Kinh nghiệm: Một Mình Chăm Con. Muốn Chết Quá :((

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi bunnymama, 20/12/2010.

1. Sapa

Sapa Thành viên chính thức

2. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Ðề: Một mình chăm con. Muốn chết quá :((

Ax, bái phục, mẹ cháu mới sinh mà trông con 1 mình, mình đây trông 1 mình 2 đêm, 2 ngày mà phải truyền nước nè, rùi sau đó xin về ngoại nửa tháng đến khi có ng giúp việc mới về.

Sửa lần cuối: 30/12/2010
  3. Mẹ Mây biếc

Mẹ Mây biếc Thành viên rất tích cực

Em hồi mới sinh cũng y hệt chị ấy, cũng bế con nhong nhong cả đêm, 1 tiếng pha sữa cho con bú một lần, 1 tay bế con 1 tay bê phích nước sôi lên pha sữa, xong cả ngày hôm sau đờ đẫn như người sắp chết vẫn cứ phải bế bé, cho bé ăn, ru bé ngủ. Đọc tâm sự của chị thực sự em thấy rất thương chị. Cho phép em hỏi chồng chị để làm gì mà không giúp đỡ vợ thế? (chồng em đi công tác miền núi 3 tháng liền ngay hôm sinh con, nhưng ngày nào anh ấy cũng gọi điện về động viên vợ, lúc nào cũng khổ tâm vì không thể giúp vợ). Em không thấy vai trò của anh nhà chị đâu cả? Và chị chồng của chị có con không mà lại không thương chị như thế? Nếu là em thì em chẳng quan tâm đến việc chị ý phản đối hay dọn đi đâu ở cả. Con mình la quan trọng nhất. Mình không thương mình, không tự chăm cho mình thì lấy sức đâu mà chăm con mình? Nếu có phải "chiến đấu" thì chị nên làm rõ cho chồng hiểu hai mẹ con bây giờ là quan trọng nhất, phải chăm sóc cho hai mẹ con, còn ai không giúp đỡ được thì cũng đừng có gây khó dễ. Người trong một nhà không thương nhau thì còn ai thương nhau? Em nghĩ cứ để anh nhà chiến đấu, chị và bé cứ nghỉ ngơi cho lại người chứ cứ thế này chả mấy chốc mà chị gục mất thôi. Kinh nghiệm của em đấy.
    Trước em hiền lắm. Nhưng từ ngày sinh con xong phải "chiến đấu" để tự bảo vệ mình và con, em thấy mình mạnh mẽ lên nhiều lắm. Chồng em cũng rất ủng hộ việc vợ tự biết bảo vệ mình (trước gia đình chồng) vì anh ấy ở giữa đôi khi cũng không thế làm quá. Chị cố gắng lên nhé!

4. hat_de_cuoi

hat_de_cuoi Thành viên rất tích cực

Thương mẹ nó thật đấy, trước em không đến nỗi vất như vậy nhưng cũng stress muốn chết, suýt bị cái gọi là "trầm cảm sau sinh" luôn đó

5. bunnymama

bunnymama Thành viên sắp chính thức

Uh. Mình cảm giác mình ngày càng giống bạn vậy. Ngày trc mình hiền lắm. gì cũng cam chịu. Nhưng giờ chị chồng nói mình câu nào không đúng là mình nói lại. Chính kiến rõ ràng của mình nên chị ý cũng chẳng dám nói gì mình cả. Nhiều khi mình nghĩ và lo sợ sau này sẽ thế nào, liệu mình có bị ghét ko. Sợ đến 1 ngày sẽ thành cãi nhau với nhà chồng. Nhưng mỗi khi mình bị nói khảy hay bi gán vào điều gì đó như " em phải thế này con phải thế kia " Mình lại sẵn sàng nói ra những điều mình nghĩ. Có lẽ giờ mình đã có 1 bản năg phụ nữ chăng?

