Tranh luận: Mục tiêu và việc thực hiện kế hoạch tài chính 06 tháng đầu năm 2013 của các mẹ thế nào

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Hoàng Mai118, 16/5/2013.

1. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Tự nhiên lại ngồi lẩn mẩn. Nhìn lại, đã sắp hết tháng 5, còn 1 tháng 14 ngày nữa là hết 1/2 năm dương lịch 2013. Thời gian trôi qua nhanh thật đấy, thoắt cái giữa năm, rồi lại đến cuối năm.

Cuối năm 2012, em có lọ mọ vạch ra mấy cái plan cho mình và quyết tâm là sẽ thực hiện triệt để
    - Biếu bố mẹ định kì theo tháng ( năm trước thì hay biếu lẻ tẻ, nhưng từ 1/2013 thì sẽ thực hiện ...theo quy củ) ==> cái này đã và đang thực hiện, hiệu quả tốt.

- Số tiền tiết kiệm hàng tháng thì sẽ quy luôn ra USD và gửi vào TK tiết kiệm. ( Từ đầu năm đến h là em ko mua vàng vào nữa)===> cái này cũng thế. VND bây giờ lãi xuất thấp quá nên thôi, để USD cho nó an toàn.

- Tiền nhà năm nay tốn hơn năm ngoái là 15tr/ năm ( vì năm ngoái ở 2 người, năm nay ở 1 mình) ===> phải có giải pháp để... bù vào cái khoản này ===> đã tìm ra giải pháp. Nhờ có việc này lại nảy sinh ra 1 số...mối mới, giúp tăng thêm thu nhập 1 tí tẹo

- Quyết tâm "tiêu tiền " vào để đầu tư một số thứ vật dụng cá nhân===> cái này thất bại hoàn toàn vì cứ lúc nào nhen nhóm í định thì cái bệnh tiếc tiền lại nổi lên.

- Tính đến nay sau 4 tháng 16 ngày: Các kế hoạch về tài chính đặt ra cơ bản là đã thực hiện được ( trộm vía nghìn lần), còn những kế hoạch liên quan đến một số vấn đề khác.....thì vẫn cứ bi bét

Để thực hiện được những plan đã đặt ra thì trong công việc
    - Luôn luôn đặt lợi ích của khách hàng lên hàng đầu ( em ko thật sự giỏi, nhưng trước 1 khách hàng, trước 1 công việc nào đó, mình phải luôn luôn nghĩ đến lợi ích của khách hàng. Vì chính lợi ích của khách hàng sẽ ...tạo ra lợi ích cho mình). Có những lần thực hiện, mặc dù biết lỗ, nhưng vẫn làm, và sau đó,khách hàng trở thành khách hàng thân thiết, hợp tác cả 2 bên cùng có lợi

- Làm việc với chữ tâm đặt lên hàng đầu ( em cũng nói thật là việc làm của em, nếu muốn kiếm tiền nhanh.....thì cũng ko khó, nhưng thật sự là nó không bền và.....có khi chết sớm vì suốt ngày phải nghĩ ngợi)

- Tuyệt đối ko thấy sang bắt quàng làm họ, ko để cái danh, cái ánh hào quang, hư vinh che khuất tầm mắt của mình

- Khách hàng có thể là người sai, nhưng người xin lỗi trước luôn là mình.

- Đặt vị trí mình vào vị thế của khách hàng

- Chân thành + nhiệt tình

- Tuyệt đối ko lôi kéo khách hàng, nếu cảm thấy người ta có thể tự làm được, thì hãy hướng dẫn và giúp đỡ họ

- Hưởng thu nhập theo đúng với công sức mà mình bỏ ra

- Luôn luôn ko ngừng học hỏi và cố gắng

28/05/2013 này sẽ là ngày tròn 03 năm em bắt đầu đi làm, tuy rằng số kiến thức, kinh nghiệm cũng như thu nhập không nhiều, tuy nhiên em cũng tự thấy rằng mình còn thua rất rất nhiều người, nhưng có thể mình là cái đích mà rất nhiều người khác mong muốn. Vì thế, mọi người hãy cùng cố gắng để cuộc sống ngày càng tốt đẹp hơn nhé.

Thật sự, nhiều khi đi ra ngoài, gặp nhiều người, thấy rằng mình so với người ấy còn hạnh phúc hơn gấp trăm lần.

