Một Số Cách Kiềm Chế Cơn Tức Giận >> Các Mẹ Đã Bao Giờ Làm Chủ Được Sự Nóng Giận Chưa?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mebongphunmua, 13/5/2013.

1. mebongphunmua

mebongphunmua Tư vấn Luật miễn phí

Trong cuộc sống, nhất là cuộc sống của những người đã có gia đình không tránh khỏi những lúc chúng ta nóng giận, nổi điên, quát tháo thậm chí văng những lời lẽ khó nghe với người xung quanh, dù đó là người thân hay bạn bè ta. Một điều chắc chắn là khi tức giận ta không còn đủ tỉnh táo để suy nghĩ đắn đo gì nữa, không kiềm chế, điều tiết được cảm xúc khiến cho chính bản thân và người khác đều bị tổn thương. Rồi khi đã bình tĩnh trở lại, ta thấy mình thật điên rồ, thấy hối hận thì cũng đã muộn, hình ảnh của ta đã bị méo mó dần đi.
    Chúng ta là những người phụ nữ, việc cơ quan, việc nhà, chồng con, họ hàng... cái vòng luẩn quẩn ấy dễ khiến tần suất cơn nóng giận của chúng ta tăng hơn nhiều. Đ
    ể khống chế được cơn tức giận của mình thật sự rất khó, nhưng chỉ cần chúng ta hình thành cho mình thói quen kiềm chế cảm xúc thì nhất định sự tức giận sẽ không thường xuyên xảy đến với mình. Những điều này bản thân mình đã áp dụng và thấy nó có đôi chút hiệu quả. Mình mong rằng qua topic này, chúng ta sẽ cùng nhau chia sẻ những kinh nghiệm thực tế của bản thân, hoặc cũng có thể xả xì tres, nghe những lời khuyên chân thành từ nhau. Từ đó, cùng nhau kiềm chế cơn nóng giận và có một cuộc sống gia đình, các mối quan hệ xã hội tốt hơn. Cảm ơn cả nhà!

------------------------------------------------------------------------------------

Lời nói nhẹ tựa mây bay
    Dường như nguyên nhân dẫn đến cơn nóng giận của chúng ta đó là do lời nói của người khác. Nhiều khi ta biết họ đang cố tình khiêu khích nhưng bản thân lại không kiềm chế nổi cảm xúc của mình. Đáng trách là ta quá coi trọng những gì người khác nói mà bỏ quên tiếng nói từ bên trong mình. Tiếng nói bảo vệ chúng ta trước những nguy cơ bị xâm hại danh dự và lòng tự trọng.Có nhiều người thường bỏ ngoài tai những gì người khác nói, không phải vì họ coi thường người khác mà cảm thấy những lời nói đó căn bản không ảnh hưởng gì tới họ. Vậy nên bạn cũng hãy hình thành cho mình thói quen những gì cần phải nghe và bỏ ngoài tai những điều không cần thiết. Điều này sẽ giúp bạn tránh được những cảm xúc tiêu cực. Bên cạnh đó hãy lắng nghe những lời góp ý chân thành, đừng quá quan tâm những gì người khác nói, hãy lắng nghe lời nói của tâm hồn mình để bảo vệ bản thân trước nhưng lời nói xỏ xiên của người khác.

Vững như bàn thạch
    Chỉ cần bản thân bạn vững vàng trước mọi chỉ trích, mọi lời nói của những người xung quanh thì bạn sẽ ít khi bị ảnh hưởng tiêu cực vì những gì người khác đối xử với bạn. Có người chỉ cần người khác đối xử không tốt đã đem lòng giận dỗi cứ ngỡ mình là trung tâm của thế giới. Đừng bao giờ để cảm xúc chi phối quá nhiều đến bạn. Hãy vững vàng trước những lời chỉ trích của người khác. Bạn biết đấy, chỉ những ai thực sự quan tâm đến bạn, yêu thương và quý trọng bạn họ mới góp ý chân thành với bạn. Còn những ai ghen ghét, tỵ nạnh với bạn họ chỉ trích và không ngần ngại lên án bạn. Vậy nên, chỉ cần bạn lắng nghe những người yêu thương bạn nói bởi họ mới là những người chân thành với bạn nhất.

