Hà Nội: Mua chung cư Đại Thanh lúc này - Nên hay không?

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi Mẹ Thùy Dương, 28/6/2012.

1. titvanmit

titvanmit Thành viên tích cực

Ðề: Mua chung cư Đại Thanh lúc này - Nên hay không?

Không nên mua các mẹ ạ vì sắp tới đây sẽ có hàng loạt các dự án nhà chung cư giá dưới 15 triệu/m2.

Anh bạn mình mua ở khu viện Bỏng - Hà Đông. Mấy năm nay nó có xây dựng gì đâu. Bây giờ lại bảo đóng thêm 300 triệu. Nên đang bảo bán lỗ đi 50 triệu để chạy vốn ra.

Như vậy, mình đưa tiền cho chủ đầu tư dùng, nhà thì chẳng chịu xây, lãi thì chẳng thấy, mà bán đi thì chịu lỗ. Đúng là chúng ta đang làm từ thiện cho bọn chủ đầu tư này. Thời điểm này mua đất là tốt nhất vì giá quá rẻ rồi các mẹ ạ.

Các mẹ đừng có ham mấy cái trò PR của chủ đầu tư và các sàn làm gì. Tiền mất mà tật lại mang.

Đang tải...

2. nhimbong80

nhimbong80 Thành viên rất tích cực

@ titvamit ơi bạn nói sai rồi. Chung cư viện bỏng họ đã xây được hơn 20 tầng rồi, hiện nay tiến độ của họ vẫn đang làm chỉ có điều tiến độ của họ làm chậm hơn so với CT6 của Xa la thôi, tiền đóng thì cùng 1 đợt nhưng bên kia họ đã xây hết tầng 34 và đang chát thô đến tầng 30 rồi
    Viện bỏng họ thu tiền của người mua nhà đóng 60% - 70% tiền căn họ cho đợt đầu luôn vì vậy số tiền ban đầu bỏ ra hơi bị lớn
    bạn này nói chuẩn quá
    Vì sao Đại Thanh đưa ra bán nhà diện tích nhỏ, giá tiền chỉ với 600tr là mua được 1 căn hộ
    - Ngân hàng đang hạ lãi suất, các bạn có tiền gửi thì biết tiền gửi vào chỉ có 9%/ năm
    - Giá vàng thì đang đi xuống
    Tiền trong ngân hàng bây giờ k thiếu nữa vì vậy họ phải giảm lãi suất xuống để dân lấy tiền đi mua sắm, kích cầu kinh tế
    Với giá tiền hợp lý và lại được trả làm 5 đợt, vị chi mỗi lần đóng có 120tr, lại được ngân hàng BIDV hỗ trợ cho vay 70% nên số khách hàng đến mua là thực đấy chứ k phải huy động nhân viên với người nhà đâu
    Về xuất ngoại giao thì ở Đại Thanh họ cho tất cả nhân viên đều 1 tờ giấy nộp tiền, những người đấy họ k có tiền để mua nhà đâu vì vậy họ mang lên sàn bán, để gặp được người mua thực thì khó lắm vì vậy họ thường bán cho các cò, theo mình được biết thì 8B bị đội giá cao lên rất nhiều gần như 10%, xuất ngoại giao nhân viên họ bán được bao nhiêu? Xin thưa mình hỏi thăm và phỏng vấn mấy người thị học bán chênh lệch được 1,5tr/ căn.
    Việc có nên mua hay chưa nên mua bây giờ thì phải theo sự tính toán và sự may rủi của từng người
    Có thể chung cư Đại Thanh có thể sẽ giảm giá xuống và có thể được cắt lỗ nếu như nhà đầu tư mua ôm vào và học k có tiền để đóng tiếp hoặc họ k thể nào có đủ kiên nhẫn để đợi giá đất lên
    Có thể sẽ lên tiếp nếu như nhiều người có thu nhập vừa phải đổ xô đến mua, thì cò nhà đất càng có lợi
    Và còn 1 điều nữa là đợt 1 các bạn đến đóng tiền thì chỉ nhận được 1 tờ phiếu thu thôi, khi nào xây đến tầng 10 bạn phải đến đóng tiền đợt 2 và vào tên hợp đồng kinh tế.
    Đấy là đôi điều cá nhân tớ cảm nhận thôi
    còn phải hay k phải các bạn cũng nghe theo nhiều ý kiến khác nhau để đưa ra cho mình quyết định sáng suốt nhất
    Thân.