6. bunnymama

bunnymama Thành viên sắp chính thức

Em buồn lắm. Không phải tại em ít sữa hay con ko bú nên mất sữa như mẹ chồng em hay nói mà là chỉ sau 2 chục ngày chăm sóc con 1 mình. 1 ngày em ko uong dc 1 coc nuoc, ăn ko nổi 1 bát cơm. lại còn mệt mỏi buồn phiền nên mới mất sữa. Mẹ chồng thì hay nói" mẹ biết ngay mà, nó ko bú là mất sữa ngay... con phải ăn uống vào ko xanh xao thế này bố mẹ con lại bảo nhà chồng bóc lột, Chồng con nó phải đi làm chứ, khổ thân cái thằng đang tuổi ăn tuổi chơi thì lại phải vợ con..." Em thực sự rất chạnh lòng, sinh xong cả người em như quả dưa bở đen sì, bụng thì sổ ra 1 đống. Chăm con 1 mình, giờ nhìn lại em mới 20 mà không khác nào 30. Mẹ chồng em nói: con không phải làm gì hết. ở nhà ôm con chả không sướng ah? Chồng con ko nuôi đc con thì để mẹ nuôi. Em cảm thấy như mình sẽ sống như vậy mãi mãi bên đứa con. Như 1 địa ngục vô tận ko bao giờ kết thúc. Nhưng từ khi em quyết tâm thuê 1 người mặc kệ mẹ c chị c nói thì từ lúc đó em hiểu ra cuộc sống là do chính mình quyết định...

7. Chin iu cua me

Chin iu cua me Thành viên rất tích cực

Bạn có thể thuê người chứ mẹ Chin chiến đấu ròng rã 8 tháng nay rồi. Nhà chồng đông người nhưng ko ai giúp được chút nào hết, ai cũng bảo chăm con là việc của mẹ. Cũng phải chịu chứ than ai bây giờ. Thuê người thì nhà chồng ai cũng phản đối vì sợ người lạ vào nhà ở :(. Mẹ Chin gần 4 tháng đầu ko ngày nào được ngủ quá 3 tiếng, Chin lại hay nôn trớ, thức đêm và khóc. Mẹ Chin cho Chin về ngoại lúc 5 tháng, trộm vía Chin ngoan hơn chút vì ngủ đêm nhưng ăn vẫn nôn suốt. Ai gặp cũng bảo đẻ như mẹ nó thì chả ai dám đẻ nữa ý. Mẹ Chin nhiều lúc cũng hay cáu gắt vì mệt mỏi quá nhưng lúc quá đà con khóc mẹ cũng ôm con khóc theo.

Hy vọng bạn vượt qua được. Cố lên nhé :x

8. beoem

beoem Thành viên chính thức

Chia sẻ nỗi vất vả với bạn.Mình cũng đang có con nhỏ 7m, nhà có mỗi 2 vợ chồng, nội ngoại đều ở xa k ai giúp được. 2 đứa cố gắng tự sắp xếp cv đến khi con tròn 2 tháng thì oải quá phải bồng bế nhau về ngoại. Một mình chăm con mệt lắm, bạn nên nói chuyện với chồng hay về nhờ ngoại giúp 1 thời gian đi bạn ạ.

9. Tieuho_82

Tieuho_82 Thành viên rất tích cực

Chúc mừng mẹ nó đã tìm ra hướng giải quyết tốt nhất. Thời đại này nếu không quá khó khăn về kinh tế thì khi sinh mình vẫn nên thuê người giúp việc. Mỗi người san sẻ công việc một chút sẽ đỡ đi rất nhiều. Mẹ nó cũng nên để chồng chia sẻ bớt công việc nữa để chồng mình có trách nhiệm với việc nuôi con cái. Nếu chồng đi làm ban ngày thì tối về có thể giúp vợ trông con, chơi với con cho vợ rảnh rang chăm sóc bản thân mình một chút. Mình sắp sinh em bé, chồng mình bảo nhờ mẹ chồng lên chăm nhưng mình xác định chỉ nhờ mẹ lên chơi với cháu thôi, mình chủ động thuê người giúp việc ngay từ trước khi sinh. Nhièu trường hợp mẹ chồng lên chăm cháu rồi lại thấy vất vả quá mà nảy sinh xích mích thì mệt lắm.

10. kem_bong

kem_bong Thành viên tích cực

Cũng gần giống nhà mình, mang tiếng có bà nội lên giúp đấy, nhưng ban đêm toàn 1 mình làm cả, từ pha sữa, bế bồng, các kiểu, chồng vào bà nội nằm ngáy pho pho, kể cả lúc bà nằm cạnh, con khóc, mình "vượt rào" qua bà để pha sữa cũng ko biết gì. :)) , mình còn phải nấu cơm phục vụ mẹ chồng cơ, mới sinh có 10 ngày mà đã phải cơm cơm nước nước rồi bạn ạ. Cuối tuần mẹ đẻ mình sang hỏi là có phải ở lại không? mồm bảo là không mà nước mắt cứ rơi lã chã, hix hix. Cho nên xác định là con mình mình chăm chứ ko nhờ vào ai cả bạn ạ, rồi dần dần cũng quen đi và ko thấy xì trét như ban đầu nữa.

