Nên chọn loại thuốc hạ sốt nào cho bé?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bebebong, 19/12/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Chào các mẹ!

Con mình bị sốt liên tục 2 ngày nay, mình đã dùng viên hạ sốt đút hậu môn, cháu được 3 tuổi, nhưng mãi vẫn không đỡ sốt. Hix, mình lo lắm vì nghe nói dùng thuốc này nhiều sẽ ảnh nhiều đến sức khỏe. Thuốc uống thì dạng bột hay có cặn, con mình uống là ói ngay. Trên thị trường hiện nay có rất nhiều thuốc hạ sốt nên mình rất bối rối không biết chọn loại nào cho con nên nhờ các mẹ tư vấn giúp cho mình loại thuốc hạ sốt nào dùng an toàn cho trẻ em. Không phải viên đút hậu môn càng tốt vì công đoạn này vất vả quá. Cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bebebong
    Đang tải...

2. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Ðề: Nên chọn loại thuốc hạ sốt nào cho bé?

Mẹ nó đọc và chọn lọc nhé, mình thấy thường thì dùng paracetamol mẹ nó ạ

Sốt và cách xử trí sốt ở trẻ em
    Khi trẻ sốt cha mẹ thường quá lo lắng, đôi khi sử dụng thuốc hạ sốt quá nhiều và liên tục dẫn đến những biến chứng nguy hiểm cho trẻ.

Bản chất của sốt là gì?

Thực chất, sốt là một phản ứng bảo vệ của cơ thể chống lại tác nhân gây bệnh, nên sốt bản thân nó là phản ứng có lợi. Tuy nhiên, sốt quá cao sẽ làm ảnh hưởng đến sức khoẻ của trẻ như trẻ quá vật vã, kích thích hoặc co giật.

Theo y văn, trẻ sốt khi nhiệt độ cơ thể đo ở hậu môn từ 380C trở lên. Nhiệt độ đo ở các vị trí khác nhau trên cơ thể thường thấp hơn ở hậu môn. Nếu nhiệt độ ở nách từ 37,50C trở lên thì được cho là sốt vì nhiệt độ ở nách thấp hơn nhiệt độ ở hậu môn là 0,50C.

Các nguyên nhân gây sốt thường là do nhiễm virút, nhiễm khuẩn, ngoài ra còn do các bệnh hệ thống, bệnh tạo máu v.v.

Tại sao khi trẻ sốt đến 38,50C mới được hạ sốt?

Như đã nói ở trên, bản chất của sốt là một phản ứng có lợi của cơ thể, cơ thể càng sốt cao, tác nhân gây bệnh càng dễ bị tiêu diệt. Tất nhiên, sốt cao quá sẽ kèm theo rất nhiều triệu chứng nguy hiểm. Vì thế, sau nhiều nghiên cứu, các bác sĩ đã đưa ra kết luận: nhiệt độ cao là từ 38 – 39,10C, trong đó nhiệt độ cao trung bình là 38,30C ± 0,2.

Vì vậy, khi nhiệt độ cơ thể của trẻ là 38,50C thì nên dùng thuốc hạ sốt cho trẻ. Tuy nhiên, với trẻ có tiền sử sốt cao co giật hoặc trẻ có nguy cơ cao như sinh non thì nên dùng thuốc hạ nhiệt khi trẻ sốt 380C.

Chăm sóc trẻ khi bị sốt như thế nào?

Khi trẻ sốt tới 38,50C, ba mẹ có thể hạ nhiệt cho trẻ bằng các biện pháp sau:

– Biện pháp vật lý: nới lỏng và cởi bớt quần áo, để trẻ trong phòng thoáng mát, thậm chí có thể ở phòng có điều hoà ở nhiệt độ vừa phải. Lau người trẻ bằng khăn thấm nước ấm, chườm nách và bẹn.

Đừng nghe theo nhiều phương pháp “dân gian” cũ xưa là quấn thật nhiều quần áo và chăn cho trẻ, rồi “giam nhốt” trẻ trong phòng kín, như vậy sẽ khiến cho nhiệt độ cơ thể của trẻ không những không thuyên giảm mà còn sốt lâu hơn.

– Biện pháp dùng thuốc: thuốc lựa chọn hàng đầu là thuốc hạ sốt dành riêng cho độ tuổi trẻ có chứa hoạt chất paracetamol, liều lượng từ 10 – 15mg/kg/lần cách nhau từ 4 – 6 giờ nếu trẻ vẫn sốt trên 38,50C. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn nên dùng liều thấp: 10mg/kg/lần.

