Thông tin: Mục lục các bài đáng chú ý về kinh nghiệm kinh doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi webmaster, 27/12/2010.

1. Dạy Bơi HN

Dạy Bơi HN Bắt đầu tích cực

Ðề: Mục lục các bài đáng chú ý về kinh nghiệm kinh doanh

khi nói đến kinh doanh ai ai cũng bảo là không dễ, mình thì chưa dấn thân vào thương trường lần nào, nhưng cũng xin đc nhận thông tin hay này. cảm ơn nhé chủ top.

Đang tải...

2. trandoan233

trandoan233 Thành viên tích cực

Năm nay kinh tế khó khăn, các bố các mẹ kinh doanh thế nào ạ, có khá ko ạ

3. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

4. me_o_e

me_o_e Thành viên kỳ cựu

em phải đánh dấu học hỏi, nhiều kinh nghiệm bổ ích quá.

5. mehueanh247

mehueanh247 Thành viên tích cực

đánh dấu để thi thoảng vào đọc

6. Tạp Nham 's Corner

Tạp Nham 's Corner Thành viên rất tích cực

òa.khi nào mới đọc hết từng này nhỉ.bổ ích quá.thanks chị ah

7. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

đánh dấu theo dõi..........................

8. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn bác Kiên vì bài viết. em học được thêm nhiều điều hay.

9. Befree

Befree Thành viên mới

Cám ơn bạn bhkien đã chọn lọc và đưa ra topic hữu ích này. Quả thật là rất cần thiết cho những bạn muốn làm Kinh Doanh nhưng thiếu Kinh nghiệm, mình cũng mong muốn được đóng góp chút ít vào việc xây dựng diễn đàn và mong muốn topic này có thêm những bài đóng góp bổ ích.

Nếu bài viết của mình có post sai topic thì BQT chuyển giúp mình nhé :)

Vì mình làm trong lĩnh vực Kinh Doanh Online, nên mình sẽ có bài viết chia sẻ về những yếu tố cơ bản khi bắt đầu Kinh Doanh Online.

7 Yếu Tố Cơ Bản Trước Khi Kinh Doanh Online (Hôm nay mình sẽ đưa ra 4 yếu tố, ngày mai sẽ là 3 yếu tố còn lại ^_^)

Trước khi bạn bắt tay vào xây dựng công việc kinh doanh của mình, bạn cần biết qua 7 yếu cơ bản dẫn đến thành công, không chỉ gói gọn trong kinh doanh online, mà đối với bất kỳ lĩnh vực kinh doanh nào, cũng như có thể áp dụng trong mọi lĩnh vực của đời sống.

1) Ý tưởng

Tất nhiên, yếu tố đầu tiên bạn cần để bắt đầu kinh doanh, là một ý tưởng hay. Nếu chịu khó quan sát kỹ, bạn có thể tìm thấy ý tưởng ở khắp nơi. Tuy nhiên, tôi đã từng gặp rất nhiều người không biết phải bắt đầu từ đâu, không phải vì không có ý tưởng mà là vì có quá nhiều ý tưởng nên họ không biết phải lựa chọn ý tưởng nào. Tôi cũng đã từng như vậy.

Không có ý tưởng là 1 vấn đề, mà có quá nhiều ý tưởng cũng là 1 vấn đề. Bạn nên nhớ rằng rất ít ai có được ý tưởng bạc triệu ngay từ lần đầu tiên. Cho nên bạn đừng quá lo lắng về việc phải có được 1 ý tưởng hoàn hảo để khởi nghiệp công việc kinh doanh của mình.

Tôi có một lời khuyên cho bạn là hãy bắt đầu với những gì khiến bạn Đam Mê nhất. Điều này nghe có vẻ đơn giản nhưng thực tế, tôi thấy rất nhiều người không xác định được mình đam mê điều gì hoặc có quá nhiều đam mê. Hãy nhớ lại khi bạn còn nhỏ, bạn luôn mơ ước hay ấp ủ điều gì. Chính bạn phải là người trả lời được câu hỏi này.

2) Kiến Thức Đúng Đắn

Chỉ ý tưởng hay thôi thì chưa đủ. Bạn cần phải có những kiến thức đúng đắn để biến ý tưởng đó thành hiện thực. Ngày nay, nhờ vào Internet, bạn có thể tìm được rất nhiều kiến thức, và điều tuyệt vời là hầu hết chúng hoàn toàn miễn phí. Tuy nhiên bạn cũng nên cẩn thận với mọi thông tin, bởi có nhiều khả năng chúng là những thông tin sai lệch. Hãy đảm bảo rằng các thông tin bạn thu thập được phải đến từ những nguồn đáng tin cậy, từ những người có chuyên môn hoặc đã thành đạt, cũng như các kiến thức của họ đã được kiểm chứng.

3) Công Cụ Phù Hợp

Điều này rất ít ai đề cập đến. Nếu bạn không có những công cụ phù hợp, công việc kinh doanh của bạn sẽ gặp khó khăn và khả năng tăng trưởng chậm. Công cụ phù hợp sẽ giúp bạn hệ thống hóa các quy trình trong doanh nghiệp của mình, giảm thiểu khối lượng công việc cũng như những rủi ro sai sót. Đặc biệt trong thời đại internet ngày nay, công nghệ chính là đòn bẩy cho việc kinh doanh của bạn. Là 1 doanh nhân trong thời đại kinh tế trí thức, bạn cần phải luôn cập nhật công nghệ liên tục.

