Kinh nghiệm: Nên chọn dầu mè hoặc dầu ViO cho bé bắt đầu tuổi ăn dặm.

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hoakhoi114, 9/2/2012.

1. hoakhoi114

hoakhoi114 Thành viên tập sự

Mình có một câu chuyện về việc chọn dầu ăn muốn chia sẻ để các mẹ mới sinh bé đầu hoặc lần đầu tiên cho bé dùng dầu ăn.

Cách đây khoảng 6 tháng bé Cún nhà minh đang tuổi ăn dặm, do bé hơi còi nên bác sĩ khuyên nên dùng thêm dầu ăn vào thức ăn cho bé, thấy trên truyền hình quảng cáo dầu cá và mình đã mua 1 chai về cho bé ăn, mình làm đúng như hướng dẫn trên chai dầu. và kết quả thật tê hại, sau khi cho bé ăn được vài muỗng thì bé ói ra hết, ói đến tím cả người làm mình sợ quá chừng luôn, cũng may cha mẹ chồng rất cưng cháu, nhưng cũng hiểu chuyện nên không la mình nhiều.

Sau lần đó mỗi lần cho ăn là bé rất sợ, hỏng chịu ăn tí ào hết, cứ đưa muỗng lên thì khóc không, suốt mấy tuần liền làm bé gầy đi thấy rõ, mình và ông xã rất lo, bé mà không chịu ăn luôn chắc tiêu quá. hihihi.

Sau lần đưa con đi khám bệnh mình đem chuyện này nói với bác sĩ, bác sĩ khuyên ở tuổi ăn dặm không nên dùng dầu cá vì dầu cá có thể có mùi tanh và có chất gì đó mình cũng không nhờ nữa, tóm lại nó làm cho bé rất khó thích ứng được.

Như vậy là mình mua dầu mè về cho bé dùng thử, sau một thời gian thì việc ăn uống của bé cũng trở lại bình thường,dầu mè có mùi thơm nên bé cũng dễ ăn, bây giờ mình có thể dùng dầu ViO hoặc Oliu để thay đổi khẩu vị làm cho bé không bị ngán.

Bài học kinh nghiệm xin chia sẻ để các mẹ nuôi con khỏe dạy - con ngoan nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoakhoi114
    Đang tải...

2. huyentrang255

huyentrang255 Thành viên tập sự

Ðề: Nên chọn dầu mè hoặc dầu ViO cho bé bắt đầu tuổi ăn dặm.

Mẹ Hoakhoi ơi ! Mình đang dùng dầu VIO Tường An cho bé đó, dùng tốt lắm ! Mẹ nó cứ an tâm cho bé dùng nha.
    Bé nhà mình chưa dùng dầu cá nhưng nghe mẹ nói vậy mình sợ quá. Mình thấy quảng cáo cứ ầm ầm là dầu cá tốt, nào là cá hồi rồi dầu cá Kiddy... tính cho mua cho Bi xài thử mà thấy có vẻ không nên tin quảng cáo lắm. Dầu ViO thì mình dùng lâu rồi, còn dầu mè và Oliu thì mình chưa thử. Để về mình mua thay đổi cho bé. Cảm ơn kinh nghiệm chia sẻ của mẹ Hoakhoi nhé !

3. bometho

bometho Bắt đầu tích cực

Em đang dùng dầu cá cho con, trên chai dầu ghi là chỉ dùng cho bé từ 8 tháng trở lên thôi mà
    Dầu có mùi hơi tanh vị cá nên chắc các bé ko thích đấy
    Em tháy dùng dầu gấc Vio cũng tốt, bổ sung nhiều vitamin a, con sáng mắt mà lại rẻ hihi kinh tế hơn

4. Trang_HLT

Trang_HLT My *_* Bông

E thì cho bé dùng thay đổi, dầu oliu, dầu mè, dầu gấc VN,dầu cá hồi kitdy,dầu omega 3. E nghĩ Bé mới tập ăn thì nên mua dầu ko mùi hoặc dầu mùi thơm thơm nhẹ nhưng khi bé đã lớn hơn thì nên cho ăn đa dạng.

5. enmuaxuan

enmuaxuan Thành viên chính thức

Chào cac mẹ, bé nhà mình khi còn ăn bột và cháo chỉ được ăn hai loại dầu là: dầu gấc Vio va dầu mè loại chia nhỏ, mình cho ăn xen kẽ: bữa này ăn dầu này thì bữa sau sẽ ăn dầu khác. Đổ 1 thì dầu ra bát, tuy theo luọng bột và cháo, sau đố cháo bột sôi thì đổ ra bát rồi mới nguấy đều cho bé ăn. Khi bé 2 tuổi ăn cơm rồi thì bé ăn theo bố mẹ. Chúc các mẹ nuôi con khẻo, dạy con ngoan.

6. Khăn ướt Đất Việt

Khăn ướt Đất Việt Dầu phộng nguyên chất giá rẻ tại tp.hcm

Dầu phộng nguyên chất là một trong những loại dầu cung cấp nhiều dưỡng chất thiết yếu hoàn toàn từ tự nhiên, góp phần cho phần ăn của bé đậm đà hơn, dễ dang hấp thu hơn, nếu mẹ nào đã từng và đang dùng dầu phộng nguyên chất thì alo mình nhé Hl:0985.880.105 - 0909.224.553.

7. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

dùng dầu cá cho con cx ok đấy ạ