Mùa hè của con bạn như thế nào???

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi aqsavn, 7/7/2011.

1. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Các cha mẹ thân mến, thế là một nửa mùa hè đã trôi qua, những ngày này các hoạt động của các con đã ổn định, chúng mình không con phải lo lắng con sẽ làm gì trong mùa hè này nữa. Mỗi bé đã được chọn hay ba mẹ chọn cho mình một hoạt động khác nhau. Có bé thì đang miệt mài học tập chuẩn bị cho năm học mới, có bé thì đang vui đùa bên ông bà nội/ngoại ở một miền quê xa, có bé thì đang theo học những khóa học kỹ năng sống,... vậy chúng ta cùng chia sẻ con bạn đang trải qua một mùa hè như thế nào nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi aqsavn
    Đang tải...

2. dudu82

dudu82 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Mùa hè của con bạn như thế nào???

Em xin hưởng ứng topic của chị để mọi người cùng tham gia ah.
    Mùa hè này của con trai em có khác các mùa hè trước:
    - Con ko ở chung với ông bà nội nữa nên ko có ai trông con;
    - Con phải đi trẻ từ hè nhưng bé rất vui vì hàng ngày đi học và chiều đến được anh chị (các cháu của chồng em) đón rất sớm. Cô giáo bảo mỗi lần được anh chị đón bé sướng lắm và tự tin hẳn lên;
    - Mùa hè này con đã lên cân nên trông mũm mĩm đáng iu hơn;
    - Thỉnh thoảng con được bố mẹ sang nhà ông bà nội ngoại (vì 2 nhà ông bà nội ngoại gần nhau nên đến thăm rất tiện) con rất thích thú vì chạy sang bên này là nhà ông nội, chạy sang bên kia đã là nhà ông ngoại ah;
    - Mùa hè này con thích đi bơi nhưng thể lực chưa cho phép nên bố mẹ chưa cho đi bơi được. hi`hi`.
    - Mùa hè này con có nhiều bạn đến nhà hơn, vì bố mẹ có dịch vụ mới nên các bạn đến chơi nhiều và thuê đồ chơi cũng nhiều , điều đó khiến con rất vui. Con ko bao giờ tranh dành đồ với các bạn mà luôn sẵn sàng giới thiệu đồ chơi cho các bạn.
    Ôi kể ra còn nhiều điều khác nữa về con nhưng em chỉ vắn tắt sơ sơ thế này thôi ah.

mecubi14aqsavn thích.
  3. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Chỉ còn mấy ngày nữa con gái bước vào năm học mới, mẹ tổng kết mùa hè của con như sau:
    - Mùa hè của con không có các bài tập.
    - Mùa hè không bút mực, không sách vở.
    - Mùa hè của con là những bữa cơm trưa ăn vội trong thảo cầm viên, bảo tàng lịch sử, hay một góc công viên nào đó của thành phố.
    - Mùa hè của con là những ngày nắng cháy da trên những con đường dọc ngang thành phố với xấp giấy trên tay và cây bút, con ghi chép, con vẽ về những gì con thấy trên đường, bao nhiêu hàng quán, bao nhiêu cột điện, bao nhiêu thùng rác, hàng quán nào sạch, hàng quán nào mất vệ sinh, bao nhiêu thùng rác trong quán, rồi rác dưới chân, rác đầu ngõ, rác từ đâu tới, rác đi về đâu,...
    - Mùa hè của con là những ngày con cùng các bạn nhỏ như mình đi tư vấn tiết kiệm điện cho các anh chị cấp hai.
    - Mùa hè của con còn có bài tập đo gió trong thành phố, gió trong công viên, gió trong tòa nhà cao tầng,...
    - Mùa hè của con còn có những buổi hội thảo tiết kiệm năng lượng,...
    - Mùa hè của con là những buổi đào giun, bắt nòng nọc,...
    - Mùa hè của con là những buổi thực tập trong siêu thị, trong chợ, ghi chép những nguyên liệu mẹ dùng cho bữa cơm hàng ngày, mua rau, củ, quả về tập cắt, gọt và trang trí, nướng thịt ... con gái về thủ thỉ với mẹ "mẹ ơi, ở Bajiko không có con gì mà bọn con chưa nướng đâu nhé. Heo, gà, bò, ếch này,... bọn con nướng hết rồi, ngon lắm mẹ ạ!"
    - Mùa hè của con còn có buổi dã ngoại đi vắt sữa bò với phát hiện vô cùng lý thú "đố mẹ con bò có mấy cái ti?"
    - Và mùa hè của con là những ngày thỏa thích với biển xanh cát trắng, những buổi chiều vẫy vùng trong hồ bơi.