Ví dụ, đối với các doanh nghiệp truyền thống thì công cụ phù hợp là những phần mềm bán hàng, phần mềm kế toán, hệ thống kiểm soát hàng hóa…Đối với việc kinh doanh online, công cụ phù hợp đó là nền tảng thiết kế trang web, hệ thống thanh toán, hệ thống chăm sóc khách hàng, hệ thống theo dõi và phân tích lưu lượng truy cập, hệ thống quản lý cộng tác viên…Nếu bạn sử dụng công cụ phù hợp, bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian để tập trung toàn bộ nội lực vào việc thiết kế sản phẩm và công tác marketing của mình.

4) Đội ngũ vững mạnh

Yếu tố thứ 4 mà bạn cần là một đội nhóm. Một đội nhóm vững mạnh sẽ trở thành cánh tay đắc lực và là đòn bẩy cho công việc kinh doanh của bạn. Bất kì ai thành công to lớn đều sẽ nói với bạn cùng một điều rằng – họ không thể đạt được sự thành công hay giàu có mà không có sự giúp đỡ của người khác. Điều này hoàn toàn đúng trong bất kỳ lĩnh vực nào, từ những nhà soạn nhạc, ngôi sao điện ảnh, vận động viên thể thao và các doanh nhân…

Rất nhiều người lấy lí do không đủ tiền để thuê nhân viên hoặc mới bắt đầu kinh doanh, làm sao biết được có lợi nhuận hay không mà thuê nhân viên. Khi tôi bắt đầu kinh doanh shop lưu niệm của mình cách đây 1,5 năm, rất nhiều người nói với tôi rằng phải tự mình làm đã, như vậy mới có thể tối đa hóa lợi nhuận. Nhưng tôi vẫn quyết định thuê nhân viên. Và đây là một quyết định hoàn toàn đúng đắn.

Trong những ngày đầu khai trương, mặc dù ban đầu tôi chỉ mở shop với quy mô nhỏ, nhưng khách hàng đông đến mức tôi phải thuê thêm 1 nhân viên nữa mới có thể kham nổi. Nếu bạn chỉ có 1 mình, bạn vẫn có thể kiếm tiền được. Nhưng nếu bạn xây dựng được một đội nhóm vững mạnh, tốc độ kiếm tiền sẽ nhanh và hiệu quả hơn, đồng thời khả năng tăng trưởng nhanh hơn.

Có 2 khái niệm mà bạn cần biết đến: làm việc trên doanh nghiệp và làm việc trong doanh nghiệp. Những người làm việc trong doanh nghiệp là những người làm công cho chính mình. Tôi có 1 người chị họ mở 1 tiệm thuốc tây, mặc dù kiếm được rất nhiều tiền, nhưng chị tôi phải suốt ngày ngồi trong cửa hàng bán từ 6h sáng đến 10h tối. Và khi tôi hỏi tại sao chị không thuê nhân viên, chị đưa ra rất nhiều lí do rằng khó kiểm soát nhân viên cũng như thuốc tây là một mặt hàng rất khó để quản lý.

Trong trường hợp này, bạn có thể thấy làm chủ còn vất vả hơn làm nhân viên. Nếu bạn làm ra rất nhiều tiền nhưng có thời gian để hưởng thụ nó thì điều này còn có ý nghĩa gì nữa. Tuy nhiên, một lần nữa, điều này tùy thuộc vào sự lựa chọn của bạn.

Nếu lý do của bạn là không có tiền để thuê nhân viên, thì tôi tiết lộ với bạn 1 bí mật rằng khi bạn thuê một ai đó, bạn đang tận dụng sức lao động của họ miễn phí trong 30 ngày. Bạn không phải trả trước bất kỳ chi phí nào cho đến ngày lĩnh lương, điều này có nghĩa là bạn có người làm việc không công cho mình 30 ngày để hỗ trợ bạn tạo thêm nhiều doanh thu, và đến cuối tháng, bạn trích 1 phần lợi nhuận có được để trả nhân viên. Do đó, xem như bạn không hề tốn 1 khoản chi phí nào.

10. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

Sếp Tổng kính iu của em, đang dạy em học quản trị tài chính đó ợ.... cơ mà mãi em chưa học đc... xã e cũng lải nhải suốt vụ này (u)

11. thonhim

thonhim Bắt đầu tích cực

Hay qua........................

12. hapiu08

hapiu08 Thành viên rất tích cực

vào cái này để học kinh doanh thì tốt quá...e cũng đang cần ạ. Thanks a K nhé.

13. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

đánh dấu topic của Mod, thật hữu ích, rất nhiều bài viết hay

14. dieulinh86

dieulinh86 https://www.facebook.com/ShopReNhat

cảm ơn anh Kiên!
    Hnay rảnh ngồi đọc,học hỏi ạ

15. anhlv

anhlv Thành viên rất tích cực

đánh dấu để đọc dần dần :) cám ơn chủ top

16. nhungocnguyen

nhungocnguyen Thành viên sắp chính thức

công nhận chẳng có sách vở nào bằng kinh nghiệm thực tế của các bác, mài mông trên giảng đường và ngáp được top này quả là may mắn, cảm ơn các tiền bối lắm lắm ạ :D

17. popppi

popppi Áo phông nam Vnxk Tommy, Adidas, Puma

từ hôm biết có phần kinh nghiệm sống và kinh doanh này ngày nào em cũng ol tối ngày đấy. đây cũng là 1 cách cai fb hihi

18. quatangthuonghieuviet

quatangthuonghieuviet Thành viên sắp chính thức

Hay đấy bạn, phải xem từ từ thôi, những topic thảo luận về kinh doanh rất tốt

19. popppi

popppi Áo phông nam Vnxk Tommy, Adidas, Puma

rất hữu ích đấy ah. mình thưường xuyên vào topic này liên tục

20. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng

Thông tin thật hữu ích............