11. nhung lady

nhung lady Thành viên rất tích cực

hjx...toan cac me tam su giong nhau.ku nha minh dc 4 thang thi minh cung pho ca ng ra 4 thang...lung dau ko thay do j ca...nhieu dem cung vuot rao pha sua nhu me j ay ma phai lom com bo doc,bo ngang men men theo thanh giuong.oi...the moi biet ko fai chi minh minh hay keu ca.luc de xong met moi san nen hay cau nhu ba gia ay nhi

12. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Cố gắng lên bạn ạ. Khi con lớn một chút thì đó lại là niềm tự hào của bạn. Tự hào vì khả năng vượt khó của mình. Tự hào vì mình độc lập mà không phụ thuộc vào người khác. Sau này nuôi dạy con, quyết định của bạn sẽ có trọng lượng hơn.

Bây giờ bạn nên tranh thủ ngủ khi con ngủ. Khi nào con dậy chơi thì tranh thủ giặt tã cho con. Còn dọn dẹp nhà cửa có thể thuê người giúp việc theo giờ hoặc theo tuần nếu không muốn có người lạ trong nhà. Giờ chăm sóc bạn và con quan trọng nhất, các việc khác có thể gác lại.

13. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Hum nay lọt vào top này đọc được suy nghĩ của em thấy đúng quá. Đúng là mình hãy lo cho mình và con mình trước em ah, đừng nghĩ những người khác nghĩ thế nào, mệt lắm, cũng chả cần cam chịu vì họ cũng chả hoan nghênh điều đó đâu. Chịu được 1 lần họ sẽ lấn thêm lần nữa, cứ thế rùi mình không sống cho mình được chút nào em ah

14. me.be.bum

me.be.bum Thành viên rất tích cực

hoàn cảnh của mẹ chủ topic này giống em quá, nhưng e may mắn hơn là chồng e cũng thông cảm và đỡ e, mặc dù là rất rất vụng :( e cũng từng bị stress vì nuôi con, con quấy kinh khủng, buổi đêm cứ phải 3, 4h mới ngủ, chậm cho nó ăn là gào khóc rồi hờn dỗi, dỗ nó đến hàng tiếng đồng hồ, bế trên tay rồi mà vẫn cứ khóc ngằn ngặt như ai cắn ai cấu, nằm cũng ko chịu, ban ngày ngủ tầm 15ph là tỉnh, là khóc quấy, ăn bao nhiếu trớ bấy nhiêu, suốt ngày thay quần thay áo ướt... mệt bờ phờ vì con vs cái, e ko thể trụ ở nhà nội, vì bà nội ko hề giúp đỡ ji, từ ngày e sinh thằng cu ra, bà nội chưa bh biết thức đêm trông cháu, chưa bh phải tắm hay rửa đít đổ bô cho cháu, thậm chí là thay bỉm, cứ 2 mẹ con e chiến đấu, e phát dồ cả người luôn khi thấy mẹ chồng cứ lượn qua lượn lại trc mắt đi chơi đi bời trong khi con dâu và cháu đích tôn cứ đánh vật, e phải lấy đủ cớ để trốn về ngoại, bà ngoại trông đêm đỡ đần mình còn ngủ, nhưng vài hôm lại có tráp từ nhà nội gọi về, thật sự là e sợ lắm, như ác mộng ấy, về đc vài hôm e kiệt sức vì thiếu máu, mặt mũi quay cuồng chóng mặt đau đầu kinh khủng vẫn phải đừng bé con dỗ con, rồi e lại trốn về nhà ngoại, cứ đi đi về về, ng ngoài nhìn vào cứ mắng e là tha con đi đi lại lại nh, nhưng đâu có hiểu nổi cho cảnh 2 mẹ con đáh vật vs nhau ntn, chồng cứ bắt về, e ko về, thế là cãi nhau, giận nhau mấy ngày trời, stress kinh khủng, con lại ốm, thế là mất sữa...cuối cùng e cho bà nội bế cháu 1 lúc, sợ quá kêu mệt, sao mà quấy thế, thế là ko ý kiến việc e về ngoại, nhưng cũng có vẻ tức nên chẳng thèm lên thăm cháu :((, làm dâu, làm vợ, làm mẹ thật mệt các mẹ ạ, nhiều lúc ước ji mình là thằng đàn ông cho đỡ khổ,thôi thì mình đành phải chịu, cố gắng vượt qua mấy tháng đầu,,mang nặng đẻ đau, nuôi con vất vả chỉ mong con khỏe mạnh, thông minh sau này báo hiếu mẹ...mẹ chủ topic cố gắng chia sẻ nhiều vs các mẹ trên diễn đàn, bạn bè, để ko bị stress, nhiều ng cũng bị trường hợp như chị em mình rồi thành trầm cảm đấy...

