Mút tay

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi anhtuangiang, 15/9/2009.

1. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Chào các bạn
    Con mình 5 tuổi rồi, nhưng cháu vẫn còn mút tay, không thể nói được. Cứ nhớ ra là cho tay vào mút, trước lúc đi ngủ phải mút tay đến lúc ngủ. Mình đã thử bôi dầu vào tay nhưng cháu biết vào WC rửa tay. Mình thấy khó quá. Mong các mẹ chỉ giúp cách cai mút tay với. Cảm ơn nhé :-k

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhtuangiang
    Đang tải...

2. honmadethuong

honmadethuong Bắt đầu tích cực

ui sao mình không chữa sớm mà để đến tận bi giờ mới bôi dầu thì cháu biết cách rửa rùi, hay là bôi ớt ạ hihi em ko biết gì đâu chỉ phát biểu thử thui mình đừng làm thật

3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

mình cũng gặp phải vấn đề này, con gái mình hơn 2 tuổi vẫn mút tay chùn chụt mỗi khi buồn ngủ đấy. Nguyên nhân thì vì con ít được gần mẹ, ít được ti mẹ,
    còn giải pháp thì ...híc, nhờ các mẹ cho ý kiến chứ em cũng chưa tìm được giải pháp nào triệt để cả..

4. honmadethuong

honmadethuong Bắt đầu tích cực

Mình có ông anh họ hồi bé cũng mút ngón cái đến nỗi dẹp cả đầu ngón, dùng hết cách này đến cách khác đều không hiệu quả.Rồi có 1 lần ông ý đi chơi trèo lên 1 nấm mộ chơi với mấy thằng hàng xóm, xong tối về bị cả nhà dọa là trèo lên mộ mà mút tay tối ma hiện về bóp cổ thì tự nhiên ông ý sợ quá lại bỏ được tật mút tay

he he

5. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Mình có đứa cháu 3 tuổi vẫn mút tay. Bố mẹ nó phải may mấy chục đôi bao tay nó mới bỏ được đấy.

6. koloi

koloi Thành viên tập sự

ox nhà mình hồi bé cũng bị dùng đủ mọi cách mà ko bỏ thế mà ông bà dụ dỗ cho 10k thì bỏ mút tay luôn, hic tham tiền từ bé thế mới ghê ( lúc này đã đi học rồi ạh)

7. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

chắc mình chả áp dụng cách này của ông bà nhà mẹ nó đâu, híc híc ](*,)](*,)](*,)](*,)

8. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Hic...cái này các mẹ phải cai từ sớm cơ. Để 5 tuổi thì muộn quá. Ku nhà e mấy tháng cũng toàn phản xạ mút tay, e phải kiên quyết cứ đưa tay lên mút thì kéo tay bé ra ngay, cầm tay bé vung vẩy hoặc nhét đồ chơi vào. Làm thế nào để bé tập trung vào việc khác để quên việc mút tay.
    Con mẹ nó 5 tuổi thì thử làm cách này nhé: thử xem bé sợ hoặc ko thích ai đó (nhân vật trong phim hoặc ngoài đời). bảo bé nếu hay mút tay sau này sẽ giống người đó. Bé sợ thì sẽ bỏ được đấy. Chúc mẹ nó thành công

9. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Cảm ơn các mẹ nhiều, mình sẽ thử cách mang bao tay cho con khi ngủ nhất là lúc mùa đông sắp đến

10. Nghe_xinh

Nghe_xinh Bắt đầu tích cực

Con gái em gần 6 tháng rồi, chốc chốc lại cho tay mút chùn chụt, đến nỗi ngậm ti mẹ rồi mà tay vẫn cố nhét ké vào cái miệng xinh xinh; bực nhất là những lúc cho tay vào sâu trong miệng quá, thế là chớ hết cả ra. Cả nhà cũng kiên quyết kéo tay mỗi lúc ngậm nhưng cô nàng ghê lắm, khóc thét lên... Ko biết các mẹ còn bài nào khác để điều trị ko ah?

11. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

Chuối nhà mình đúng là rất chuối, mút tay chùn chụt vì ông nội lười ko ru cháu cứ để cháu mút tay tự ngủ nên mẹ vất vả cho cậu ta cai nghiện quá. thử mọi cách mà cứ bị tái nghiện thôi. đầu tiên dùng phương pháp dùng băng dính urgo dán vào tay( mẹ nghiến răng tậu 1 hộp= 100 cái), phương pháp này dùng được cho đến khi 1 tuổi, chàng ta tự dùng tay lôi tuột urgo ra. tiếp theo dùng becborin nghiền nát bôi vào tay, đắng là thế cậu mút đầu tiên khóc váng lên bố mẹ mừng thôi rồi, phen này cai nghiện thành công. ai dè mút hết becborin cậu ta thấy mẹ lúi húi mở bao ra lấy tiếp liền đưa tay xin thêm, mẹ suýt ngất. bây giờ 13 tháng mẹ chỉ cần thấy cho tay vào mồm là nhắc ngay" bỏ tay ra" thế là bỏ tay. chỉ dám mút khi nào 1 tay cầm đồ chơi che cho tay kia cho vào mồm. nhưng mình là ai cơ chứ, phát hiện ra ngay.theo mình các mẹ phải kiên trì lắm, lúc con cho tay vào mồm phải nghiêm khắc, lấy tay của con ra và nhắc nhở ngay, đừng tưởng các anh bé không biết gì nhé?