Kinh nghiệm: Một số phương pháp tự học tiếng Anh hiệu quả

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Big_pig83, 18/8/2015.

1. Big_pig83

Big_pig83 Thành viên chính thức

Tiếng Anh hiện nay là một ngôn ngữ gần như được sử dụng rộng rãi và phổ biến nhất trên thế giới. Dù mục đích của người học là cho công việc, đi du lịch hay lí do nào khác thì đây luôn là một ngôn ngữ thú vị để học và sử dụng.
    Không riêng gì tiếng Anh, khi bạn học một ngôn ngữ nào khác ngôn ngữ Mẹ đẻ của mình thì đều có sự đòi hỏi về tính kiên nhẫn, sự chăm chỉ và bạn luôn sẵn sàng để…mắc lỗi. Sau một quá trình học, sử dụng, mắc lỗi và điểu chỉnh mình tin các bạn sẽ tự tin và nói lưu loát ngôn ngữ mà các bạn học.
    Sau đây là một số phương pháp tự học tiếng Anh hiệu quả:

1, Mỗi ngày thực hành một vài câu tiếng Anh đơn giản
    Mỗi ngày hãy viết ra ít nhất 5 câu tiếng Anh đơn giản, hình dung ra ngữ cảnh và tập nói. Thật tuyệt vời nếu bạn có thể nói tiếng Anh với ai đó, nếu không bạn có thể nói với một nhân vật tưởng tượng sau đó thu âm lại để nghe xem mình nói có ổn không, cần phải điều chỉnh câu chữ hay cách phát âm như thế nào...v..v. Sau một thời gian ngắn bạn có thể nghe lại và mình tin bạn sẽ nhận thấy sự tiến bộ rõ rệt của mình.

Mỗi ngày thực hành một câu tiếng Anh đơn giản

2, Luyện phát âm
    Có thể bạn nắm rất vững về văn phạm, vốn từ của bạn khá phong phú, nhưng thật khó để người khác hiểu đươc bạn nói gì nếu cách phát âm của bạn chưa chính xác.
    Bất cứ lúc nào bạn học một từ vựng mới, bạn có thể tìm kiếm các video người bản xứ hướng dẫn cách đọc từ đó và tập phát âm theo cho đến khi đọc thật giống mới thôi. Các bạn chú ý rằng, do thói quen phát âm ngôn ngữ của mình có thể sẽ ảnh hưởng đến việc phát âm một số từ trong tiếng Anh. Ví dụ như âm “th” trong các chữ chữ there/ that/ this…v..v.mọi người thường hay phát âm thành “đ” vì trong tiếng Việt chúng ta không có âm “ð” (được phát âm bằng cách đặt lưỡi giữa 2 hàm răng và phát âm bằng cách rụt lưỡi vào và bật âm ra). Hơi khó chút xíu các bạn nhỉ? Do đó, để phát âm đúng những âm khó các bạn cần một chút kiên nhẫn để luyện tập nhé.

Luyện phát âm

3, Hãy luôn mang theo từ điển bên mình
    Ngày nay có rất nhiều ứng dụng từ điển dành cho Smartphone, bạn dễ dàng cài đặt và sử dụng bất cứ lúc nào, ở bất cứ đâu, khi bạn đi học, đi làm hay đi chơi và bạn bắt gặp những tình huống bạn muốn dùng tiếng Anh để nói hoặc gặp một từ mới và bạn muốn biết nghĩa của từ đó là gì thì ứng dụng từ điển trong tầm tay sẽ giúp bạn và bạn không phải mang theo cuốn từ điển cồng kềnh nữa. Chú ý ghi lại những từ vừa tìm kiếm vào ghi chú của mình để thực hành nhé.

Từ điển trong bàn tay

4, Viết nhật kí hay ghi chú cá nhân bằng tiếng Anh
    Trong cuộc sống cá nhân hay trong công việc chúng ta thường có thói quen ghi chú, vậy tại sao không thử ghi chú bằng tiếng Anh nhỉ? Hoặc bạn có thể viết nhật kí mỗi ngày bằng tiếng Anh về những chuyện vui buồn, những điều thú vị hay ho mà bạn bắt gặp trong cuộ sống hàng ngày, bạn cũng có thể viết về người sếp khó tính khiến bạn bực mình chẳng hạn…v.v Hãy thoải mái viết chúng vào cuốn nhật kí bí mật của bạn và viết tất cả bằng tiếng Anh. Lúc nào có thời gian bạn hãy đem ra đọc lại và bạn sẽ phát hiện ra kha khá lỗi chính tả, lỗi ngữ pháp hay lỗi dùng câu của mình. Làm như vậy, sẽ giúp bạn nhớ lâu hơn và tránh lặp lại những lỗi tương tự khi bạn viết tiếng Anh sau này. Bạn có thấy rằng đây là những cách luyện viết khá thú vị nhưng cũng không kém phần hiệu quả không nào?