Mùa hè của con là thế đấy, đen nhẻm đen nhèm trong nắng gió miền Nam. Bắt đền thầy thôi, con gái xinh tươi của mẹ đâu rồi.
    Và hôm nay chợt nhận ra chỉ còn chưa đến một tuần nữa là con nhập học rồi, hai mẹ con ham chơi quá, chưa chuẩn bị gì cho năm học mới, thế nhưng mẹ đã lên kế hoạch cho con một buổi đi chơi chia tay mùa hè rồi, con yêu của mẹ ạ.

4. dudu82

dudu82 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Re: Mùa hè của con bạn như thế nào???

chị ơi bé nhà chị học lớp mấy rùi ah? em thấy bé tham gia nhiều hoạt động, em cũng muốn hướng con mình tham gia nhiều hoạt động ngoại khóa như vậy. hi`hi`.

5. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Re: Ðề: Re: Mùa hè của con bạn như thế nào???

Bé nhà mình năm nay vào lớp ba bạn ạ, bé theo lớp học này gần 2 năm rồi, 2 mùa hè như thế rồi.

6. Lyly_maily

Lyly_maily Thành viên chính thức

Mẹ này cho con hưởng thụ cả mùa hè thoải mái nhỉ ! Mình cũng mong cho con gái 10 tuổi của m 1 mùa hè như vậy nhưng vẫn thấy ko yên tâm nếu con ko học , ko ôn tí nào cả , hic ! Cũng may bé nhà mình vẫn có nhiều tgian để chơi hơn học , chắc bé nhà mẹ nó học trường quốc tế à ?

mecubi14 thích bài này.
  7. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Re: Ðề: Mùa hè của con bạn như thế nào???

Con nhà mình học trường công mẹ nó ạ, nhưng quan điểm của mình học là tự giác, thoải mái, không ép buộc (đến gần kỳ thi thì mẹ có giám sát một chút, bởi vậy vẫn 9,10 điểm)

dudu82 thích bài này.
  8. dudu82

dudu82 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Re: Ðề: Re: Mùa hè của con bạn như thế nào???

hi`hi`, em nghe mùa hè như vậy thấy thú vị ghê. hehe.

aqsavn thích bài này.
  9. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Mùa hè của con bạn như thế nào???

Các bé bây giờ ở thành phố không có gì chơi, mùa hè lại còn tranh thủ học trước chương trình, tội lắm.
    Mình thật sự xúc động khi nghe bé kể hôm nay bọn con đào giun, bạn này đào được một con to, bạn kia không đào được con nào. Những chuyện quá bình thường với trẻ nhà quê thì lại quá to tát với trẻ thành phố. Rồi con lại khoe bọn con vào thảo cầm viên bắt được mấy con nòng nọc đem về hồ cá của lớp nuôi, hàng ngày học quan sát mẹ ạ.

mecubi14 thích bài này.
  10. dudu82

dudu82 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Mùa hè của con bạn như thế nào???

vâng, em thấy bg trẻ con học quá nhiều, hè cũng vẫn phải học.
    mà thực chất học cũng chỉ đến thé mà thôi, chẳng hơn gì cả.

11. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Mùa hè của con đây:

[video]http://s805.photobucket.com/albums/yy332/aqsavn/?action=view&current=IMG_0619-1.mp4[/video]

Sửa lần cuối: 12/8/2011
  12. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Chiều tối nay con đi học về, đưa cho mẹ một cái hộp to nói "giải đặc biệt cuộc thi về tiết kiệm năng lượng của báo Tuổi trẻ đó mẹ", mẹ chẳng hiểu mô tê gì, may quá chiều nay thầy gửi cho cái link này.

http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/451076/Trao-giai-cuoc-thi-viet-“Cau-chuyen-tiet-kiem-dien”.html

Trao giải cuộc thi viết “Câu chuyện tiết kiệm điện”

TTO - Lễ trao giải cuộc thi viết “Câu chuyện tiết kiệm điện” vừa kết thúc cách đây ít phút tại tòa soạn báo Tuổi Trẻ (Q.Phú Nhuận, TP.HCM). Không dừng lại ở một lễ trao giải, đây còn là dịp để những thông điệp về tiết kiệm điện nói riêng, tiết kiệm năng lượng nói chung được sẻ chia.

>> Kết quả cuộc thi viết về tiết kiệm điện: Mỗi câu chuyện, một bài học

Các tác giả đoạt giải ở nội dung viết câu chuyện tiết kiệm điện - Ảnh: Trần Tiến Dũng

Cuộc thi viết “Câu chuyện tiết kiệm điện" do báo Tuổi Trẻ và Trung tâm Tiết kiệm năng lượng TP.HCM tổ chức, kéo dài từ cuối tháng 3-2011 đến cuối tháng 6-2011, với hai nội dung: câu chuyện tiết kiệm điện và phát hiện lãng phí, thu hút gần 1.000 bài dự thi của bạn đọc nhiều lứa tuổi trên khắp cả nước.

Giải nhất nội dung viết câu chuyện tiết kiệm điện (7 triệu đồng) thuộc về tác giả Nguyễn Trọng Quế (Đồng Tháp) với bài viết "Giản đơn mà hiệu quả".

Nội dung viết phát hiện lãng phí không có giải nhất. Giải nhì (7 triệu dồng) thuộc về tác giả Lê Văn Nam (Kon Tum) với bài viết "Chuyện sử dụng bình thủy điện nơi công sở".

Ông Huỳnh Kim Tước (bìa phải), giám đốc Trung tâm Tiết kiệm năng lượng TP.HCM - trao giải nhất nội dung viết câu chuyện tiết kiệm điện cho tác giả Nguyễn Trọng Quế (Đồng Tháp) với bài viết "Giản đơn mà hiệu quả" - Ảnh: Trần Tiến Dũng

Các học sinh tiểu học thuộc nhóm Bajiko (một lớp học của Tổ chức BAJ cầu châu Á - Nhật Bản) tranh thủ thời gian theo dõi lễ trao giải để tự may những chiếc túi. Các bạn nhỏ cho biết tự làm những sản phẩm thế này cũng là một cách góp phần bảo vệ môi trường - Ảnh: Trung Uyên

Các tác giả đoạt giải ở nội dung viết phát hiện lãng phí - Ảnh: Trần Tiến Dũng

Tác giả Nguyễn Trọng Quế (Đồng Tháp) - giải nhất nội dung viết câu chuyện tiết kiệm điện với bài viết "Giản đơn mà hiệu quả" - chia sẻ những cảm nhận về cuộc thi - Ảnh: Trần Tiến Dũng

Các tác giả đoạt giải cùng hát ca khúc Trái đất này là của chúng mình khép lại lễ trao giải - Ảnh: Trần Tiến Dũng

Ban giám khảo cũng quyết định trao giải đặc biệt cho 7 học sinh tiểu học thuộc nhóm Bajiko (TP.HCM) với bài viết về tiết kiệm điện bằng những cuộc khảo sát quanh thành phố (Tuổi Trẻ ngày 18-7-2011).

