Tranh luận: Mùa Hè Nói Không Với Điện Thoại

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi vannt83, 7/8/2017.

1. vannt83

vannt83 Bắt đầu tích cực

Chào các mom, mình lập topic này để tìm các mom có cùng ý chí quyết tâm giúp con xa rời điện thoại và ipad để hướng cho các con một cuộc sống được vận động tốt hơn, có thể lực tốt hơn ạ.
    Chẳng nói đâu xa, ngay trong gia đình mình thôi hiện nay có 2 trường phái tư tưởng. Một là trông con bằng cách quăng cho con 1 cái điện thoại và thế là em bé cứ thế ngồi xem hết clip này tới clip khác vài tiếng đồng hồ. Cha mẹ rảnh rang chơi đt, lướt web hay làm việc nhà.v..v. Một tư tưởng khác là cha mẹ tao ra các trò chơi, hoặc cho con tham gia các hoạt động ngoại khóa ngoài giờ học hoặc trong lúc ở nhà để con có thể chạy nhảy, đùa vui với mọi người..v..v.
    Vậy thì topic này muốn hướng tới cách thứ hai các bạn nhé.

Đã rất nhiều bài báo nói rằng điện thoại rất có hại cho não bộ của trẻ nhỏ. Trong điện thoại thông minh hiện nay có rất nhiều thứ mà các con xem được mà bố mẹ không thể kiểm soát được thông tin con mình xem. Không phải lúc nào các bạn cũng ngó được đt con đang xem là gì. Điều này là mặt trái của việc dùng đt quá nhiều. Kể cả người lớn cũng có hại chứ không phải ngoại lệ.
    Mình mong muốn các con trẻ được lớn lên trong tình yêu thương của cha mẹ, trong sự dạy giỗ của người lớn một cách đúng đắn thông qua các trò chơi vận động ngoài trời, trò chơi thủa bé, dân gian hay các câu chuyện mẹ kể, bố đưa con đi khắp mọi nơi và trả lời cho các con biết các câu hỏi tại sao... Điều đó tạo ra ký ức thơ ấu cho trẻ nhỏ. Điều đó làm cho con bạn trở thành người có mục đích sống, có kỳ vọng và có tham vọng để trở thành người có ích cho xã hội. Mỗi con người, mỗi gia đình sẽ là miếng ghép đẹp cho xã hội văn minh.

Trên đây là ý kiến mình tóm gọn lại, và mong muốn mọi người cùng chia sẻ, hưởng ứng và phản biện nếu thấy không hợp lý.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vannt83
    Đang tải...

2. vannt83

vannt83 Bắt đầu tích cực

có bố mẹ nào cùng suy nghĩ như mình không nhỉ

Tuấn- Miền Đông Anh thích bài này.
  3. Tuấn- Miền Đông Anh

Tuấn- Miền Đông Anh Thành viên sắp chính thức

Cám ơn bạn, nhiều người có suy nghĩ như bạn, theo mình thì không có gì xấu mà không có gì tốt, nếu cái gì đó quá nhiều thì không tốt, thời đại số hóa ngày nay nếu tìm được cách quản lý những thiết bị thông minh đó có ích với con trẻ thì cũng tốt,..

vannt83 thích bài này.
  4. vanhuyit

vanhuyit Bắt đầu tích cực

:D bây giờ mà rời khỏi Điện thoại, Internet là như ở tù. 3D1%004

5. Hồ Tuấn DƯơng

Hồ Tuấn DƯơng Thành viên tập sự

trẻ ngày nay thì không tránh được việc tiếp xúc với công nghệ rồi, nhưng mình đồng ý với chủ top là cần cho con vận động hay tham gia các hoạt động khác nhiều hơn để con phát triển kĩ năng sống, với cả khám phá đc bản thân và có định hướng tốt hơn. Mình cũng hay tìm hiểu 1 số chương trình cho con ấy, thì ko biết có mẹ nào có biết chương trình gì hữu ích ko nhỉ ?

6. BinNghe Pham

BinNghe Pham Bắt đầu tích cực

Mình cũng nghĩ giống bạn. Theo ý kiến riêng mình thì chúng ta nên giành 1 chút thời gian để chơi cũng như làm bạn với con vào những ngày nghỉ. Dạy con chơi những trò chơi mà ngày xưa mình hay chơi như: Bán đồ hàng, ô ăn quan, nhảy dây, con trai thì bắn bi, đập tranh,... rồi các trò như bịt mắt bắt dê,rồng rắn lên mây,... Mình tin là dạy các trò đó cho bọn trẻ chúng nó sẽ năng động hơn và cũng không còn cắm đầu vào màn hình máy tính điên thoại nữa.

7. le_thi_huyen

le_thi_huyen Thành viên tập sự

Mình thấy cho con tham gia thể dục thể thao cũng đc ấy
    Hoặc một sô ctrinh kỹ năng sống, khóa quân sự, đi chùa này, cho học làm đồ handmade gì đó cũng đc
    sắp tới mình cho cháu tgia khóa kỹ năng Teen Camping Day của Scots English thấy rất tốt, rồi cho cháu đi thử du học hè nữa xem sao
    Mẹ nó tham khảo nhé

8. vannt83

vannt83 Bắt đầu tích cực

Có rất nhiều người lớn cũng giống trẻ con bây giờ bị phụ thuộc vào điện thoại nhiều quá bạn ạ. Vì vậy cần phải cân bằng cuộc sống bằng cách sử dụng điện thoại và các thiết bị điện tử đúng lúc, đúng chỗ và thời gian cần kiểm soát.

9. vanhuyit

Nhớ lúc trước đâu cần mấy cái thứ "Sờ mát phôn" đâu, Mà bây giờ

10. vannt83

vannt83 Bắt đầu tích cực

Đúng rồi đó. Ngày xưa chỉ có chơi ở sân nhà với quả bóng, nghịch chậu nước, hay nhảy dây, chơi đồ, ô ăn quan, lớn chút thì tập võ, đi đá bóng với bọn bạn và sinh hoạt hè ở phường từ sáng sớm. Giờ đây thì đi đâu cũng thấy cái đt nó chi phối tất cả mọi người mà buồn. Đồng ý là thông tin nó cập nhật nhanh, công nghệ tiên tiến nhưng mỗi ngày mỗi người vẫn nên giành ít nhất 30phut để vận động mới tốt cho sk.

11. vannt83

vannt83 Bắt đầu tích cực

Chưa kể ngày xưa đi đâu cũng đi bộ, đạp xe đạp, ít nhà có xe máy. Giờ đây nhà nào khá thì có ô tô còn bình thường thì có cái xe máy chẳng cần vận động.

12. vanhuyit

:D bây giờ sản phẩm công nghệ như ăn cơm mỗi ngày rồi. Đi ăn cũng cầm đt, uống đi wc cũng cầm đt, lâu lâu bạn bè đi cafe tụ họp ai cũng cầm đt chúi đầu vào..... 3D1%004. Nghiện r