Viết nhật kí mỗi ngày bằng tiếng Anh

5, Tham gia câu lạc bộ tiếng Anh
    Nếu bạn không có nhiều cô hội để nói chuyện với người bản xứ, hãy tham gia các câu lạc bô tiếng Anh. Ngày nay, do nhu cầu giao tiếp tiếng Anh của các bạn trẻ khá cao nên có rất nhiểu câu lạc bộ tiếng Anh mở ra để các bạn trẻ có thể giao lưu và thực hành tiếng Anh.
    Tham gia câu lạc bộ tiếng Anh và mạnh dạn nói, đừng ngại mình mắc lỗi cho dù những người bạn nói chuyện cùng họ giỏi tiếng Anh đến đâu. Họ đã từng trãi qua giai đoạn như bạn nên họ sẽ hiểu và sẽ giúp bạn điều chỉnh lại những lỗi bạn gặp phải trong quá trình sử dụng tiếng Anh. Đây là nơi tuyệt vời để bạn luyện tập phản xạ khi nói tiếng Anh.
    Có bạn mới, có môi trường để giao lưu và học hỏi thật tuyệt phải không nào?

CLB tiếng Anh là một môi trường tuyệt vời để luyện nói tiếng Anh

6, Nghe tin tức và các bài đọc bằng tiếng Anh
    Hiện nay, có rất nhiều trang báo mạng ngoài việc đăng bài viết còn có hỗ trợ thêm phần nghe (được đọc theo bài viết đã đăng) như BBC, Tuoitrenews..v…v
    Đây là phương pháp luyện nghe rất tuyệt vời. Đầu tiên, các bạn cố gắng nghe mà không nhìn vào bài viết để luyện cho mình sự tập trung cao khi nghe. Sau đó các bạn theo dõi bài viết để xem khả năng nghe của mình như thế nào. Ngoài việc luyện nghe các bạn chú ý theo dõi những từ mới, cách viết và cách dùng từ trong các ngữ cảnh khác nhau. Bất cứ một từ nào bạn không hiểu, bạn có thể ghi chú lại, tra từ điển và bật lại bài nghe để học cách phát âm của từ vừa tìm. Một phương tiện học tập hoàn toàn miễn phí mà bạn có thể học bất cứ lúc nào.

Nghe tin tức và các bài đọc tiếng Anh

7, Xem phim hay các chương trình TV bằng tiếng Anh
    Hãy chọn những bộ phim yêu thích hay quen thuộc với bạn, vì khi bạn đã nắm được cốt truyện sẽ dễ dàng hơn để theo dõi các đoạn hội thoai của nhân vật và đoán từ theo ngữ cảnh. Tốt nhất, những bộ phim này không nên có phụ đề tiếng Việt, bởi mọi người rất dễ bị hướng vào phụ đề vì tâm lý muốn hiểu câu chuyện và sẽ mất đi sự tập trung vào diễn biến của bộ phim điều mà sẽ hỗ trợ cho bạn rất nhiều trong các ngữ cảnh giao tiếp tiếng Anh thực tế, nơi mà chắc chắn sẽ không có phụ đề tiếng Việt cho bạn đọc phải không nào?
    Ngoài ra, bạn có thể luyện nghe theo các chủ đề mở rộng hơn như thiên nhiên, âm nhạc, khoa học hay thời sự qua các kênh truyền hình tiếng Anh phổ biến như CNN, BBC, MTV, HBO, Star Movie, Star world…v.v

Xem phim hay các chương trình TV bằng tiếng Anh

*Dù bạn học tiếng Anh hay bất cứ ngôn ngữ nào khác, việc kiên trì luyện tập và sử dụng thường xuyên là rất quan trọng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Big_pig83
    Đang tải...

2. tuyenanh

tuyenanh Thành viên sắp chính thức

sáng trên đường đi học 2 mc luyện cùng nhau! hôm mưa con hỏi mình cái cần gạt nước mưa là gì :((( huhu! mẹ ko biết tối về tra từ điển ! haha

3. Mẹ cu Tõi Khoa

Mẹ cu Tõi Khoa Thành viên mới

4. sonviettinlaw

sonviettinlaw A B C

Nói chung là đọc qua bài dậy tiếng Anh này mình cảm thấy. Nếu muốn con giỏi tiếng Anh thì phải cho nó sống chung với tiếng Anh, hay nói cách khác là phải cho con mình tiếp xúc với Anh ngữ cực kỳ nhiều từ các hoạt động bình thường nhất

5. TLhoc

TLhoc Thành viên tập sự

bài viết chia sẻ rất hay mình cám ơn bạn đã chia sẽ thông tin như vậy, ban có thể chia sẽ nhiều thông hay như vậy được không? tks...!

6. TLhoc

TLhoc Thành viên tập sự

Với mục đích nâng trình tiếng Anh giao tiếp, bên cạnh phương pháp học tốt cần có những tài liệu học tiếng Anh giao tiếp chất lượng. tài liệu tiếng anh giới thiệu các bộ tài liệu học tiếng Anh giao tiếp chất lượng.

7. TLhoc

TLhoc Thành viên tập sự

Muốn nói được tiếng Anh trước hết chúng ta phải luyện NGHE, Tactics For Listening gồm 3 cuốn tương đương với 3 cấp độ cơ bản, mở rộng và nâng cao. Mỗi cấp độ được chia thành 24 bài học, mỗi bài mô tả một đề tài liên quan đến cuộc sống hàng ngày và những trải nghiệm trong cuộc sống của con người. Cuốn sách này phù hợp với tất cả các bạn muốn học tiếng Anh giao tiếp từ bắt đầu cho tới nâng cao.
    Tactics For Listening Basic
    Ebook: drive.google.com/file/d/0B7U1F417pct0ejdUcU56ekJfRjg/view
    Audio: drive.google.com/file/d/0B7KTnvctCEkxem5HNEJaNFlIb3c/view
    Các bạn có thể nhận được tài liệu tiếng anh tại trang web traitaoxanh.com