Nên Để Chồng Giữ Tiền Trong Gia Đình Hay Bằng Mọi Cách Phải Cầm Chịch Chi Tiêu Ah Các Mẹ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi quần áo trẻ em9244, 15/2/2017.

1. quần áo trẻ em9244

quần áo trẻ em9244 Thành viên đạt chuẩn

CHỒNG e làm kinh doanh ngoài, e bjo đang chăm con nhỏ, trước khi cưới e cũng là nhân viên của 1 ngan hàng nhà nước, nhưng do sinh e bé e phải nghỉ việc. hiện tại kinh tế gia đình chồng e lo hết, cũng vì thế nên chi tiêu trong nhà, ck e cũng là ng cầm tiền. nhiều khi e bị ám ảnh kiểu ko lm ra tiền, ko tự chủ đc các mẹ ah. các mẹ có kinh nghiệm cho e xin ý kiến e có nên bằng mọi giá để cầm chịch chi tiêu trong nhà ko ạ, hay cứ để ck e kiếm tiền rồi chi tiêu vậy ạ:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quần áo trẻ em9244
    Đang tải...

2. hoadomy

hoadomy Bắt đầu tích cực

Cái này người ngoài nói và thì khó em ạ, vì nhạy cảm mà cũng riêng tư. Theo chị thì TK nên chung cả 2 vợ chồng cùng quản lý. Hai vc nên ngồi lại để phân công việc. Ngày xưa (hơn 20 năm rồi) chị mới lấy chồng, cũng lúng túng. Nhưng sau nhiều thời gian, chị nghiệm thấy đừng nên áp lực đen hay trắng, vợ hoặc chồng. Nếu cả 2 đều quản lý cùng nhau, chia trách nhiệm ra. Ví dụ, chồng trả tiền nhà, tiền học, vợ trả tiền điện, nước, chợ. Cuối mỗi 2 tuần, vợ chồng ngồi làm sổ sách gia đình cùng nhau. Cả hai đều biết khoản nào đi và chỗ nào, ai rút bao nhiêu. Như vậy, cả hai đều cảm thấy được tôn trọng.

Em không nên nghĩ em ăn bám. Con là con chung. Nếu anh ý là bố đơn thân thì cũng phải trả tiền bảo mẫu. Em hi sinh hơn bảo mẫu, vì em bỏ công việc ra để làm bảo mẫu cho con và chồng, vậy em cũng đóng góp không nhỏ.

3. topaz2011

topaz2011 Thành viên rất tích cực

Mẹ này trả lời hợp tình hợp lý quá. Cái gì cũng làm cùng nhau cùng nhau biết cùng nhau chia sẻ thì sẽ bền lâu

4. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

Nchung đi làm để tự chủ kte là tốt nhất, lúc vui vẻ không sao chứ có ckn thì mệt lm.

5. sieuham

sieuham Thành viên chính thức

mình thấy đi làm có tiền vẫn là thoải mái mất, trong vấn đề vợ chồng cũng nên nói chuyện chung để share. Mẹ không nói rồi sẽ tích tụ dần sẽ mệt mỏi đấy ạ

quần áo trẻ em9244 thích bài này.
  6. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

chị ơi, vậy là cứ mỗi cuối tuần 2 vc lại ngồi làm sổ sách gia đình cùng nhau à chị? nhà em thì toàn em cầm tiền, lại chẳng ghi lại gì cả, có khi nào cũng về bàn với ck nên làm như thế ko nhỉ?

hoadomy thích bài này.
  7. chinhim2106

chinhim2106 Thành viên rất tích cực

Đấy là vợ k làm gì chỉ ở nhà chăm con thì nếu chồng đưa tiền cho giữ thì sẽ làm vậy cho chồng nghĩ vợ k phải ăn tàn phá hại. Còn đâu 2vc cùng đi làm, chồng đóng góp chi tiêu cho vợ thì tiêu ntn là việc của mình chứ. Sao phải ngồi bàn làm gì vì k phải ông chồng nào cũng quan tâm/ Thi thoảng báo cáo qua tình hình với các lão cho nắm được cơ bản là ok chứ.

