Cần giúp: Nấu bột như thế nào?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bean đẹp zai, 24/11/2009.

1. Dobichip

Dobichip Thành viên chính thức

Mẹ nó cho ăn thịt rùi hả, nếu ăn mặn rùi thì thịt xay đc rùi, con mình chỉ đang ăn bột ngọt, nấu cháo với các rau củ quá,mẹ nó có đi làm ko hay ở nhà

Đang tải...

2. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

Mình đi làm rồi mà,cu Bean ở nhà với bà ngoại,sợ cu bean chưa ăn được thịt nên mới chỉ cho ăn nước thoai!

3. Dobichip

thui 6m ăn thịt, từ từ,:rolleyes:

4. misspanda

misspanda Thành viên tích cực

Đọc mẹ nào hướng dẫn ở trên rằng bé 6 tháng ăn được cá ức trắng, 1/2 lòng đỏ trứng, ít thịt thăn lợn. Vậy thì mấy tháng ăn được thịt bò, mấy tháng ăn được thịt gà, lươn, tôm, cua???

5. Dobichip

theo mình con ăn dặm đc khoảng 1m thì cho ăn đầy đủ hết, như cho ăn từ 5m thì 6m ăn đủ hết trừ thịt bò, thịt bò 7m ăn, ko bít í cá mẹ khác thế nào

6. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Ăn nươc thôi được rồi, tốt hơn hết là từ 7 tháng hãy ăn xác thịt ;)

7. Mimosa2009

Bé mình vừa tròn 1 tuổi:cool:

Mình cho con ăn....đồ hộp,hihi...Mình mua hộp Gerber của Đức cho bé ăn là chính, ngoài ra còn nấu thêm nhiều món khác chen vào cho bé.

Như hôm qua mình hầm giò heo (giò heo đã lọc hết da), hầm chín rồi thì cho cả nồi nước vào tủ lạnh, khoảng 3 tiếng sau thì mình sẽ thấy mở nó đóng cục như thế nào, kinh khủng lắm!. Vớt lớp mỡ bên trên ra hết. Sau đó bắt lên bếp nấu hầm tiếp với hạt sen, bí đỏ, bông cải xanh ( đã đủ 4 chất-đạm, rau, bột, mỡ).

Sau đó gỡ thịt nạt trong đùi heo ra, xay hết cả hỗn hợp, bé ăn rất thích:) Toàn là chất bổ:)

Mình mua thức ăn hộp cho bé, đặc biệt là bò hộp vì mình không dám tự chế biến bò cho bé, vì Gerber nó có quy trình đặc biệt, tách mỡ và cholestoron trong thịt bò ra, gạn lọc những chất cần thiết cho bé thôi. Còn mình tự nấu thì mình không thể gạn lọc được.

8. Bean đẹp zai

em cho ăn xác thịt roài...hic hic...nhưng 1 miếng nhỏ nhỏ thoai,chứ ko nhiều!em thấy bảo 5 tháng ăn được sữa chua roài ah?

9. tommy-nguyen

tommy-nguyen Thành viên sắp chính thức

Ăn dặm là ăn sữa chua được rồi mẹ nó ạ! Mẹ nó chọn loại sữa chua phomát của Pháp dành cho trẻ nhỏ ý. Nhưng mới đầu ăn thì nên ăn ít 1 thôi để bé thích ứng dần dần, xem có bị dị ứng gì với thành phần nào trong sữa chua ko, rồi xem output của bé thế nào... Trước khi ăn mẹ nó nhớ hâm nóng cho bớt lạnh nhé, ko sợ bé ăn lạnh dễ bị viêm họng.

10. tommy-nguyen

Theo mình để cho bé tập ăn bột mặn trước tiên nên ăn thịt gà (ăn phần lườn) vì thịt gà lành, nạc, tiếp đến là thịt lợn thăn, rồi trứng nhưng chỉ cho 1/2 lòng đỏ trứng (vì trứng là thực phẩm rất dễ gây dị ứng nhất là lòng trắng trứng). Bé Tommy nhà mình cứ ăn lòng trắng trứng là có hiện tượng ho cho nên giờ được hơn 2 tuổi rồi chỉ toàn ăn lòng đỏ trứng thôi, ko ăn lòng trắng đc. Nhưng mẹ T cũng sẽ phải tập dần cho con biết ăn. Ngoài những món kia ra thì thịt bò cũng ăn được trong giai đoạn đầu này. Mà điều quan trọng là cho bé ăn cả phần xác thịt chứ ko được ninh lấy nước ko để nấu bột thôi. Vì chẳng có chất dinh dưỡng nào cả. Mới đầu mình cho bé ăn ít thịt một thôi sau đó tăng dần lên sau.

11. Dobichip

Mình chỉ đang cho ăn bột ngọt đang tính mấy tuần nữa mới chuyển sang mặn, nao nức sang mặn quá vì thấy con ngán bột ngọt rồi mẹ nó ơi

12. tommy-nguyen

Bé nhà mình trước đây ăn bột ngọt cũng được vài tháng đấy! Mình cũng thay đổi khẩu vị liên tục nên trộm vía bé cũng ko chán. Đến khi cho đổi sang bột mặn rồi mình vẫn duy trì 1 bữa bột ngọt 1 bữa bột mặn. Vì ăn bột ngọt bé nhận được nhiều dinh dưỡng từ sữa, vitamin từ rau củ quả.. cũng thấy ổn vì con vẫn thích mà. Mẹ nó cứ bình tĩnh. Chúc mẹ nó thành công!

13. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

Mẹ nào quan tâm bộ chế biến ăn dặm alo nhắn tin tớ nhé,
    Set chế biến ăn dặm - hàng Sing chất liệu nhựa an toàn BPA free đầy đủ chức năng chế biến đồ ăn dặm cho baby kiểu Nhật nhé --> 420k
    1 thìa
    1 chầy đễ nghiền, giã thức ăn (giúp bé mới tập ăn)
    1 bát có gờ đáy giúp nghiền thức ăn , làm nhỏ thức ăn dễ dàng hơn (bé tầm 7-8thang)
    1 nắp đậy bát
    1 vắt nước quả
    1 nắp lưới lọc (lọc cháo, thịt, cá...)
    1 nắp bào đồ ăn tạo kích thước (bào theo kích thước phù hợp bé từ nhỏ tới lợn cợn to)

Bộ làm đồ ăn cho bé rất tiện sạch sẽ riêng ko giống của ng lớn, thiết kế chồng lên nhau nên cất rất gọn gàng.

14. nam anh

nam anh Thành viên mới

Bé nhà mình được hơn 4 tháng và mình cũng đang tập cho ăn bột, nhưng trước tiên mình cho bé ăn bột ngọt bột hipp và tofer thay đổi, hôm nay mình cũng bắt đầu cho ăn bột mặn nhưng mình xay gạo tám và gạo nếp hương nấu với thịt thăn ninh lấy nước và nghe ngóng xem bé thế nào? Nhưng bé ăn trông vất vả quá…..

15. Bean đẹp zai

em cho ăn bột mặn em cho ăn thịt thăn trước,mấy hôm đầu thì lấy mỗi nước thôi,nhưng sau đấy xay cả 1 miếng bé bé cho vào quấy bột

16. kirikukobi

kirikukobi Thành viên tập sự

Mình cho e bé ăn bột ăn dặm khởi đầu (từ 4 tháng trở lên) của HIPP (First Milk Pap)đó. Cu tý chịu ăn lắm, ăn cũng đặc nữa. Vẫn bú sữa mẹ đều. Nghe mọi người bảo cho ăn tầm 2 tuần thôi, không e bé chán. Từ sau đợt này đang không biết nên mua bột HIPP hoa quả hay chuyển sang bột mặn của Gerber luôn. Nếu vẫn dùng Milk Pap có thể thêm hoa quả tươi, rau củ được không? Có thể dùng nước ép củ, quả để thay nước nấu bột không? Các mẹ tư vấn giúp với nhé

17. Bean đẹp zai

dùng cũng được mẹ nó ạ!mẹ nó chueyenr sang cho bé ăn bột mặn đi,chắc bé sẽ thích hơn đấy!

18. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Các mẹ cho con ăn dặm nên bắt đầu từ cà rốt, khoai tây luộc, nghiền và hòa với nước luộc (rất tốt cho hệ tiêu hóa của bé sau này đấy), rồi chuyển ăn bột ăn liền, quen dần nên cho ăn bột gạo xay nấu với các loại rau, củ. Cuối cùng mới chuyển sang bột rau thịt xay.
    Nên bắt đầu với thịt lườn gà (tây khuyên thế, ta khuyên thăn lợn:confused:) Nhưng thịt bò thì không nên dùng nhiều (vì giá trị dinh dưỡng của thịt bò tuy cao hơn thăn lợn, nhưng khả năng hấp thụ của con kém nên thành ra ko bằng ăn thịt lơn ạ)
    Và không nên dùng bột Thành Râu, mình có nghe 1 mẹ nói có bà chị đưa hàng cho thành râu (hạt sen, đỗ xanh...) toàn lấy hàng loại kém thôi, về chế biến bột cho các con đấy. Ngày đó đang dùng 2 gói cho con, mình bỏ luôn (hãi hùng).
    Vẫn muốn con ăn các loại hạt (sen, đỗ xanh, ý dĩ...) thì mẹ tự đi mua về, vo sạch, hầm nhừ, xay nhuyễn, chia vào các khay đá, cất ngăn đá, khi đông lại thì cho vào hộp cất ngăn đá, nấu cho con ăn dần.

mamaQADobichip thích.
  19. Mimosa2009

Thực phẩm cho bé bây giờ cũng không loại trừ làm ẩu, mất vệ sinh nữa:( Tốt hơn hết là mình tự chế biến được cái gì hay cái nấy, chứ không đến khi phát hiện ra điều tai hại thì hối hận. Cả thực phẩm người lớn cũng vậy, order mấy mẹ làm ở nhà là an toàn hơn, hihi...

20. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

ôi, cái đoạn bôi đen đó cũng còn cần xem xét kỹ, đang nhân tiện nói với mẹ nào đó vì sao mới tập ăn dặm nên dùng bột ăn liền, vì con tập ăn dặm thì ăn ít, 1-2 thìa, mẹ mà tự làm thì lách cách, lại thêm chuyện con chưa chịu được gluten trong tinh bột (dưới 6 tháng) thì nên dùng bột ăn liền, loại free gluten, mà thường chỉ hàng nhập mới có loại đó, trong nước chưa sản xuất dc:)