Muốn ôm con vào sài gòn lập nghiệp vì bị bỏ dơi.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mobilex, 22/5/2014.

1. Mobilex

Mobilex Banned

Các mẹ ơi e muốn ôm còn vào sài gòn lập nghiệp mà con e giờ mới được 22 tháng kinh nghiệm đi làm của e thì không có nhưng e có bằng trung cấp du lịch và bằng tại chức kế toán. E ko thể sống ở hn được nữa vì chồng thì bỏ dơi mẹ con e mà gia đình e thì cũng chẳng quan tâm là vì sợ mẹ con e sẽ làm xấu hổ hộ. Bây giờ vào đấy ko biết sẽ xin việc và thuê nhà như thế nào nữa. Có mẹ nào cùng hoàn cảnh mách cho e với ạ e ngàn lần đội ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mobilex
    Đang tải...

2. bố_chew

bố_chew Thành viên chính thức

Ðề: Muốn ôm con vào sài gòn lập nghiệp vì bị bỏ dơi.

Sẽ cực kỳ khó khăn đấy bạn ạ. Chưa có kinh nghiệm đi làm đồng nghĩa với sv mới ra trường, chưa va chạm cọ xát, bằng cấp thì chưa đủ thuyết phục, Theo bạn thì có dễ xin việc ko ? Tiếp theo là con nhỏ :(,bạn phải gửi nhà trẻ (7h30 - 16h30) với học phí và các khoản thấp nhất cũng phải 2,5 triệu/tháng. Rồi tiền thuê nhà, tiền sinh hoạt, ăn uống, sữa sần cho bé ...vv..vv.. Ít nhất 1 tháng bạn phải kiếm được 7-8 triệu thì may ra mới trụ được ở đất SG. Mà bạn cần phải biết rằng lương kế toán hoặc nvvp bình thường bh cũng chỉ nhấp nhổm 4-5 triệu/tháng là căng đét.

Theo mình thì bạn về tâm sự với bố mẹ đẻ của mình để được nhận sự cảm thông, an ủi, và quan trọng nhất là sự giúp đỡ và hỗ trợ từ ông bà, chẳng có bố mẹ nào lại không thương con cả bạn ạ. Có thể bố mẹ bạn rất nghiêm khắc trong việc giáo dục con cái, nhưng khi đã đến nước này thì mình nghĩ ông bà sẽ cởi lòng cởi dạ thôi. Xã hội bh thiếu gì những cảnh đời giống bạn đâu. Bạn cứ lạc quan , mạnh mẽ và có "mục tiêu" rõ ràng cho bản thân phấn đấu thì mọi rối ren sẽ đc gỡ dần dần thôi. Mục tiêu ở đây là gì? có thể bạn gửi con nhờ ông bà trông và kiếm 1 việc làm ở ngay đất HN này, chẳng phải đi đâu xa cả, dù đồng lương có thấp thì ít cũng phải được 2,5-3tr/tháng, đủ tiền nuôi con, còn lại thì bấu víu vào ông bà. trước mắt cứ tạm thời như thế, rồi sẽ có nhiều cơ hội cho bạn lựa chọn sau này mà.
    Chúc bạn vượt qua đc những khó khăn trước mắt

Sửa lần cuối: 23/5/2014
  3. hanaav23

hanaav23 Bắt đầu tích cực

Thời buổi bây giờ đúng là rất khó khăn, mình ko biết khuyên thế nào nhưng chúc 2 mẹ con luôn bình an. Vào sg thì cơ hội việc làm nhiều hơn ngoài HN, em nghe mọi người nói kiếm việc trong đó rất dễ, nhưng vào đó mn ko có người thân, lại có con nữa nên sẽ vất vả lắm đấy

4. haden

haden Thành viên rất tích cực

THay vì chị đến một nơi lạ hoắc, xa lắc lơ thì e nghĩ chị nên ở HN. Ở HN chị ko có kinh nghiệm làm việc nhưng chị có kinh nghiệm sống ở đây. Mình phải lo cho mình chứ đừng chờ đợi ai cả. Bme nào cũng thương con thương cháu, nhiều khi cư xử làm mình khó hiểu cơ mà ko ai bỏ con bỏ cháu mình đâu c. E nghĩ là dù đi bán rau để lấy tiền thì c cũng nên làm. Tất cả đều có sự cơ cực buổi ban đầu!!!!