Thật sự, em là em cực kì ghét cái câu hỏi " Lương được bao nhiêu". Em trả lời thật thì bảo " ko có chuyện đó", ko trả lời thì bảo là giấu, bảo là kiêu. Vì không phải ai cũng hiểu được, để kiếm được mức thu nhập đó, người ta đã phải làm việc như nào, thậm chí đánh đổi.......
    Hi, trên đây là một số điều mà em đã rút ra 1 số kinh nghiệm trong công việc, để thực hiện tốt các mục tiêu về tài chính đã đặt ra. Hy vọng mọi người có thể chia sẻ những kinh nghiệm của mình để cùngnhau học hỏi.

Chúc các anh chị, các con luôn mạnh khỏe, hạnh phúc......và sẽ có một cuộc sống thật tốt đẹp

PSSS: Kế hoạch dài hạn của em đây ạ
    Nếu mà đến 2017 em chưa lấy chồng thì sẽ: xác định ở 1 mình, ko thuê nhà nữa mà mua 1 căn hộ nhỏ nhỏ ( 40-50m) với mức giá có thể chấp nhận được-- cái này thì cũng còn tùy ( Nhưng mà hy vọng là cái kế hoạch này phá sản, để còn được đi lấ chồng chứ ạ)

PSSSII: Em sẽ ghi lại những điều mà em đã học được, cảm nhận được, đã và đang thực hiện được

Note: các anh, chị, mẹ, và các bạn sẽ thấy nhiều chỗ buồn cười, trẻ con....nhưng mờ đừng cười em nhé. Vì biết đâu, những cái gì em đã trải qua thì có thể giúp cho ai đó, 1 phần nào đó ^^ và cũng giúp chính em dần hoàn thiện bản thân hơn.

Em sẽ viết dần dần....theo từng câu chuyện, từng khía cạnh mà em đã cảm nhận, và trải qua

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hoàng Mai118
    Đang tải...

2. nguyenmui37

nguyenmui37 Đủ quyền lập Họ

Ðề: Mục tiêu và việc thực hiện kế hoạch tài chính 06 tháng đầu năm 2013 của các mẹ thế nào

hihi. Em cũng mong có lương quá. Giờ em vẫn làm không lương. Lúc nào có lương dù ít hay phải còn nhiều thứ chi tiêu thì cũng phải dẫn em gái đi ăn 1 bữa. hehee. hứa với nó rồi phải thực hiện thoai :D

Hoàng Mai118 thích bài này.
  3. m3m30k0n

m3m30k0n Thành viên nổi tiếng

Ðề: Mục tiêu và việc thực hiện kế hoạch tài chính 06 tháng đầu năm 2013 của các mẹ thế nào

mình chưa có kế hoạch gì cả tiền chi tiêu 2vc + 1 con mà tháng 8-10tr hic làm sao có tiền mà mua nhà đây

4. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

kế hoạch của mình là phải tìm việc làm thêm để tăng thu nhập và trả nợ nhưng việc thì chưa tìm được, nợ mới trả được một ít

5. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Ngưỡng mộ em gái này, cả kế hoạch ngắn hạn và dài hạn nữa, đúng là một người biết căn cơ

6. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Hi ai mà lấy được em coi như bắt được cục vàng đấy. Có người vợ biết căn cơ tính toán thê này không phải dễ kiếm đâu

7. Hoàng Mai118

Hi, có thể từ bé mẹ em đã dạy bọn em là làm gì cũng phải có plan rồi.
    Nhớ hồi học lớp 2, mẹ em đưa cho em 5.000 vnd để đi chợ. Trước khi đi là em sẽ tính
    - Mua 3 lạng thịt : 3.000 ( Hồi đó thịt còn rẻ ạ)
    - Mua 20 con cua = 1.000 k( cua ngày xưa cũng rẻ và ngon ạ)
    - mua 200 được 1/2 nón rau đay ( ngày xưa ở quê hay đong bằng nón í ạ), 200 1 quả mưop
    - 600 còn lại thì sẽ mua nải chuối về ăn.....

Giật mình nhớ lại, 5k ngày xưa ăn cả nhà, 5k bây giờ thì......

