Kinh nghiệm: Một số loại thuốc tốt cho bé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Rồng mập, 6/6/2015.

1. Rồng mập

Rồng mập Thành viên chính thức

Chào các mẹ, nhân dịp rảnh rỗi em muốn chia sẻ một số loại thuốc tốt (em đã dùng cho con) để giúp chị em dễ dàng hơn trg khi chọn mua thuốc. Giờ thị trường thuốc loạn quá ko biết đâu mà lần. bài này nếu có thời gian em sẽ cập nhật thêm hoặc chị nào có tên thuốc hay chữa đúng bệnh thì cùng chia sẻ nhé!

1. Thuốc chữa muỗi đốt (rất cần trg mùa hè)

+Dung dịch thảo dược An Bảo (nhà thuốc nào cũng bán) giá rẻ, hiệu quả tốt, dùng cả cho Trẻ sơ sinh.

+Phenagal (có thể em viết sai nhg hỏi ng bán thuốc chắc chắn họ biết) – em được bác sĩ mách cho nhg loại này ko đc bôi nhiều mà chỉ chấm 1 ít lên đúng vết muỗi chích, dùng nhiều sẽ ko tốt vì có chất gì đó gây đào thải canxi

+Chodimin Cream – dược sĩ tư vấn, loại này em vẫn đang dùng nhg có vẻ cũng bình thường ko tốt = An Bảo.

Bạn em còn dùng thuốc của Nhật rất đắt (mấy trăm nghìn 1 tuýp) mà hiệu quả cũng ko rõ rệt nhg em nói thật là cứ An bảo mà dùng cho lành, lại rẻ. Xin nói rõ là em ko đi tiếp thị mà cũng ko có ng nhà họ hàng gì bán thuốc nên các chị yên tâm nhé.

2. Sữa tắm (ko phải thuốc nhưng tiện em nói luôn chắc có mẹ cần):

- Loại thông dụng:

Lactacyd baby giá ba bốn chục ngàn dùng khá tốt cho trẻ nhỏ, cả Trẻ sơ sinh. Em đang dùng loại Lactacyd Milky (lọ màu xanh lá cây có hình em bé) mùi thơm hơn loại bình thường & có thêm thành phần sữa nên giá đắt hơn chút, em mua trg siêu thị Fivimart giá 80k thì phải (em mua lâu rồi nên ko nhớ rõ). Một lọ xài được khá lâu đấy ạ dùng cả tắm & gội luôn.

- Loại dành cho trẻ em/ ng lớn có bệnh về da:

Cetaphil hoặc Gammaphil dạng sữa tắm giá khá đắt (Gammaphil em mua ở nhà thuốc BV là 242.000đ/1 chai) loại này đặc biệt dành cho ng bị viêm da hoặc da nhạy cảm ko sử dụng được xà phòng, thích hợp mọi loại da. Trẻ sơ sinh cũng có thể dùng được. Thành phần ko chứa kiềm, hương liệu , ko tạo nhân trứng cá (ngoài vỏ ghi thế em chép lại thôi nhé) có tác dụng làm sạch & dưỡng da. Chú ý là chị em nào thích các loại xà phòng, sữa tắm có mùi thơm thì sẽ hơi thất vọng với loại này vì nó ko tạo bọt & chả có mùi gì đâu ạ.

3. Thuốc chữa mẩn ngứa:

Dành cho trẻ nhỏ:

Loại hay dùng nhất là thuốc xanh metylen (viết sai chính tả các mẹ thông cảm). Loại này con em từ lúc 2 tuần tuổi đã dùng vì bị viêm da cơ địa do tắm lá mà ko tráng lại = nước sạch. Đây là kinh nghiệm các mẹ phải ghi nhớ là đừng mù quáng tắm các loại lá cho con vì giờ ng ta phun thuốc nhiều. Có tắm lá thì cũng nhất định tráng qua 1 chậu nước sạch rồi mới lau khô ng cho con nhé. Vì da trẻ rất mỏng manh & chưa quen với môi trường bên ngoài. Với em thì 1 là nước trắng, 2 là sữa tắm mà xài thôi ạ. Khi dùng các mẹ lấy bông tăm ngoáy tai mà chấm thuốc & bôi lên vết mẩn ngứa nhé. Ngày bôi 2 lần sáng, tối ạ.

Loại thứ 2 hay dùng là hồ nước giá rất rẻ chỉ vài nghìn 1 lọ. Loại này rất lành tính. Khi con bị mẩn ngứa bôi hồ nước sẽ làm mát & dịu chỗ ngứa (nhớ phải lắc đều trc khi bôi ạ). Nhưng các mẹ phải theo dõi xem con có hợp hay ko nhé, bôi 1 -2 ngày mà ko thấy đỡ phải đổi loại khác. Lần trc em bôi hồ nước cho con ko khỏi, bôi xanh metylen lại khỏi đấy ạ. Ngày nên bôi 2-3 lần các chị nhé

Nếu theo dõi thấy con ko đỡ thì các mẹ phải cho con đi khám ngay để bác sĩ kê đơn nhé.

Loại dành cho trẻ em & ng lớn:

Gentrisone: Loại này chuyên dùng cho bệnh viêm da cơ địa hoặc mẩn ngứa ko rõ nguyên nhân. Lưu ý ko bôi quá nhiều mà bôi đều lên bề mặt vết ngứa. Các mẹ theo dõi xem có hợp thuốc hay ko trong 1,2 ngày nhé. Ko hợp thì phải đi khám bác sĩ thôi.