Điềm tĩnh trước mọi biến cố
    Chúng ta thường nóng giận trước những biến cố không may ập đến. Những lúc ấy chúng ta không suy xét mọi ngõ ngách của vấn đề mà thường chỉ biết oán trách những người gây ra sự việc đó. Nếu không có sự điềm tĩnh thì chắc chắn chúng ta sẽ chẳng giải quyết thấu đáo công việc của mình.Hình thành cho mình thái độ điềm tĩnh trước mọi biến cố của cuộc sống, như vậy chúng ta sẽ sống cuộc sống tốt đẹp hơn và dễ dàng hơn. Chỉ cần một chút bĩnh tĩnh chúng ta sẽ giải quyết được những công việc tưởng chừng như không thể, còn cứ nóng giận một cách không kiểm soát được thì chẳng bao giờ chúng ta vượt qua được những biến cố lớn của cuộc đời.

Ngang tàng một chút
    Một chút ngang tàng để bạn có thể đối đầu với những ai thiếu thiện chí sẵn sàng gây chiến với chúng ta. Có những người chúng ta cần phải nhường nhịn cho họ nhưng có những kẻ chúng ta cần phải cứng rắn và sẵn sàng đối đầu với chúng.Đừng yếu đuối để rồi bị người khác bắt nạt rồi trút giận lên những người thân của mình. Trong cuộc sống rất nhiều lần chúng ta chứng kiến cảnh bạo lực giữa các thành viên trong gia đình bởi họ khi họ bị bắt nạt họ không làm gì được kẻ kia cho nên họ chỉ biết trút cơn nóng giận của mình lên các thành viên khác. Điều này chỉ khiến cho cuộc sống của họ ngày càng tồi tệ hơn mà thôi.Vậy nên, bạn hãy học cách khống chế cơn nóng giận của mình bạn nhé, rất có thể chúng ta sẽ phải đối đầu với những điều không hay xảy đến, nhưng đừng bao giờ để mất kiểm soát hành vi và lời nói của mình. Có khi những lời nói đó sẽ làm cho chúng ta phải trả một cái giá rất đắt đấy, bạn ạ.
    [HR][/HR]
    ĐÂY LÀ CÁCH KIỀM CHẾ TỨC GIẬN CỦA CÁC MẸ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebongphunmua
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 11/7/2013
  2. mebongphunmua

Ðề: MỘT SỐ CÁCH KIỀM CHẾ CƠN TỨC GIẬN >> Các mẹ đã bao giờ làm chủ được sự nóng giận chưa?

Dưới đây m sẽ update chia sẻ của các mẹ!

3. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

Ðề: MỘT SỐ CÁCH KIỀM CHẾ CƠN TỨC GIẬN >> Các mẹ đã bao giờ làm chủ được sự nóng giận chưa?

cái này khó tránh khỏi lắm, em cũng chẳng đủ bản lĩnh để kiềm chế cơn giận, em mà tức thì xả hết rồi thôi. nhiều khi nghĩ lại thấy mìnhg iận quá mất khôn, mong học hỏi được kinh nghiệm từ chủ top :)

4. hoatuyet109

hoatuyet109 VCB 0611000186782

E cũng hay nổi nóng lắm, mạng hỏa mà, nhà e hai vc suốt ngày chí chóe chị ak, đúng cái e quan tâm rùi, hi vọng các chị đi trước sẽ cho bọn e một chút kinh nghiệm chứ thực tế là bản thân e nhiều lúc dặn lòng k đc nóng nhưng mà lửa nó cứ thế phát ra huhu

5. lanphuong911

lanphuong911 Bắt đầu nổi tiếng

Các cụ đã dạy " một điều nhịn là chín điều lành" nhưng mấy ai thực hiện được đâu Lúc nóng giận cứ muốn xả ra cho hết....