Hí hí, " vàng nổi" thì có í chị ạ ^^ Tks chị

8. Hoàng Mai118

Các điều em sắp xếp linh tinh, ko theo 1 trật tự nào, vì cứ hôm nào cảm hứng về điều gì thì em sẽ viết

Điều thứ 1: Phải có ước mơ, và hãy sống với thực tế để biến cái ước mơ đó thành " sự thật"

Cái này thì hơi loằng ngoằng 1 tí, phải kể từ ngày nảo ngày nao để dẫn tới những sự kiện của ngày nảy ngày nay
    Em, một con bé xuất thân từ gia đình " nông nghiệp - nông thôn", bố mẹ 100 % nông dân chính hiệu
    Em, một con bé sinh ra sau khi thống nhất đất nước 13 năm, đất nước đang trong giai đoạn chuyển giao...
    Bố, đang học dở lớp 10 thì có giấy gọi đi nhập ngũ, sau 8 năm trở về với một vài vết thương và căn bệnh đau dạ dày ( nhưng hồi đó chưa phát hiện ra là đau gì). Bố học rất giỏi, rất thông minh, đến bây giờ các chú- bạn cùng học với bố vẫn còn tấm tắc về điều đó
    Mẹ, học hết lớp 7 thì thi trượt cấp 3, ở nhà quán xuyến việc nhà, đò chợ, cùng với ông ngoại chăm bà bị ốm, nuôi 2 bác( 2 anh trai của mẹ em) đi học đại học, và 1 cậu em đang học cấp 1. Mẹ cũng thông minh, nhanh nhẹn, nhưng...vì lí do...rất " nào đó" nên mẹ " tự đánh trượt mình". Vì nếu mẹ đi học cấp 3, thì tất cả mọi gánh nặng đổ lên vai của ông ngoại. Mẹ- người con gái duy nhất trong gia đình, lúc đó 14 tuổi, không biết mẹ lấy đâu ra bản lĩnh để trở thành " người phụ nữ trụ cột" - mẹ vĩ đại thật đấy. Có thể, vì lí do .." nào đó" đó, mà bác cả luôn luôn dành cho mẹ một sự" biết ơn". Nhiều lần, con nhất định ko nhận sự " giúp đỡ " của bác, bác nói như van nài con" đừng khiến bác trở thành người vô ơn". Con đủ hiểu, mẹ đối với bác, không đơn thuần là 1 người em gái.
    Bố mẹ quen nhau do sự " tăm tia, mai mối" của bà nội ( bà nội giỏi thật, chọn vợ cho con giai...quá hoàn hảo).
    20 tuổi, mẹ theo bố về làm vợ ( khi đó bố 27 tuổi). Hai vợ chồng ra ăn riêng với 30 kg thóc bà nội cho, và 1 căn nhà sập xệ.
    4 năm sau, bố mẹ đã có 3 "c on lợn con".
    Một điều đặc biệt là cả 3 anh em đều biết đi chậm, nhưng mà nói thì rất nhanh và sõi, và có trí nhớ rất tốt. Chắc khó có ai tin, là em có thể nhớ những sự việc xảy ra từ năm em 2 tuổi đến bây giờ.
    Hồi bé tí, mỗi buổi tối, sau khi mẹ làm xong hết các việc, mẹ thường trải chiếu ra hiên, rồi mấy mẹ con ngồi đó. Mẹ luôn hỏi chúng con
    - Lớn lên con muốn làm gì?
    + Con muốn làm cán bộ ( thì ra từ cán bộ này là em đi ngoài đường, nghe người ta nói...nên nói thế, chứ có hiểu cán bộ là gì đâu)
    - Thế khi làm cán bộ thì con sẽ làm gì
    + Con sẽ mua 1 cái máy bay thật to để chở bố mẹ đi chơi ( vì thỉnh thoảng đêm có những chiếc máy bay vụt qua, mẹ em thường chỉ lên và nói đó là máy bay)
    + À, con sẽ học lái máy bay nữa
    + Nhưng bây giờ, con muốn ăn kem ( Kem là thứ đồ xa xỉ với em hồi đó)
    - Ăn kem sẽ sâu răng, sâu răng thì không làm cán bộ được con ah
    + Vậy con sẽ ko ăn nữa mẹ nhé ( Ngoan thế chứ lại)