4. Thuốc chữa hăm:

Loại Bepanthen dùng khá tốt để PHÒNG chống hăm tã thôi các mẹ nhé. Bôi 1 lớp mỏng vào đít con trước khi mặc bỉm để tạo 1 lớp ngăn cách bảo vệ da con. Còn khi đã bị hăm thì bôi ko ăn thua đâu ạ

Dùng thuốc tra mắt bình thường (Tetracylin) bôi 1 lớp mỏng lên chỗ bị hăm, mặc thoáng cho con – đặc biệt ko dùng bỉm nữa con sẽ khỏi rất nhanh. Cứ sau khi con đi vệ sinh lau/rửa sạch lại bôi thuốc nhé.

Thuốc Skin bibi – loại này cũng nhiều chị em dùng nhg bản thân em ko dùng nên ko dám nói nhiều ạ.

5. Thuốc chữa tiêu chảy:

Khi con mới bị tiêu chảy, các mẹ phải xem ngay nguyên nhân do đâu ( thường các bé sơ sinh là do mẹ ăn đồ lạ hoặc đồ tanh ko quen dạ). Nếu trường hợp nhẹ thì cho con uống men tiêu hóa (ra nhà thuốc hỏi) & mẹ phải ăn đồ lành tính trong vài ngày để theo dõi con nhé.

Hoặc dùng cách dân gian như sau: các mẹ lấy vỏ quả măng cụt (vỏ dầy, cứng màu nâu/tím) phơi khô hoặc sấy khô sau đó đem sao vàng, đập nhỏ ra đun lấy nước cho con uống. Mỗi lần chỉ cần vỏ của 1-2 quả thôi, nước này rất chát khi cho con uống chỉ cho 1,2 thìa café nhỏ 1 lần thôi nhé. Ngày uống vài lần, nếu hợp ngày hôm sau con cầm đi ngoài ngay (em & chị gái đều dùng cách này ko cần uống thuốc tây). Mới đầu có vẻ hơi lích kích nhg các chị cứ phơi sẵn vỏ măng cụt ra nắng khi khô cong thì đóng túi nilon kín, sạch sẽ bảo quản đc rất lâu lại an toàn cho con.

Nếu con bị tiêu chảy vài ngày, các mẹ phải cho uống thêm gói Oresol hoặc Hydrite để bù nước cho trẻ. Đặc biệt lưu ý phải pha đúng tỉ lệ thuốc & nước như hướng dẫn sử dụng trên bao bì. Khi cho trẻ uống phải uống từng thìa nhỏ một, cách một lúc 10-15p mới uống 1 thìa. Lần trước em cho con uống nhiều (vì con rất khát cứ uống ừng ực cả cốc) thành ra hại con – bác sĩ bảo cho uống nhiều thế ko khác gì rửa ruột sẽ càng làm bệnh nặng hơn; hoặc có người pha sai tỉ lệ thuốc cho con khiến trẻ bị teo não đấy ạ.

Trong trường hợp bệnh nặng ko thấy cầm, các mẹ phải cho vào viện ngay nhé.

6. Thuốc chữa đau mắt:

Em hay nhỏ mắt cho con = natri clorid 0.9% loại dành cho trẻ (có hình em bé chứ ko phải loại cho ng lớn đâu) hàng ngày. Thói quen này rất tốt cho trẻ. Các mẹ nhỏ mắt mũi cho con hàng ngày sẽ tránh được nhiều bệnh lắm đấy.

Khi bé bị đau mắt có thể dùng thuốc Tobrex nhỏ cho con, em được bác sĩ BV Bạch Mai kê đơn. Lưu ý chỉ nhỏ 1 giọt vào bị đau, ko nhỏ vào bên lành nhé. Một lọ thuốc đã mở ra chỉ dùng được trong 1 tháng thôi ạ, nếu đã để lâu nên bỏ đi mua thước mới. Tốt nhất các mẹ hỏi rõ dược sĩ cách dùng khi mua thuốc. Nếu ko yên tâm thì cho con đi khám luôn là tốt nhất.

7. Thuốc bổ cho trẻ
    Hiện em đang dùng Pediakid tăng cường miễn dịch (loại xách tay của Pháp chứ ko phải loại bán ở hiệu thuốc nhé) giá 264k/lọ. Em đã dùng cho con 3 lọ trộm vía thấy cũng đỡ ốm vặt hơn. Ngoài ra em vẫn bổ sung Vitamin D, C và sắt hàng ngày nên kết quả mới được vậy nhé.

Nên uống loại nào thì các mẹ có thể hỏi người quen hoặc tư vấn ngoài tiệm thuốc. Bản thân em thì đang dùng Thuốc Ceelin bổ sung C, Thuốc bổ sung vitamin D là D-Fluoretten 500I.E (loại này uống liên tục được đến 6 tuổi, ngày/viên). Em mua của Colorful shop ở Thái Hà có giao hàng tận nơi (ở đây giá có vẻ hợp lý nhất so với chỗ #) - tiện cho chị em tham khảo.

Các mẹ đừng chủ quan chỉ chăm ăn uống vì kinh nghiệm thực tế của em là chỉ ăn uống thôi ko thể đủ chất được. Em cũng không cho con uống thuốc bổ sớm nên con rất hay ốm đau dặt dẹo đến gần 2 tuổi mới cho uống thì quả là thiết sót. Đặc biệt với trẻ ăn ít, lười ăn nhé.

Tạm thời em dừng ở đây. Chị em nào có loại thuốc tốt cứ update nhé. Chúc các bé khỏe, ngoan cho các mẹ đỡ vất vả :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rồng mập
    Đang tải...