Điều cần lưu ý là phải tuyệt đối tuân theo chỉ dẫn liều lượng của bác sĩ khi hạ sốt cho trẻ, vì hoạt chất paracetamol quá liều sẽ gây độc cho gan, rất khó cứu chữa. Thuốc lựa chọn thứ hai là thuốc có chứa hoạt chất Ibuprofen, liều lượng từ 7 – 10mg/kg/lần.

Tuy nhiên, cần thận trọng khi dùng thuốc có chứa hoạt chất này, đặc biệt là trong đợt sốt xuất huyết vì thuốc có thể gây giảm tiểu cầu, tăng nguy cơ chảy máu.

– Ngoài ra, cần bù nước và điện giải: cho trẻ uống nhiều nước như oresol, nước hoa quả, sữa hoặc nước lọc, vì khi sốt, trẻ bị mất nước qua mồ hôi, toả nhiệt, nôn, ăn, uống kém...

Không nên ép trẻ ăn quá nhiều, ba mẹ nên chia khẩu phần ăn của trẻ thành những bữa nhỏ và cho ăn nhiều lần trong ngày. Chú ý chọn đồ ăn lỏng, dễ tiêu hoá và dễ nuốt.

Nên đo nhiệt độ cho trẻ 15 – 30 phút/lần sau khi dùng thuốc hạ sốt và một giờ một lần khi nhiệt độ đã giảm đến mức bình thường trong một ngày. Dùng thuốc đúng lúc và đúng liều là việc làm vô cùng quan trọng trong việc giúp trẻ hạ sốt.

Bên cạnh đó, việc bổ sung năng lượng cho trẻ bằng các bữa ăn cũng quan trọng không kém, vì thực phẩm sẽ giúp cho hệ miễn dịch của trẻ không bị suy yếu, mau hết bệnh hơn.

3. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Cảm ơn bác về bài viết hữu ích.Theo như em tham khảo thì thấy hiện có rất nhiều loại thuốc hạ sốt dành cho trẻ,nên đang lăn tăn ko biết dùng loại nào mà vừa có tác dụng tốt,lại phải vừa dễ uống nữa (vì con bé nhà em nó sợ uống thuốc lắm)

4. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Hihi,mẹ nó thử tham khảo thuốc Tylenol xem sao.Đây là thuốc hạ sốt dạng siro,vị thơm,ngọt vừa phải (giống nước hoa quả),bé nhà mình uống rất nhanh hạ sốt,chắc chắn bé nhà mẹ nó sẽ thích đấy.

5. mebongmh

mebongmh Bắt đầu tích cực

bé nhà mình sốt mọc răng lúc 1 tuổi, sốt lần đầu tiên, cho cái răng đầu tiên ạ, lúc ấy hay dùng paracetamonl 80mg, thấy bé rất khó uống. Khoảng mấy tháng trở lại đây mình mới biết đến Tyleno do nhiều người giới thiệu. Sau lần đầu tiên sử dụng hiệu quả, con uống rất nhanh, mà cần mẹ đè ra để cho uống như những lần trước, thế là em quyết định chuyển sang dùng từ khi ấy đến giờ đấy cấc mẹ ạ

Sửa lần cuối: 19/12/2011
  6. libra82

Bé nhà em cũng thế, trc uống thuốc dạng sủi thì khó khăn vô cùng, nhưng bg có thuốc dạng siro, dễ hơn hẳn, bé chịu uống hơn, và thấy thuốc có vị thơm, con uống tem tẻm, lại có vẻ mau hạ sốt:p

7. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Các mẹ ơi cho em hỏi con bé nahf em đã sốt thì hay sốt rất cao, không biết loại thuốc dạng siro các bé nhà mẹ uống có hạ sốt k ạ. em sợ nhất là để bé bị giật.em thấy mọi người bảo nếu bị giật 1 lần là những lần sau rất hay bị tái phát.nên mỗi lần bé sốt em cho uống thuốc rồi mà vẫn phải trườm

8. mebongmh

Mẹ nó thử dùng Tylenol đi, bé nhà tớ cũng đang dùng loại này đấy, những lần trước cũng xử dụng đút đít, rồi bột pha nhưng khó uống hơn nhiều so với dạng siro này đấy!

