Tranh luận: Nên Chọn Vào Nhà Nước Hay Làm Ngoài

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi THUVUTHU, 8/9/2017.

1. THUVUTHU

THUVUTHU Thành viên sắp chính thức

Tình hình là nhà em luôn muốn em vào nhà nước cho ổn định thế nhưng mà giờ chạy vô nhà nước cũng 500 triệu trong khi vào làm lương có 2tr5 chả đủ ăn.
    Em mới ra trường và hiện tại e đang làm ngoài lương 6 triệu. Công việc hơi áp lực chút nhưng lương thì khá ổn.
    Vậy mọi người cho e lời khuyên xem có nên nghỉ rồi chạy vào nhà nước không ạ? 500tr hơi nhiều đối với nhà e.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi THUVUTHU
    Đang tải...

2. nuoicontho

nuoicontho Thành viên đạt chuẩn

Tại sao lại cứ phải vào Nhà nước? Nếu bạn muốn ổn định, nhàm chán và trì trệ, hãy cứ vung 500t và nhận lại 2,5 tr :D Còn ko thì hãy làm ngoài, lương cao hơn, đúng với công sức hơn. Cạnh tranh nhiều hơn thì bạn sẽ phát triển hơn. Ở môi trương doanh nghiệp tư nhân bạn sẽ đc cất nhắc dựa trên năng lực chứ ko phải túi tiền của bố mẹ bạn :) Vấn đề nhiều ng hay lo nhất là bảo hiểm thì có thể tự mua ngoài vs mức lương của mình. Còn trẻ đừng quá lo chuyện về già =)) Ngoài ra bạn cg có thể làm freelancer để kiếm thêm thu nhập :)

3. cherrypham90

cherrypham90 Thành viên chính thức

em cũng đang muốn vào nhà nước, vì bố mẹ em muốn vào

4. Dscenter

Dscenter Thành viên rất tích cực

Mình chả ưa cái Nhà nước.cứ phải phụ thuộc sếp

5. Hường Nguyễn TGS

Hường Nguyễn TGS Ken của Mẹ

Làm cái gì cũng có áp lực thôi bạn. Ai bảo công việc nhà nước không áp lực. Chẳng ai là người hiểu bạn bằng chính bạn. Tương lai do bạn lựa chọn. :p:p:p

6. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Mất 500tr vào nhà nước mà lương chỉ được 2,5tr. Thôi tiền đó để làm việc khâc rồi ra ngoài tự xin việc lương cao hơn mà học hỏi được nhiều hơn

7. vibeyeu

vibeyeu Thành viên kim cương

Trc mình có bác làm nhà nc bảo đến thử việc 1 tuần xem cv thích thì làm. Nhưng đến 1 tuần trì trệ k chịu đc. Kiến thức học thì k dùng đén. Như 1 ng vô dụng. Chốt là tự làm cv yêu thích đúng nghê. Lương gấp nhiều lần. Làm đó cho mai một kiến thức. Ì trệ lúc nào k hay.