Sửa lần cuối: 29/6/2012
  3. Mẹ Thùy Dương

Mẹ Thùy Dương Thành viên tích cực

Mình đoán rằng bạn có quen biết với nhân viên làm việc tại công ty là Chủ đầu tư của dự án. Mình là người có nhu cầu mua nhà thực, vậy mình mạo muội đề nghị bạn làm cầu nối giúp mình tới người nhân viên bạn quen, mình sẽ lấy suất ngoại giao của họ và đồng ý trả họ phần hoa hồng là 5tr/1 căn (thay vì việc họ bán cho cò với giá chênh 1,5tr/1 căn). Không phải chỉ có mình mình đang có nhu cầu mà 2,3 người bạn nữa cũng có nhu cầu mua nhà tại đó.
    Cảm ơn bạn nhiều!

4. africa

africa Bắt đầu nổi tiếng

Giống quan điểm của bạn này.......

5. metom2008

metom2008 Guest

Nói chung bàn về giá cả thì k thể so sánh đc. Tóm lại là chủ đầu tư cho Đại Thanh này thì chắc là sẽ thực hiện đúng tiến độ và bàn giao nhà đúng cam kết. Bởi vì các tòa chung cư Xala là điển hình cho uy tín của chủ đầu tư. Còn về giá cả thì cũng tùy các mẹ mua lại từ chủ đầu tư chính hay các nhà đầu tư nhỏ lẻ thôi. Sản phẩm này phù hợp với khách hàng nào mua nhà để ở nhưng tài chính trả dần trong 3 năm tới thì rất ok.

6. mepetom

mepetom Thành viên chính thức

Mình cũng là người đang đi tìm mua nhà nên biết cảnh ngán ngẩm thế nào khi bỏ 1 lượng tiền lớn ra mà có cảm giác như người bán cũng như chủ đầu tư là "kẻ chộp giật" ấy. Liệu có giống như 1 câu chuyện ngụ ngôn khi mình chót đóng tiền, sau đó chủ đầu tư cứ vậy mà đòi mình không. Người mua thì cứ chạy đôn chạy đáo đi vay mượn để đóng tiền còn chủ đầu tư sau khi ký hợp đồng rồi thì cứ vậy mà bắt chẹt người mua mà có đúng hẹn hay không đúng hẹn thì chỉ cần xin lỗi khách hàng hẹn một cái ngày khác không, người mua cũng không rõ nữa, liệu người mua có phóng lao lại theo lao. Mình đang định làm 1 cái hợp đồng vay vốn để mua, nhưng đọc qua các điều khoản thì giời ơi khác chi mình cho DN vay nhưng cái chính là nếu sau đó vào thành hợp đồng mua bán, giá bây giờ mình chưa biết, thì liệu có thành đứng giữa dòng không, tiễn thoái lưỡng nan không? Cứ bảo nhà đất giảm giá, nhưng chỉ cần để ý chút khi tính toán tiền bỏ ra, thời gian nhận nhà, lãi suất ngân hàng, tính rủi ro... mọi thứ mình thấy vẫn như xưa. Liệu có phải do chính tâm lý của những người chưa có nhà như chúng ta đã làm các chủ đầu tư nhũng nhiễu...Người mua không cần là thượng đế, chỉ mong được đối xử như 1 khách hàng thực sự thôi.

7. toivaem

toivaem Thành viên chính thức

Có nhiều dự án cho bạn chọn lúc này mà, nhiều cdt còn khuyến mãi, giảm giá ầm ầm đó thôi....
    Ví dụ như dự án BMM, Vinaconex Xuân Mai, Văn Phú,...

Sửa lần cuối: 2/7/2012
  8. diephb123

diephb123 Bắt đầu tích cực

Mình cũng có bán ở Đại Thanh nên mình cũng có chút chia sẻ thế này
    Việc chênh 1.5tr/ căn chỉ có ở đợt 1 tức là thời điểm bán tòa A là có
    Còn riêng tòa B thì ko bao giờ có giá như thế. Vì sao lại như vậy: vì khi tòa A mở bán ra đã bán chênh khoảng 5-15-25tr/căn
    đến thời điểm bán tòa B thì tòa A được phép cho đổi tên và phí mất 10tr/1 căn vậy giá những căn đẹp khoảng 35tr/căn.
    Về tính chất của chủ đầu tư khi mở bán tòa sau thì cũng phải lớn hơn hoặc nhỏ hơn 1 chút giá căn trước. Như thế những lần mở bán tiếp theo người dân mới đổ đi mua vì tư tưởng lúc nào cũng nghĩ: mua nhanh ko hết căn đẹp, hoặc ko mua trước thì sau giá sẽ lên.
    Còn việc mua Đại thanh thì mình nghĩ phụ thuộc vào nhiều yếu tố,
    ví dụ: nếu bạn có tầm 5-600tr mà muốn mua nhà, và tiền hiện tại có ít và đóng theo tiến độ
    - Chủ đầu tư: mường thanh đã xây dựng xong xa la thì có nhiều niêm tin hơn khi xay đại thanh. vì chí it cũng là cdt chưa có scandan gì trên thị trường hiện nay
    - Cũng hiếm có chung nào giá tốt như chung cư này vào thời điểm nay
    trên đây là 1 chút thông tin chia sẻ với bạn