9. libra82

Đúng đấy mẹ nó ah, nếu trẻ mà bị giật 1 lần thì lần sau rất dễ bị tái phát, nên tốt nhất là ko để con xảy ra hiện tượng co giật. thuốc Tylenol dạng siro m đã cho bé nhà m dùng thử, thấy cũng hạ sốt nhanh, mà bé lại uống dễ dàng. Nghe có mẹ còn kể cho con dùng thuốc nè, uống xong bé lại đòi uống thêm nữa đó:)

10. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Loại thuốc này sốt 38 độ đã cho uống được chưa ạ? bé nhà mình cứ sốt 38 độ là mình đã cho bé uống thuốc hạ sốt rồi.

11. libra82

Theo mình thì bé mới 38 độ mẹ nó ko nên cho con uống thuốc hạ sốt, bé nhà m khi sốt 38 độ toàn cho uống oresol thui, khi nào bé sốt cao hơn m mới cho uống đó, m cũng cho con dùng thử Tylenol thấy hiệu quả lắm, mẹ nó khi nào thử xem nhé:D

12. mebebi86

mebebi86 Thành viên mới

Các mẹ ơi, hôm qua bé Bi nhà mình bị sốt 38 độ rưỡi, bác sĩ cho thuốc nhưng cứ hễ uống là bị nôn. Mình nhìn mà xót quá! Các mẹ chỉ mình loại thuốc nào dễ uống cho bé với.

13. trangxinhtuoi

trangxinhtuoi Thành viên tập sự

Mẹ bé Bi ơi, mình thấy loại thuốc Tylenol mà các mẹ nói cũng hiệu quả lắm. Bé là mình được hơn tuổi, đang mọc răng nên rất quấy. Mình dùng thử Tylenol, ai ngờ bé chịu uống, lạy hồn.

14. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Hôm qua bé nhà mình cũng hâm hấp, cặp nhiệt độ 38 độ, lại bị ho, có rất nhiều đờm. rút kinh nghiệm những lần trước, lần này mình chỉ cho uống oresol, nhưng sáng nay vẫn không khỏi được. các mẹ cho mình hỏi mình cho bé uống Tylenol có được k ạ, hay phải đợi đến 38,5 độ mới cho uống.

15. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Bạn ơi, con bị sốt 2 ngày thì cho bé đi bệnh viện đi, đừng tự ý làm hạ sốt ở nhà, hạ sốt chỉ là phương pháp cấp thời để tránh cho bé bị động kinh và ảnh hưởng khác thôi, con virus gây bệnh nó vẫn còn nằm trong cơ thể bé . Không phải hạ sốt là sẽ hết bệnh đâu .

Thuốc Tylenol baby được ưa chuộng nhất, bạn tìm mua thuốc vầy nè:

Hay Motrin cũng được:

16. libra82

Mình nghĩ bạn nên kết hợp cho uống oresol với biện pháp trườm, cho uống luôn cả bố phế nữa. có lẽ nguyên nhân gây sốt là do bị ho. bé mới chỉ số 38 độ thfi bạn không nên cho uống thuốc hạ sốt ngay bạn ạ. còn nếu bé cứ ốm dai dẳng như vậy thì bạn nên cho bé đi khám xem thế nào bạn nhé.

17. mebongmh

cứ sốt có kèm ho, hay sổ mủi là tớ lo lắm, vì bé bị chớm viêm tai giữa một lần rồi nên ghê từ lần đó đến giờ. mình thì hay theo dõi đến tầm 38.3 là cho uống rồi,
    à, thuốc Tylenol bạn nào mới post hình lên ấy uống tốt lắm, hợp với bé nhà mình, bạn thử dùng xem thế nào

18. mebebi86

mebebi86 Thành viên mới

Mình cũng đắn đo đây, thấy bé bị sốt mình xót lắm. Loại Tylenol này dùng ra sao, các mẹ cho mình ý kiến với ạ.
    Bé nhà mình cứ hễ trở trời là sốt.

19. mebebi86

mebebi86 Thành viên mới

Thuốc này dùng hiệu quả không mẹ bé ơi, bé nhà mình uống thuốc dễ bị trớ lắm, nhìn con mình mà xót.

20. mebebi86

mebebi86 Thành viên mới

Thuốc này dùng ra sao, mẹ bé có thể nói rõ hơn không, chứ mình sợ bé nhà mình dễ bị trớ lắm, mỗi lần bác sĩ cho thuốc về mình và ông xã rất khó khăn để cho bé uống.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.