Tranh luận: Nên Chọn Làm Ngân Hàng Hay Vào Nhà Nước ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi ducanhjr, 3/10/2016.

1. ducanhjr

ducanhjr Thành viên tập sự

Tình hình thế này các mẹ ạ .Em đang là sinh viên năm 4 của 1 trường đại học trên Hà Nội . Chỉ còn 2 tháng nữa là học xog đi thực tập rồi nhưng hiện tại em đang bị mất phương hướng cho nghề nghiệp của mình sau này . Em thì thích làm ngân hàng nhưng áp lực , mẹ em thì định hướng cho em về quê , vào làm nhà nước , cụ thể là vào Sở tài nguyên môi trường tỉnh , đồng lương hơi nhạt nhưng gần nhà , công việc nhàn . Em đang rất băn khoăn không biết về sở tài nguyên thì công việc là gì , lương lậu ra sao , con đường thăng tiến như thế nào .Có mẹ nào đang làm có thể chia sẻ với em một chút kinh nghiệm được không .Cám ơn ạ !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ducanhjr
    Đang tải...

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

Nếu vào Sở tài nguyên....thì ko bèo đâu bạn nhé....mình chỉ có thể nói vậy thôi...

anhthao173ducanhjr thích.
  3. bonghongxanh272

bonghongxanh272 Thành viên chính thức

Mình chưa nói đến bèo hay ko? nhưng nếu là nữ thì mình nghĩ nên làm nhà nước. Nhàn hạ, công việc ổn định, không áp lực có thời gian cho gia đình

4. nguyenlan04

nguyenlan04 Sofa Malaysia nhập khẩu da thật 100%

Mới ra trường nên xin vào môi trường làm việc năng động một chút. Tuổi trẻ mình nghĩ nên thử thách chính mình. Vào nhà nước xong chỉ an phận thôi, để tuổi xuân trôi qua không có gì đáng nhớ mình nghĩ hơi phí. Có thể lương không cao nhưng đó là cơ hội để bản thân mình học hỏi và hoàn thiện chính mình. Hi vọng bạn sẽ có lựa chọn sáng suốt.

5. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

Bạn thật may mắn khi có bố mẹ lo lắng công việc có ô có dù, nhiều bạn sinh viên cùng tuổi bạn khi ra trưởng cũng mất phương hướng như bạn , nhưng k có ng lo cv họ phải tự tìm kiếm việc , làm đủ mọi công việc từ trái ngành đến chuyên ngành ,có thể vất vả nhưng họ có những trải ngiệm cs , có những kỹ năng , kinh nghiệm làm việc , họ biết nhiều việc chứ k phải chỉ biết 1 việc

6. ducanhjr

Em cám ơn các mẹ , em là nam chị ạ.Một lí do nữa khiến em băn khoăn vì nếu muốn làm thì phải vào luôn vì chỗ đó cũng chỉ được 1 - 2 năm nữa là về hư .hi

nguoikhiemthi thích bài này.
  7. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

bạn mới 21 tuổi mà, sao 1, 2 năm nữa đã về hưu đc...

8. ducanhjr

dạ cám ơn chị , 4 năm đại học em cũng làm đủ nghề để bươn trải rùi chị , so với các bạn sinh viên hiện tại , ít nhất là trong trường thì em cũng từng chải hơn nhiều , lau kính , bán rong , cộng tác cho ngân hàng , bất động sản , ... bố mẹ em cũng về hưu được 5 6 năm rùi , nhưng cũng công nhận à có chút may mắn có ng quen .hi .Chị giờ đang công tác ở đâu rùi ạ

9. ducanhjr

à , nesu em ko vào ngay thì 1 , 2 năm nữa bác em về hưu thì khó xin vào hơn ý chị .

nguoikhiemthi thích bài này.
  10. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

thực ra...khi vào nhà nước nhất là Sở, hay Phòng thuộc tỉnh huyện...người ta ko sống bằng lương...mà thu nhập đc tính bằng thưởng quý, thưởng năm, và ăn chia ngầm... nhà chị cả bên nội, ngoại, đều có người làm trong các Sở, bạn bè cũng có....nên chị nói thế em tự hiểu.....