Trẻ con, trẻ con thì mãi là trẻ con, đôi khi có những câu hỏi làm người lớn nghẹn lòng lại. Đến giờ, mỗi khi nghĩ lại em cũng thấy rưng rưng. Khi đi ngoài đường cùng với mẹ
    + Mẹ ơi, tại sao bạn ấy có quần áo đẹp thế?
    - Vì bạn ấy mới được may
    + Con cũng muốn có quần áo đẹp như thế
    - Con ngoan, và chăm chỉ học tập, rồi con sẽ may được nhiều đồ đẹp như thế
    + Thế con sẽ trở thành thợ may mẹ nhé
    - Con thích làm nghề thợ may?
    + Không, nhưng mà con thích quần áo đẹp
    - Con phải ngoan, chăm học, lớn lên giống như các bác, rồi con sẽ có nhiều thứ. Con sẽ có quần áo đẹp, con sẽ được đi xe đẹp, con sẽ....

Lớn thêm chút nữa
    + Mẹ, con muốn trở thành cô giáo
    - Tại sao?
    + Vì cô giáo thích thật đấy, viết bút chẳng bẩn tay tí nào cả, trong khi ngày nào tay con cũng toàn mực
    - Thế thì làm thế nào còn trở thành cô giáo
    + Con sẽ học thật giỏi, con sẽ vào Đại học, con sẽ trở thành cô giáo

Hồi đó, một mình mà được ăn trọn 1 quả trứng gà luộc thì....ko còn gì phải chê nữa. Chèm chẹp. Mẹ treo giải " Nếu được 5 điểm 10 liên tiếp thì sẽ được mẹ thưởng 1 quả trứng". Hí, thế là con bé tích cực, học, làm bài, và học.......kết quả là cứ 1 tuần sẽ được ăn 1 quả trứng. Hạnh phúc thật đấy.

Hồi đó, mỗi lần nghỉ hè được lên Hà Nội chơi, được ăn những chiếc kem mát lạnh.....còn gì sung sướng bằng. Để hưởng cái sự sung sướng đó thì...năm học đó phải được thưởng 4 quyển vở ( nghĩa là được 2 cái giấy khen loại tiên tiến suất săc

Hồi đó, thỉnh thoảng được bố dẫn đến nhà bạn của bố chơi. Thấy cái tủ lạnh lạ thật là lạ ( cái gì mà cứ mở ra lại mát mát chứ), thấy cái nồi cơm điện cũng thật là lạ....cắm cơm thật là ngon và sạch, ko bị " tro bếp" bụi vào nồi cơm nữa. Bố nói " chú ấy chăm học, chú ấy học đại học và giờ chú ấy là công chức- ". Gật gù rồi bảo " Con cũng sẽ làm công chức, con sẽ học đại học, và con sẽ mua tủ lạnh cho bố mẹ.."

Thật sự không biết phải cảm ơn bố mẹ như nào. Nhờ có bố mẹ, đã luôn nuôi dưỡng những ước mơ cho con, và đồng hành với ước mơ đó, bố mẹ luôn hướng dẫn cho con bước trên con đường để hiện thực hóa ước mơ. Có thể con may mắn, măn mắn hơn một số người vì được sinh ra là con của bố mẹ.

Dài dòng quá, tự nhiên cứ miên man miên man.

Cái công việc hiện tại, nó ko nằm trong bất kì mơ ước nào cả, không cán bộ, không công chức. Nhưng, nó mang lại cho em rất nhiều thứ.
    Cái mơ ước công chức, cũng có thể trở thành hiện thực, nhưng hồi đó, vì lí do cũng hơi trẻ con, và cũng vì lòng tự trọng, em gạt bỏ nó, và lựa chọn công việc hiện tại như một lần đánh cược số phần cho cuộc sống.
    Bắt đầu công việc trái ngành, với kiến thức là con số 0. Tuần đầu tiên ở cty, ko hiểu được là mình sẽ làm gì. Không thể thế này mãi được. Thế là bắt đầu tìm hiểu những công việc mà những người trong công ty thực hiện
    - Để thực hiện việc X, thì cần phải hiếu A, hiều B, và cần thêm 1 chút C
    - Để thực hiện việc Y, thì phải biết xong việc X....
    Lọ mọ, dần dần, cũng bắt đầu hiểu được việc X như nào, rồi đến việc Y.......khi đã nắm rõ toàn cái quy trình của nó, bỗng thấy tự tin hơn, và tự nhủ " cũng ko quá khó".
    Tiếp đó, mình đi làm là vì cái gì chứ, đương nhiên là mức lương. Nếu mình chỉ làm được X, Y........thì lương mình mãi lẹt đẹt thế này. Mình phải làm được X', X'', X'''....cơ. Như thế thì Manager nhất định sẽ chú ý đến mình.
    Nói là làm, lại lọ mo, lại tự mày mò. Cũng rất nhiều lần đã thất bại, nhưng ......sau nhiều lần thất bại, và với cái mục tiêu ...phía trước như thế thì ko thể thất bại mãi được, và cuối cùng là thành công ở những bước đầu, bước cơ bản.