E quen một cô chị thuê nhà trọ gần nhà e. Bme chị í là người giang hồ, đã ly thân, chị í có con với bạn trai nhưng nhà bạn trai ko nhận. Mẹ chị í và e gái đuổi đánh chị í ra khỏi nhà. Không biết duyên phận thế nào chị í vào khu nhà e thuê nhà và đi bán thuê quần áo ở chợ Ngã Tư Sở nhưng đc một thời gian ngắn cửa hàng đó giải tán. Bi giờ c bít c í làm gì ko ạ!!!! CHị í đi bán đồng nát đó ạ, mặc dù c i ko đc bme dạy dỗ cẩn thận nhưng e rất phục c í. Tuần trc, mẹ c i và e gai đã vào đón 2 me con c í về nhà ở ròi!!!!
    Không phải ruột thịt gì với mình nhưng e thấy nhẹ lòng lắm.hihi

5. Mobilex

Mobilex Banned

Cảm ơn bạn đã có những lời khuyên chân thành cho mình giơf này mình cũng dối bời chẳng tính được gì. Mình muốn đi xa để ko còn vương vấn gì nơi đây nữa

6. Mobilex

Mobilex Banned

Chị cũng đang tính đi bán rau hoặc mở cửa hàng hoa nho nhỏ để lo cho con trước mắt e ạ. Cảm ơn e đã chia sẻ chuyện để c có thêm động lực.

7. vinalaw.org

vinalaw.org Thành viên đạt chuẩn

Chia sẻ hoàn cảnh khó khăn của bạn. Dù sao ngoài này bạn cũng đã quen rồi, chứ giờ vào trong kia lạ nước, lạ cái, con nhỏ bạn lại còn khổ hơn nhiều. Các bố, mẹ có cao kiến gì giúp đỡ bạn ý đi.

8. me_bin_bon

me_bin_bon

Nên làm như bạn này mẹ chủ topic nhé

9. samhouse8691

samhouse8691 Thành viên mới

Bạn nên trao đổi với cha mẹ đẻ của mình rồi tính mở hàng quán nhỏ. Dù sao cha mẹ đẻ cũng ko thể bỏ rơi mình đâu. Đi xa xứ một mình còn vất huống hồ đem theo con. Chúc bạn may mắn

10. BomeyeuBill

BomeyeuBill Bắt đầu tích cực

Không biết giờ này em đã bình tâm lại và có mọi chuyện đã tốt hơn chưa? Tuy nhiên chị khuyên em chân thành là không nên đi HCM lập nghiệp. Công việc của chị rất hay phải đi ctac tại HCM nên chị biết, nói là dễ kiếm tiền hơn ngoài Bắc thì cũng đúng, nhưng em phải tính kỹ càng. Em chưa có kinh nghiệm nên khó có thể xin đc việc lương cao, mà lương thấp thì em sẽ không đủ chi phí. HCM rộng lớn hơn HN nhiều. Muốn thuê nhà rẻ phải đi xa trung tâm, còn gửi con và nhiều yếu tố khác nữa. Bố Mẹ em có giận em nhưng sẽ không bỏ rơi em đâu. Em đưa cháu về, cháu bi bô là Ông Bà không bỏ rơi được. Chúc em may mắn!

11. phamphuluan

phamphuluan Thành viên tập sự

thông cảm với hoàn cảnh của bạn, chúc bạn may mắn

12. chuyennhatrongoi

chuyennhatrongoi Thành viên chính thức

mẹ nó nên suy nghĩ thật kĩ, ở HN thì mẹ nó ít nhiều còn có người quen, mẹ nó có con nhỏ nhiều khi gấp gáp còn nhờ vả được, vào TPHCM một thân 1 mình sẽ cực kì khó khăn mn ak, không có ai nhờ vả dc, cuộc sống ở đó thì chắc chắn là tốn kém hơn ngoài bắc. mẹ nó suy nghĩ cho kĩ

13. hoabec88

hoabec88 Xmen - 0973.379.133

Sao trên đời lại có những người chồng thích bỏ rơi vợ con họ thế nhỉ, thật không thể nào hiểu nổi

14. Nga Bùi

Nga Bùi Guest

Cố gắng lên chị nhe. Chúc chih và con bình an mạnh khỏe. Vượt qua đc sóng gió

15. Mẹ Ku Mạnh

Mẹ Ku Mạnh Buồn ngủ

cố gắng lên mẹ nó nhé! chúc 2 mẹ con luôn mình an !!!!! ............

16. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

khổ quá cơ, nhưng mà tốt nhâá là về nhà nhờ bố mẹ để qua gđ con nhỏđã