11. gia1612

gia1612

m thì thik nhà nc hơn

12. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

về quê bn ah, tru ở Hn ko khó nhưng để sống đầy đủ lại khó, sở tài nguyên lại hot đấy bn

13. ducanhjr

:*:*:*
    bố mẹ đặt đâu con nằm đó ạ :)))

14. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

về quê lương ít nhưng lậu thì nhiều bn ah=))) ở Hn thuê nhà+ ăn uống + xã giao+ linh tinh cu8ngx hết bay số lương =)))

15. hoanganhbds45

hoanganhbds45 Làm việc hết mình, vui chơi nhiệt tình

c thấy thế này nhé:môi trường nào cũng có tính 2 mặt của nó quan trọng là e tự xác định xem e hợp với môi trường làm việc như thế nào
    - Làm ngân hàng tại hn: môi trường này áp lực rất lớn, môi trường rất năng động và việc đào thải hoặc tự đào thải khá cao, nhưng khi làm tốt thì e có rất nhiều khả năng thăng tiến trong tương lai. việc ở lại hn cũng phát sinh khá nhiều chi phí và chắc chắn là bme ở quê vẫn phải chu cấp thêm cho e. c thấy là e đã từng làm bên bất động sản thì c nghĩ chắc chắn e đã tiếp xúc hoặc giao lưu với các bạn bên ngân hàng và e biết đc sự khó khăn trong ngân hàng. thực ra làm ngân hàng cũng là 1 dạng sale mà thôi e. nhưng sale ngành này vừa tốn thời gian, công sức vất vả hơn các ngành khác. và cũng xác định là đi sớm về khuya suốt ngày lo làm thủ tục giấy tờ cho khách hàng hjhj.
    - làm sở tài nguyên ở quê: công việc hành chính ngày 8h, có thể là công việc ngày nào cũng như ngày nào, khả năng thăng tiến cũng cao nếu như e biết cách làm việc, biết cách giao tiếp với mọi người đặc biệt là các sếp, quan trọng là khi vào đó e cần phải biết dựa vào các mối quan hệ sẵn có của bác e để phát triển. có thể hiểu là khi vào đó e cần phải vào 1 dây làm việc với những người cũ thì mới thể làm việc đc và kiếm đc. môi trường nhà nước c cũng tiếp xúc k ít và thấy là tuy trong cùng 1 cơ quan nhưng lại có nhiều phe phái thế nên cần phải tìm hiểu kỹ qua bác e để khi vào làm việc k bỡ ngỡ. môi trường làm việc cũng k đc năng động cho lắm, đôi khi còn hành nữa ấy chứ. và khi về quê ở thì chi phí sinh hoạt k tốn kém và với lương hiện nay của sở thì cũng gọi là đủ chi tiêu còn lậu thì c k rõ lắm.
    => đây là những j c nhận thấy sau khi đã trải qua cả 2 môi trường làm việc này và hiện tại thì c k làm 2 ngành này mà c đang làm bên bất động sản.
    p/s: chúc e đưa ra đc quyết định hợp lý nhất với chính bản thân e.;););)

16. ducanhjr

cám ơn chị rất nhiều , chúc chị cuối năm xúc tiến thêm vài lô biệt thự :h: :h:

hoanganhbds45 thích bài này.
  17. ducanhjr

anh đang làm trong nhà nước rùi ạ

18. thanhtruc738

thanhtruc738 Thành viên tập sự

Ngân hàng cũng bấp bênh lắm, và còn tùy bộ phận nữa, trầy trật kiếm sống chứ không phải màu hồng. Vô nhà nước công việc, đồng lương ổn định lâu dài với lại vô sở TNMT thì sau này tương lai không hề đơn giản đâu :)

19. drnam196

drnam196 Thành viên đạt chuẩn

Theo mình con gái thì cũng không cần thiết phải bon chen lắm làm gì. Tốt nhất là cứ vào nhà nước thì sẽ ổn định và tương lai cũng có thể phát triển được mà :D

20. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình nghĩ bạn nên chọn vào sở tài nguyên