6. mebongphunmua

Chính vì thế nên m rất muốn các mẹ có thể chia sẻ với nhau xem các mẹ thường tức giận về những chuyện gì? thường khi tức giận các mẹ hay làm gì>.......
    từ đó các mẹ sẽ trao đổi xem làm sao để khống chế dần các cơn tức giận

7. myhat

myhat Thành viên tích cực

Nóng giân quá mất khôn,mình cũng chẳng kiềm chế được, sau mỗi lần nóng giận nghĩ lại thì thấy mình ko nên như vậy. Haizzzzzz

8. yeu-chong-con

yeu-chong-con Thành viên rất tích cực

Cái này cũng khó kiểm soát lắm. Nhiều khi chỉ vì một câu nói lúc nóng giận mà mất đi hết cả cái lòng tốt bấy lâu của mình ấy chứ. Khi bình tĩnh thì cái gì chúng ta cũng nghĩ là mình làm được nhưng khi mà điên lên rồi thì.....Mình là điển hình đây. Đang cố gắng học cách kiềm chế bản thân để con giai không bị mắng oan và chồng không thấy sợ.Hichcihic

9. hoatuyet109

CHị giống e thế, e cũng mỗi lần nguôi cơn tức giận xong là thấy sao lúc đó m rồ thế, ăn nói linh tinh chả giống m gì cả, thế nhưng khi mà cái tổ ong bị chọc thì y như rằng cứ nổi nóng đùng đùng chẳng nhớ ra mà kiều chế :D

10. tuyetmaicfa

tuyetmaicfa Mẹ Conan

Nói thì dễ nhưng thực hiện thì khó lắm, mình là 1 điển hình. Điên lên là nói hết :)

11. NGUYỄN VĂN THÙY947629309

NGUYỄN VĂN THÙY947629309 Hotline: 0988.169.470

đây là của riêng bác, hay bác lấy từ sách ra vậy?

12. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Lý thuyết để kiềm chế nóng giận thì dễ. Nhưng thực tế thì không dễ dàng đến thế.
    Các mẹ chia sẻ thực tế kiềm chế nóng giận của các mẹ đi nào.

13. hoatuyet109

M nghĩ là chị í lấy từ lý thuyết thôi, thế mới bảo khó, cần các mẹ chia sẻ

14. bocuavit

bocuavit Thành viên tập sự

Chắc là mềnh mát tính, chưa bao giờ nổi nóng với con. Dù chúng nó nghịch như quỷ sứ. Hay là tại sợ bố quá nhỉ???:-k

15. mebongphunmua

hihi, nhưng top của m là đang chia sẻ về cách kiềm chế cơn tức giận mà bố nó, đâu pải chỉ kiềm chế tức giận với con thui, con nít thì m có thể k nổi cáu mấy, nhưng mà... haizza còn nhiều mqh xã hội, nhiều lúc k muốn cáu đâu zưng mà...

16. mebongphunmua

Uhm đúng ồi e, chị xem trên internet thử làm nhưng thấy hiệu quả k cao lắm, những cơn tức giận vẫn đều đều nhất là lúc nào áp lực công việc cao :(

17. Mebodaivuong

Mebodaivuong Thành viên rất tích cực

Mình cũng điên lên là quên hết tất cả, mặc dù lúc nào cũng tâm niệm phải học kiềm chế

18. nguyenlizy

nguyenlizy

Em kiềm chế cơn giận khá tốt, cứ sợ lúc nóng nói nặng lời làm đau lòng người khác hoặc làm sự việc tồi tệ hơn. Trước giờ chưa cãi nhau với ai đâu ạ, chỉ có giận dỗi thôi. Nhưng không nói ra lại rất bực mình, không muốn thở được ấy ah. Thế là em lấy giấy ra vặn xoắn lại rồi ra sức kéo phá nó, cho đến đỡ bực mới thôi. Có một nghiên cứu là khi nóng giận người ta muốn đập phá, nhưng thế khá tốn kém, em không theo được.

mebongphunmua thích bài này.
  19. mebongphunmua

hehee, cách của e cũng hay nhỉ, nhưng chắc là hơi tốn giấy với chị đây, chắc pải chuẩn bị sẵn một tập giấy nháp :D

20. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Em nhiều khi cũng k kiềm chế đc, lúc tức giận cái gì e cũng điên máu lắm, xong nhiều khi cũng phải hối hận đấy, vậy mà vẫn k chừa đc cái tính này