15. bonghong47

bonghong47 Banned

cố gắng lên mẹ nhé! khổ thật đấy.Tâm sự với chồng để tìm thêm người trông bé hộ cho.PN sinh xong cần được nghỉ ngơi nhiều, chứ ko sau này mệt lắm!

16. vietha09

vietha09 Bắt đầu tích cực

Mình cũng cùng tâm trạng với mấy mẹ này. Cũng từng mệt mỏi, stress không chỉ vì chăm sóc con mà còn vì nhiều việc khác nữa. Mình cũng bị mất sữa. Nhưng mình về nhà đẻ khi con sang tháng thứ 2, rồi mình ở lỳ đấy đến khi con hơn 4 tháng tuổi. Thế nên mình cũng lấy lại được sức. Nhưng mình có điều này muốn chia sẻ với các mẹ. Dù mình thuơng chồng đi làm cả ngày vất vả thế nào thì cũng phải chia sẻ với chồng việc chăm sóc con cái. Mình cứ sợ các ông không biết làm, nhưng thực tình nếu mình hướng dẫn cẩn thận thì các ông đó đều làm tốt cả. Thời kỳ đầu thì chồng mình chỉ thỉnh thoảng giúp vợ. Nhưng đến bây giờ, nếu mình bận đi công việc cả ngày thì chồng mình có thể thay mình chăm sóc con từ việc cho ăn đến ngủ... tóm lại là từ A->Z. Nếu các mẹ chia sẻ công việc với bố cả việc chăm sóc con cái và chăm lo gia đình thì các mẹ sẽ đỡ mệt và stress hơn nhiều. Cố lên các mẹ nhé, hãy nghĩ đến con, hãy đem lại cho con những điều tốt đẹp nhất. Chỉ nghĩ thế thôi là các mẹ sẽ vượt qua được mọi khó khăn gian khổ.

17. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

có chăm con mới thấy thương cha mẹ.mới thấy dc cái khổ cực của những người làm cha mẹ.không sao dâu bạn chủ toppic.mai mốt con mình lớn sẽ báo hiếu mình

18. Ch.giang

Ch.giang Thành viên mới

minh cung vua sinh em be duoc gan 8 tuan, minh chia se ban it kinh nghiem nhe, moi khi be khoc ko nhat thỉe la ban phai be be len ngay dau,hoac khi ban da biet be dc an no roi, bim cung vua thay thi ban cu de be khoc di, chi 1 lat la be tu ngu thoi, hoi dau minh thu lam the, nhung that su nghe be khoc sot ruot lam, chimuon be len ngay, ve sau minh phai nghi ra cach sang phong khac de ko nghe tieng be khoc, khoang 10p sau quay lai la be da ngu roi,t hat su la ban phai that kien nhan, be nha minh bay gio cu e, a 1 luc roi tu ngu, hoac co khoc thi minh chi vo vao nguoi be, nung may cau la lai nam im tu ngu, nhu vay minh cu do met moi rat nhieu, me do strret han

19. babywash

babywash Banned

Các mẹ fai cần người giúp chứ, 1m như thế xitret ---> là biểu hiện của trầm cảm sau sinh và ----> mất sữa đấy hic thương các mẹ quá, cố lên, các ông chồng đâu, fai biết chia sẻ với vợ con chứ.

20. memiho

memiho Thành viên tập sự

có chồng và gia đình chồng mà còn vất thế, nếu những người không có chồng phải sinh con một mình không hiểu họ chịu đựng thế nào nhỉ các mẹ.