9. Mẹ Thùy Dương

Mẹ Thùy Dương Thành viên tích cực

Mời các bố mẹ tiếp tục chia sẻ suy nghĩ của cá nhân cũng như các thông tin mới!

10. Mẹ Lê Na 09

Mẹ Lê Na 09 Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang quan tâm chung cư này mà phân vân quá

11. binh_yen

binh_yen Kem trắng da

hi. em thấy các mẹ có 700 - 800tr thì vay thêm ngân hàng mà mua. chỗ em khu đô thị Định Công, bạn em mới mua nhà 57m2 mà 1,6 tỷ. bố tí hợp lí 2PN, 1PN, Bếp, WC. chứ mấy cái dự án này còn lâu lắm.Điển hình cái Sky AZ Định Công cạnh nhà em đây bảo khởi công từ năm 2009 mà tới giwof vẫn chỉ là bãi đất cỏ mọc um tùm. đc cái máy cẩu trong đó. nản

12. meo_com

meo_com Thành viên tập sự

Mình cũng đang quan tâm đến chung cư này, nhưng đọc ý kiến của mọi người thấy mông lung quá. Đúng là xã hội này ko biết đâu mà lần, người có nhu cầu thực sự thì...mọi người ơi thời điểm này mua chung cư có được không?

13. nhimbong80

nhimbong80 Thành viên rất tích cực

Hôm nay mới đọc được bài của Thùy Dương
    Đúng là tớ có quen với nhân viên làm việc ở Đại Thanh
    vì mỗi lần họ có xuất ngoại giao đem đi bán, thì giấy ngoại giao đấy chỉ có giới hạn trong 1 ngày chính vì vậy người mua và người bán rất khó có duyên dể gặp được nhau. Vì nếu bt mà chưa tìm hiểu thì rất ít người dám mảo hiểm bỏ ra 5tr để mua tờ giấy đó. Chính vì vậy tớ có thể thấy rằng Đại Thanh ra sản phẩm nhà rẻ vậy là đợt sóng để cho văn phòng nhà đất kiếm bộn tiền
    Nếu các mẹ mà có nhu cầu ở luôn và k muốn chờ đợi xây nhà thì có thể chọn lựa CT 5 thì họ đang bàn giao nhà giá từ 19tr trở lên
    CT 6 thì tháng 11/ 2012 naỳ họ bàn giao nhà rồi, giá khoảng 18tr/m2.
    bây giờ mua rất thích hợp vì vẫn có thể đổi tên hợp đồng, nộp tiền thuế nhà đất cho nhà nước là căn hộ có thể đứng tên của mình và ngân hàng BIDV có hỗ trợ cho mình vay tiền để mua nhà.
    Giá tiền thì mình thấy diện tích càng nhỏ thì lại đắt hơn diện tích lớn
    Vì nếu căn hộ diện tích lớn thì tính lên giá thành của căn hộ sẽ dội lên cao
    Mà chúng ta mua nhà thì pahir vay mượn và gom góp từng đồng một nên rất khó khăn và bí
    Vì vậy các bố mẹ hay lựa chọn sáng suốt để căn nhà, tổ ấm của chúng ta sẽ thành hiện thực

14. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

mình cũng đg tìm hiểu, nhg mình thấy Đại Thanh ko ổn = mấy chỗ tttm bên xa la, but hợp với ng ít tiền.
    thôi thì cứ cố mua n~ căn > 45m thì cũng đc bạn ah, but ở đó xd là mưa ngập đg đấy

15. bobubi

bobubi Thành viên tập sự

Xin chúc mừng các bác cò và xin chia buồn cùng các mẹ đã đóng tiền 2 tòa đầu tiên. em cực kỳ ức chế với sàn Đại Thanh.

