Nên chọn nghề gì ?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Long Kon, 6/7/2014.

1. Long Kon

Long Kon Thành viên tập sự

Mình sinh năm 1989 lập gia đình năm ngoái và có cháu giờ mới 4 tháng. mình vừa xin nghỉ việc ( trước làm phó bí thư đoàn phường )lương cán bộ đoàn quá thấp nên minh xin nghỉ. Giờ đang ở nhà thất nghiệp nên nhờ các bạn tư vấn cho mình xem nên học nghề gì để có thu nhập ổn định. mình đang băn khoăn không biết nên học sửa chữa xe máy hay học sửa chửa ĐT. Xin các bạn cho mình 1 lời khuyên.:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Long Kon
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 6/7/2014
  2. minhks04

minhks04 Bắt đầu tích cực

Ðề: Nên chọn nghề gì ?

theo tớ thì bạn làm cái gì cũng thế thôi, có thể 1 công việc lương thấp, nhưng nhiều công việc lương thấp thì sẽ bằng 1 công việc lương cao. Nếu bạn có đầu óc cao siêu, có trình độ vượt bậc, thì đã có thể làm những việc kiếm ra rất nhiều tiền rồi. Nhưng cứ xét trên khả năng của mình mà làm, ko phải thấy ng ta sửa xe máy tiền nhiều, bạn nhảy vào, bạn die liền. người ta cũng trải qua giai đoạn ko có khách, thu nhập bấp bênh...rùi mới tới đc giai đoạn có tiền.

Theo mình nghĩ thôi, bạn nên cứ làm việc, ít cũng đc nhiều cũng đc, nhưng phải chắc chắn ra tiền, còn nhiều công việc lương tháng hàng chục triệu, nhưng sức bỏ ra mà tiền chẳng thấy đâu. Thế nên có cơ hội gì là làm luôn, đừng nghĩ nhiều, nhiều cơ hội sẽ có nhiều tiền thế thôi.

Long Konductrung.qtkd thích.
  3. Long Kon

Oke . thank bạn nhiều. mình cũng suy nghĩ nhiều lắm rồi

4. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

em thấy học sửa xe máy cũng được, nhu cầu sửa xe máy bây giờ nhiều nên không sợ chết đói

Long Kon thích bài này.
  5. NgaBeauty

NgaBeauty Thành viên kỳ cựu

mình cũng sn 89.mình thấy nên theo nghề nào mình thích vì 2 nghề bạn đưa ra nghề nào cũng cần ^^

Long Kon thích bài này.
  6. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

còn tùy vào trình độ và kinh nghiệm của bác nữa chứ, em vote cho sửa xe hơn, vì bản thân em cũng ra vào hàng sửa xe để thay dầu, rửa xe... nhiều hơn hàng đt nhiều ( hầu như chỉ mua cái mới chứ chả sửa vì ng ta có bảo hành rùi, mà mấy khi bị làm sao đâu ạ ) :D

Long Kon thích bài này.
  7. ductrung.qtkd

ductrung.qtkd Thành viên sắp chính thức

Theo mình trước mắt bạn cần có một công việc mang lại thu nhập chắc chắn đã vì trách nhiệm đơn giản nhất của chồng là hàng tháng đưa cho vợ được bao nhiêu tiền. Thêm vào đó bạn nên tận dụng điểm mạnh mà mình có nữa ( từng làm cán bộ đoàn chắc bạn có kinh nghiệm nhất định trong giao tiếp hay tổ chức cũng có thể nghĩ đến việc làm người bán hàng (theo ý nghĩ của mình)

Long Kon thích bài này.
  8. Nguyên Minh

Nguyên Minh Guest

Em thấy bên phường em phó bí thư đoàn phường oách phết, thu nhập ngoài cũng khá, cơ hội thăng tiến (nếu có ng quen) cũng ngon lành lắm ah.

Ko em nghĩ chủ top với với các việc liên quan đến tổ chức sự kiện đó. Phó bí thư đoàn thì cũng năng nổ nhanh nhẹn mà.

Long Kon thích bài này.
  9. Long Kon

hi đấy là bạn nghĩ như vậy thôi. chứ thu nhập bấp bênh lắm . đi làm còn k đủ tiền uống trà đá vs đổ xăng cơ

10. Long Kon

Cảm ơn bạn . mình từng là CB đoàn là ĐV ĐCS VN nhưng mình k có trình độ k có bằng cấp thì cũng chẳng làm gì đc đâu bạn. bây giờ là thời đại kim tiền nên khó lắm bạn. rất cảm ơn ý kiến của bạn
    - See more at: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/1394795-Nên-chọn-nghề-gì#sthash.KUfGcv70.dpuf

11. mebenabenin

mebenabenin

Chúc bạn có một lựa chọn tốt, làm một người thợ giỏi hơn 1 lãnh đạo tồi bạn ạ!

12. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

mình thấy sửa xe máy cũng ổn đấy,bây giờ ai cũng có xe riêng,nhu cầu thay dầu mỡ rồi sửa cũng nhiều đấy b ạ.

13. sieuthivimart

sieuthivimart

Mỗi nghề có cái hay riêng của nó, quan trọng là bác thích học cái nghề gì ấy, nói chung học nghề gì cũng phải mất thời gian để thành thợ cứng ạ rùi mới mở quán đc, khi đấy mình có tay nghề rùi tự sẽ có khách quen ạ

14. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

nghề nghiệp cũng là cái duyên, nhiều khi nghề chọn mình chứ ko phải mình chọn nghề. Nhiều ng làm việc đâu có đúng chuyên ngành mình học đâu, quan trọng là phải thích nghi với cs thôi bạn ạ.

15. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình đang băn khoăn không biết nên học sửa chữa xe máy hay học sửa chửa ĐT! theo mình sửa điện thoại hơn

16. xaydungsonha.com

xaydungsonha.com Thành viên tập sự

mình nghĩ bạn nên tìm 1 công việc ổn định trước khi nghĩ đến chuyện thu nhập cao, bây h bạn đã là cha, là trụ cột của gia đình nên những chi tiêu trong gia đình bạn phải giải quyết được, nếu bạn thấy người khác làm lương cao mà muốn nhảy vào trong khi bạn chưa có kinh nghiệm là 1 việc không khả thi, ít nhất thời gian bạn nghỉ việc bạn đã ko có thu nhập trong khi con bạn ko thể ko có sữa, bạn nên cân nhắc kỹ trước khi xin nghỉ việc