Vẫn chưa nhận được sự chú ý cũng như sự quan tâm của Manager. Thế nên, đánh liều " bày tỏ nguyện vọng" và yêu cầu" sẽ hưởng theo thành quả, cũng như những ý kiến mới, sáng tạo thì sẽ được...". Lúc đầu thì mọi người cũng nghĩ là 1 con bé như này thì làm sao có thể làm được việc đó. Nhưng có lẽ, là mọi người hơi nhầm. Nó là con gái, nó bé thật, nó ko giỏi thật, nhưng mà nó muốn thực hiện cái ước mơ của nó, thì kiểu gì nó cũng sẽ làm được

Những í tưởng mới được đưa ra, những phương pháp làm việc mới đã được áp dụng......và bắt đầu từ đấy, thu nhập của nó cũng dần được tăng lên, 1 lần, 1,5 lần, rồi 2 lần....

9. inquocgia

inquocgia Bắt đầu nổi tiếng

Yêu gái này ghê cơ, có mối nào chưa để chị kiếm hộ nào.
    Mà có yêu cầu gì về đối tác không em, hic, đọc cái đoạn kể về gia đình cảm động lắm, bố mẹ em tuyệt vời y như bố mẹ chị vậy, cơ mà chị lại ứ giỏi bằng em, chắc là do chị sinh ra sau giải phóng có ....3 tháng,hihi.

10. YeuBonBon

YeuBonBon Đủ quyền lập Họ

bạn này kể nhiều chuyện cũng giống với những ng khác, nhưng khác ng khác ở chỗ biết tìm ra những bài học.
    Còn mình, cũng nhờ hoàn cảnh mà biết tính toán căn cơ.
    Chẳng hiểu sao từ khi lấy chồng xong,m chẳng còn căn cơ được, k biết do bão giá hay do cái gì nữa,

11. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Chắc nàng bằng tuổi tớ.
    Cơ mà nàng giỏi quá, biết tính toán, căn cơ nữa :D.
    Tớ thì chả được như thế đâu. Mục tiêu cũng chả rõ ràng, an phận thủ thường :D.
    Tớ ngưỡng mộ nhất là cái bệnh tiếc tiền và cách lập kế hoạch của nàng đấy. Cả việc rút ra được bài học từ những chuyện nhỏ nhoi nữa.
    p/s : Hơi vô duyên và biết là nàng ghét nhưng mà tớ vẫn hỏi "thu nhập nàng bao nhiêu" :D. Ko trả lời thì tớ cũng ko bảo nàng kiêu đâu. Hì hì. Nghe để tớ học tập mà cố, chứ giờ....an phận quá.

12. YeuBonBon

tớ cũng muốn biết mọi ng thu nhập bao nhiêu, vì căn cứ vào thu nhập mới tính được là họ chi tiêu tiết kiệm ra sao.
    Chứ thời buổi này có người làm 2.5tr/ tháng (như tớ và e cùngcty),. em cùng cty tớ có làm thêm được nữa cũng đến 5tr,
    Tớ thì cố gắng làm thêm mà chẳng tìm được việc(thời buổi khó khăn). vậy thì bảo sao tiết kiệm cho nổi, Khi mình đã có gia đình tháng nào cũng sữa, bỉm.... vèo cái là triệu bạc rồi.