16. panhdungkt

panhdungkt Thành viên chính thức

Em lúc đầu cũng có ý định mua Đại Thanh nhưng sau khi phân tích lại thôi
    1/ Ngân hàng bây h bị rút lõi hết rồi bác nào bảo ngân hàng h đang thừa tiền nên giảm lãi xuất e thấy là không hợp lý. Đến thời điểm này một số ngân hàng đang co hẹp hệ thống đại lý do làm ăn k hiệu quả dồn 1 số phòng giao dịch vào ( E có thông tin chú cạnh nhà e cho ngân hàng thuê nhà nhưng mới trả vì dồn chi nhánh)
    2/ Hiện tại thị trường đang đi xuống chủ đầu tư đang đi gom tiền lẻ trong dân vì sau bong bóng BĐS vừa qua tiền trong dân đã cạn nhìu nên việc đua nhau mua căn hộ giá rẻ e sợ đã bị mắc vào tâm lý đám đông. Ký vào cái hợp đồng mua bán xong nộp tiền biết đến bao h mới có nhà
    3/ Quá nhiều căn hộ trên 1 tầng dân đông thang máy quá tải bác nào mua từ tầng 9 trở lên mà đi bộ đã chết roài. hơn nữa h động đất cháy nhà nhiều đến lúc đấy chạy thang bộ chắc cũng khó
    4/ Tầm tiền 700tr có thể tìm được đất tầm 30m2 ở khu Tây Mỗ Đại Mỗ sổ đỏ e thấy có vẻ yên tâm hơn
    5/ Theo dự báo sang năm vẫn còn khó khăn các doanh nghiệp xây dựng đến lương còn nợ 6-7 tháng chưa trả thì e nghĩ phục hòi là khó

17. phuongthuy_hd09

phuongthuy_hd09 Thành viên chính thức

Khi nào CC Đại Thanh giảm giá 10tr/m2 cho những căn có 2 PN trở lên thì mua các mẹ nhé.

18. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mẹ nào quan tâm đến căn 87m2 ỏ westa thi pm e nhé. đã đóng đot 1 25% 400tr a, e chính chủ bán , dự án đã xây đến tầng 18 , tòa nhà 25 tầng ạ, tls các mẹ. Còn về suy nghĩ của e thì các mẹ nên chọn mua chung cu đang xây dụng a tiên độ chậm thì cũng vấn bàn giao nhà, còn nhưng chung cư đang làm móng thì ko biết đén bg a, e ko fai cò j, mà vc e cũng từng lùng xục đi mua nhà, tìm hiểu kỹ ttin đa chiều a,

Sửa lần cuối: 10/10/2012
  19. sutedam

sutedam Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang có nhu cầu nên đánh dấu hóng hớt các mẹ.....................

20. dibong28112009

dibong28112009 Thành viên tích cực

Em là người đã mua chung cư Đại Thanh - tòa nhà CT8C (chính xác là người yêu em mua :) ) nên em cũng tìm hiểu khá kỹ. Em mua được suất ngoại giao nên không mất 1 đồng tiền chênh nào cả. Em nghĩ, việc các mẹ băn khoăn cũng là đúng, vì bỏ ra 1 số tiền lớn phải tích cóp bao lâu mới được thì việc phải cân nhắc kỹ là điều đương nhiên. Nên em chia sẻ vài thông tin để các mẹ cùng bít
    Bọn em đã đóng tiền xong lần 2 cách đây 1 tháng. Hiện tòa nhà bạn em mua đang xây tới tầng 19/31. Đang trát tới tầng 9 (em mới đi khảo sát chủ nhật tuần trước xong). Hầu như cách 2 tuần bọn em xuống khu đó thăm 1 lần xem tình hình xây dựng ra sao. Thì em thấy tiến độ công trình xây đều đặn. Thậm chí là em thấy khá nhanh nữa (không bít chất lượng thế nào :-s ). Lần đầu đóng tiền là 14.3M/m2, sau khi Đại Thanh quyết định giảm giá thì chỉ phải đóng 13M/m2. Số tiền em đã đóng thừa lần 1 được trừ sang cho lần 2.
    Tính tới thời điểm hiện tại, em thấy khá an tâm về dự án này. Tất nhiên chẳng thể nói trước được điều gì. Nhưng em nghĩ, mua nhà hay mua bất cứ thứ gì khác cũng có chút hên xui các mẹ ạ. Mình cũng chỉ bít tìm hiểu kỹ càng, thấy ưng thì mua chứ cũng không biết tương lai thế nào. Vì nhà dự án trả góp kiểu này rủi ro cũng cao hơn mà.
    Vài thông tin chia sẻ với các mẹ.
    Chúc các mẹ sớm mua được cho mình căn nhà ưng ý :)