Bạn đọc Lê Văn Nam (Kon Tum) - giải nhì nội dung viết “Phát hiện lãng phí” - không tham dự được lễ trao giải và đã gửi tặng 300.000đ từ giải thưởng đóng góp cho chương trình "Góp đá xây Trường Sa" của báo Tuổi Trẻ. Bạn đọc Nguyễn Đặng Thanh Ngân - giải ba nội dung viết “Phát hiện lãng phí" - cũng đóng góp 200.000đ cho chương trình này.

Phát biểu tại lễ trao giải, ông Lê Xuân Trung - tổng thư ký tòa soạn báo Tuổi Trẻ - cho biết: "Mỗi câu chuyện dự thi là một bài học sinh động, không chỉ tiết kiệm điện mà còn là sử dụng điện hiệu quả nhất. Và không chỉ có điện mà còn là sử dụng năng lượng hiệu quả nói chung. Tiết kiệm năng lượng đã trở thành vấn đề quan tâm của nhiều lứa tuổi và khi đã có nhận thức, những thông điệp đã được truyền đi thì sẽ có những hành động cụ thể góp phần bảo vệ môi trường".

Kết quả chi tiết cuộc thi, bạn đọc có thể xem tại đây.

13. mechiyeucon

mechiyeucon SÂU CHÍT ĐIỆN BIÊN

con gái em, hè có 1 -2 tuần về quê nội, thời gian còn lại cho lên cung thiếu nhi học múa hát....

14. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mùa hè là mùa để cho các con vui chơi và được làm những điều các con thích.

15. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Có quê nội mà về thì còn gì bằng, mình mà có điều kiện thuận lợi vứt về đủ 3 tháng luôn.

16. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Ngày nay các con không còn được làm những gì các con thích, toàn phải làm những gì ba mẹ thích thôi. Tội các con quá.

17. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

Ðề: Re: Ðề: Re: Mùa hè của con bạn như thế nào???

CHị ơi , mùa hè của bé thật hay thật ý nghĩa , em cũng muốn cho bé tham gia lớp như thế không biết ngoài này có không chị nhỉ ?

18. mechiyeucon

mechiyeucon SÂU CHÍT ĐIỆN BIÊN

Nhà em về nội thì mẹ phải về theo vì ông bà già rồi, về chơi cho ông bà vui và đỡ nhớ cháu thôi, may mà bé nhà em thích cả ông bà nội ngoại, thích về quê nữa.

19. hocvieneq

hocvieneq Banned

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Mùa hè của con bạn như thế nào???

Mình lại thấy khác, các bé ơ TP không phải là không có gì chơi mà là do bố mẹ quá bận rộn. Mình dám khẳng định trẻ con ở TP có điều kiện phát triển tốt hơn ở quê rất nhiều. Tuy nhiên bố mẹ cũng nên dành thời gian cho con có những trải nghiệm thực tế. Ở TP bây giờ các bé cũng có rất nhiều điều kiện để tham gia các hoạt động vui chơi như ở quê đấy chứ. VD cho con tham gia các chuyến dã ngoại.v.v..

20. me2conbusy

me2conbusy Thành viên tích cực

Con mình mới học lớp 1 thôi mà thấy tội cho con quá. Mình thì chủ trương là luyện cho con tự giác học tập. Cho con tinh thần thoải mái ko ép buộc để con thấy thích thú chứ ko p sợ học. Nhưng bà nội và bố nó lại khác, cứ muốn cháu học thật giỏi lúc nào cũng kt bài và điểm cô cho, con bị sai hoặc bị trừ điểm là lại trách móc con. Đấy là mới lớp 1 mai kia học cao hơn mình lo ko biết con sẽ thế nào. Mình góp ý nhiều lắm mà bố nó thì nghe lời bà nội, thậm chí con làm bài sai bà còn mắng cả bố nó là ko biết dạy con. Bố về nhà lại ra sức dạy để chứng tỏ cho bà thấy là ko p vậy. Chỉ khổ mỗi con thôi.

mechiyeucon thích bài này.