13. rabbit.bear

rabbit.bear Thành viên rất tích cực

TRời ơi, mình thấy chẳng trẻ con, buồn cười chỗ nào hết á. Đọc đoạn đầu lại cứ tưởng bà mẹ 1,2 con rồi ấy chứ (chín chắn quá), mãi đoạn cuối mới biết chưa chồng. Đảm bảo là nhiều mẹ có chồng, con rồi mà còn chưa bằng đâu nha.

14. Hoàng Mai118

Ðề: Re: Mục tiêu và việc thực hiện kế hoạch tài chính 06 tháng đầu năm 2013 của các mẹ thế

Hí, cảm ơn bà chị nhiều ạ ^^. Toàn mối tỏ vò tò vò thôi chị ạ. Thời của chị chắc là khó khăn và vất vả hơn bọn em rất nhiều chị nh?

Cũng tùy hoàn cảnh chị ạ. Em có cái tính là " chỉ tiếc tiền khi mua cho mình, còn lại đối với bố mẹ, anh chị, và các cháu thì.....cứ cái nào tốt nhất là em chọn". Nhiều lúc mua váy cho mình 400-500k thì nhấc lên, đặt xuống, nhưng mua cho mẹ, cho bố, cho anh ...có khi giá gấp đôi thì vẫn......cứ tểnh tềnh tênh rút ví. Chỉ nghĩ đến những người thân của mình hạnh phúc và đẹp khi dùng nó là em đã thấy...happy lắm rồi ạ
    Tớ 88 nàng ah. Có thể là mỗi người 1 tính, tính tớ từ bé đã hay ..." chú í những gì lạ lạ, những gì nhỏ nhỏ rồi". Có chuyện là hồi tớ 3 tuổi, chú tớ lấy vợ. Hồi đó cô dâu có bôi kim tuyến lên mắt. Thế là bữa tối cả nhà ăn cơm.....tớ cứ nhìn chằm chằm...rồi phải hỏi cho ra nhẽ " xem cái nhóng nhánh " kia là cái gì...

Hi, tớ cũng nói thật là thu nhập của tớ nó cũng chỉ tương đối thôi. Chứ bây giờ bảo 1 tháng chính xác được bao nhiêu thì tớ ...chịu. Để hôm nào tớ tỉ mẩn ngồi tính lại, tớ sẽ cho nàng con số chính xác. Thu nhập 1 tháng của tớ tháng ít thì có gí trị bằng cái xe số, còn tháng nhiều hơn thì chắc là cái xe ga ^^ ( Hiện tại tớ đi làm bằng xe đạp nhé). Cảm ơn nàng

15. YeuBonBon

Re: Ðề: Re: Mục tiêu và việc thực hiện kế hoạch tài chính 06 tháng đầu năm 2013 của các mẹ

Cũng tùy hoàn cảnh chị ạ. Em có cái tính là " chỉ tiếc tiền khi mua cho mình, còn lại đối với bố mẹ, anh chị, và các cháu thì.....cứ cái nào tốt nhất là em chọn". Nhiều lúc mua váy cho mình 400-500k thì nhấc lên, đặt xuống, nhưng mua cho mẹ, cho bố, cho anh ...có khi giá gấp đôi thì vẫn......cứ tểnh tềnh tênh rút ví. Chỉ nghĩ đến những người thân của mình hạnh phúc và đẹp khi dùng nó là em đã thấy...happy lắm rồi ạ

tớ chửa bao giờ dám mua cái váy hoặc quần áo nào (à trừ áo khoác thì có cái 500) thế mà vẫn thấy mình hết tiền, vì thế nghĩ là thu nhập mình quá ít. hi. bạn có cách nào để tiết kiệm so với cái thu nhập li ti của tớ giữa thời bão giá này thì giúp tớ, tớ rất cảm ơn ấy!

16. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Re: Mục tiêu và việc thực hiện kế hoạch tài chính 06 tháng đầu năm 2013 của các mẹ thế

Thanks nàng đã trả lời.
    Chắc nàng đi học cùng khóa với tớ. Nhưng tớ ít hơn 1 tuổi vì tớ lon ton học trước mà.
    Thu nhập của nàng thật là mơ ước của nhiều người. :X Tớ ngưỡng mộ nàng thật. Tớ thì chỉ chăn chặt lương thôi, đều như vắt chanh ấy.. Chắc mua được cái xe đạp... điện. Hì hì.
    Nhìn nàng mà học tập vậy.
    Từ trước giờ tớ hay tiếc tiền, nhưng đã mua thì kinh lắm @@. Quần áo thì đỡ vì ng tớ khó mặc đồ, chứ giầy thì....hic hic.

