :D
    chắc do chị và em gái cách tuổi hơi xa nên khó nói chuyện, gái nhà chị 95 cũng thuộc cái tuổi mải ăn mải ngủ mải chơi, mấy bé sinh viên 95 em quen cũng vậy mà, chúng nó cá tính và cũng khó bảo lắm, phải hợp ý cũng gu, thì nói bọn nó mới nghe, chứ kiểu dạy đời bảo ban là chúng nó ghét ko nghe đâu, bật lại là chuyện bình thường

13. NgaNguyen_2011

NgaNguyen_2011 Bơ sáp Đak Lak

Em là em nghiêng về bà bác hơn!
    Em vẫn chưa thấy bác xấu tính gì hết!
    Cô em chị láo quá! Không duyệt được!
    Là em chắc em quát cho luôn! Chị cứ nói chuyện với nó xem sao.
    ĐỪng nói cho chồng làm gì, chồng càng đau đầu, chả hay tí nào!
    Haizzz, em là em nóng tính, là em thì em mắng nó lâu rồi!

14. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

các em trẻ nói thật giờ lười và bừa bộn lắm, nhà mình mới có 2 em họ đến ở nhờ, lúc nào cũng bày ra nhà như cái bãi rác, nhắc nhở nhiều mà vẫn đâu vào đấy, suốt ngày ôm lấy cái máy tính và điện thoại thôi, bác bạn khó chịu là đúng rồi

15. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

em nghĩ em gái thì phải kỷ luật hơn ạ, bác già rồi còn lên chăm con chăm cháu, điều quan trọng nhất là phải tôn trọng bác, em gái chủ top được chiều quen, con gái thì cái đầu tiên là phải sạch sẽ gọn gàng, cái đấy lại còn khiến người xunh quanh nhắc nhở thì chán thật

16. mecunhoi

mecunhoi Thành viên rất tích cực

tha dua em ra cho no tu boi thoi mn a. Svien roi ma y thuc kem qua, tai ca nha bao boc no qua ma. Mn nen de be em tu can nhac va quyet dinh, con ba bac thi thu thi tam su va dong vien ba ay la toto nhat.

17. Me lelam

E cảm ơn các mn ạ. E nchuyen riêng, phân tích rồi. Nhưng vẫn chứng nào tật đấy, giục thì làm cho xong, k giục thì thôi. Còn với bác, e cũng nói hết nước hết cái. Giờ thì cả 2 bác cháu, k ai nói với nhau 1 câu nào. Bác thì vẫn càu nhàu kể với e về tật xấu của nó. Giờ thì e chỉ bit im lặng nghe. E pó tay rùi, cứ để mọi chuỵen trôi qua như vậy thui.

18. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

Em gái chị sống như thế là không được mà
    dù bác có nói gì cũng nên nghe chút vì người lớn trong nhà, lại là bác của chồng chị gái nữa
    Sống chỉ biết cái tôi của mình thi sau này ra xã hội biết sống làm sao được ạ
    Chị nên nói chuyện với em gái cho 2 chị em thoải mái, chứ anh nhà mà nói là chuyện lại to đó ạ

19. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

mình cũng nghĩ là nên xem xét lại em gai bạn

20. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

căng quá mẹ nó ạ nếu ko nhường nhau thì khó sống lắm hiccccccccccccccccccccccccccc