17. sharahoang

sharahoang Thành viên nổi tiếng

ÈO, mình thì phá sản hoàn toàn kế hoạch tài chính 6 tháng đầu năm, coi như kế hoạch cả năm cũng thất bại. Chỉ cố gắng 6 tháng cuối năm để k đến nỗi thất bại thảm hại quá thui

18. Hoàng Mai118

Cảm ơn chị nhiều ạ.
    Chúc chị ngày cuối tuần vui vẻ

Tớ thì luôn theo tiêu chí " liệu cơm mà gắp đồ ăn". Quần áo thì tớ toàn mua đồ của Việt Nam, và.....nhăm nhe những đợt nào sales của những hãng ( Trali, Nerfertiti, Al****, Sunfly....để mua). Nàng để í nhé, trong 1 năm thì thường nó sẽ có 3 đợt sales khủng.
    - Ví dụ như Trali: Đợt sales của nó giảm giá váy còn 249 k( giá bt là toàn 700-900k). Mình chịu khó lựa chọn thì mua được đồ đẹp, giá lại...mềm mại. Tuy rằng nó hơi trái mùa 1 tí. Như tháng 7 năm ngoái, tớ mua được 03 cái váy mặc mùa hè của nó hết có 750k, mặc năm ngoái, năm nay mặc tiếp===> vẫn ngon
    - Như Nerfertiti. Đợt tháng 2- 3 vừa rồi có đợt sales, giá chỉ còn khoảng 219-319k. Tớ cũng làm luôn 03 cái, ( giá gốc toàn từ 800- 999k).
    - Về nấu cơm, cũng như đồ ăn, thì nàng ghé cái topic ăn uống của tớ, trong đó tớ cũng ghi tương đối chi tiết.
    Nói chung, với mức thu nhập khoảng 5tr như nàng, thì cũng ko phải là quá khó.
    Cố lên nàng nhé

Uì, xe đạp điện cũng nhiều cái.......đắt phết đấy nàng ah.
    Tớ thì ngoài lương ra còn có 1 số khoản ngoài nữa ( tất nhiên để cái khoản này nhiều lên thì mình cũng phải.....vật vã phết đấy nàng ah)

Hãy hạnh phúc với những gì mình đang có. Mình được ăn cơm, đựoc làm việc...được gặp gỡ mọi người là đã hạnh phúc hơn rất nhiều người.......

19. YeuBonBon

hehe. bằng lòng với những gì mình đang có, là sẽ hạnh phúc, hehe.

20. YeuBonBon

Tớ thì luôn theo tiêu chí " liệu cơm mà gắp đồ ăn". Quần áo thì tớ toàn mua đồ của Việt Nam, và.....nhăm nhe những đợt nào sales của những hãng ( Trali, Nerfertiti, Al****, Sunfly....để mua). Nàng để í nhé, trong 1 năm thì thường nó sẽ có 3 đợt sales khủng.
    - Ví dụ như Trali: Đợt sales của nó giảm giá váy còn 249 k( giá bt là toàn 700-900k). Mình chịu khó lựa chọn thì mua được đồ đẹp, giá lại...mềm mại. Tuy rằng nó hơi trái mùa 1 tí. Như tháng 7 năm ngoái, tớ mua được 03 cái váy mặc mùa hè của nó hết có 750k, mặc năm ngoái, năm nay mặc tiếp===> vẫn ngon
    - Như Nerfertiti. Đợt tháng 2- 3 vừa rồi có đợt sales, giá chỉ còn khoảng 219-319k. Tớ cũng làm luôn 03 cái, ( giá gốc toàn từ 800- 999k).
    - Về nấu cơm, cũng như đồ ăn, thì nàng ghé cái topic ăn uống của tớ, trong đó tớ cũng ghi tương đối chi tiết.
    Nói chung, với mức thu nhập khoảng 5tr như nàng, thì cũng ko phải là quá khó.
    Thu nhập của tớ chỉ bằng 1/2 cái chỗ nàng vừa nghxi thôi nàng ạ!
    Tớ còn có 1 con nữa,