8. thanhthuyvt46

hihi, như nhà mình bây giờ thì đúng là như thế, ck chẳng quan tâm mình còn bao nhiêu, tiêu bao nhiêu, tiêu những gì mn ạ, chỉ khi nào hết tiền mình bảo ck ơi vk hết tiền rồi thế là ck đưa tiền cho thêm, :D ck mình làm kinh doanh ngoài nên ko cố định thu nhập 1 tháng bao nhiêu mn ạ, cứ có là đưa cho vk thôi :D

Bánh Phu Thê thích bài này.
  9. Kim Cún

Kim Cún Bắt đầu tích cực

cái này mỗi nhà mỗi khác, nhiều gia đình em thấy vợ chồng ai có người đó tiêu cơ mà @@

quần áo trẻ em9244 thích bài này.
  10. quần áo trẻ em9244

e cảm ơn lời khuyên của chị. thực ra thì ai cũng muốn về chuyện kinh tế thì vk ck phải bàn bạc với nhau chi tiêu như nào, ra sao. nhưng ck e lm kinh doanh ngoài luk thì khách chuyển vào tài khoản, khi thì khách đưa tiền mặt, thực sự được bao nhiêu nếu ck e ko nói ra e cũng ko kiểm soát đc. tính e lại rất tự lập nên nhiều luk bảo để ck cầm tiền r mua này mua kia tâm lý thực sự ko thoải mái, mặc dù e hi sinh rất nhiều cho ck con ạ:(

hoadomy thích bài này.
  11. quần áo trẻ em9244

mjnh cũng muốn như thế nhưng thực sự con còn bé nên bắt buộc mjnh phải ở nhà chăm con, nhiều luk thấy ko độc lập như hồi đi làm cũng hơi buồn xíu.

12. quần áo trẻ em9244

nhà chị mjnh cũng ai đi lm ng đó tiêu, nhưng con mjnh còn bé, mjnh ko đi lm thì tiền ko có, gia đình chi tiêu từ a-z là do ck mjnh chi tiêu hết b ah:(

13. hoadomy

hoadomy Bắt đầu tích cực

Chị cũng làm kinh doanh. Chị gợi ý thế này nhé. Em nên có 1 TK riêng cho kinh doanh. Bh có nhiều phần mềm kế toán lắm, cầi được vầo ĐT nữa. Làm kd phải có sổ sách tính lỗ lãi. Nói về kd thì chị sẽ nói bên topic khác. Nhưng nếu em dùng chung 1 TK sẽ khó tính toán biết mình lỗ hay lãi và cụ thể bn lắm. Khi em có TK riêng của em, lãi em chuyển vào TK chung hàng tháng. Như vậy chồng không thể nói là em không làm ra tiền.

Mà em không thoải mái về việc chồng nói thế là tâm lý bt, em chả có gì sai cả. Chồng em đề nghị như vậy chắc cũng nghĩ chưa kỹ. Chả nhẽ bỏ vào TK chung thì không mua cái này cái khác được? Hai em nên làm 1 tài khoản chung để cả 2 cùng quản lý.

Sửa lần cuối: 17/2/2017
  14. hoadomy

hoadomy Bắt đầu tích cực

Nhà chị làm 2 tuần 1 lần em ạ. Cả hai đều vào được TK. Chị cam kết là có tiền (bố mẹ cho, thưởng, nhặt được ngoài đường) thì phải nhét hết vào TK, cả vợ lẫn chồng. Đk tiêu là món nào trên 5tr chả hạn, thì phải hỏi ý kiến người kia trước khi lấy tiền. 1 tuần không được rút quá 2tr tiền mặt. Cứ thế mà tuân thủ.

thanhthuyvt46 thích bài này.
  15. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

chị nói hợp tình hợp lý quá, mà chị ơi, chị chia sẻ thêm cách cùng nhau quản lý tiền bạc đi ạ. Nhà em khoản này hơi đuối quá, hic

meomiuxinh thích bài này.
  16. Bánh Phu Thê

Nhà em hiện tại do chồng làm ăn thua lỗ từ trc nên vẫn nợ nần tý. Mà giờ đang tính tiền lương hàng tháng của ck ko động đến, để tài khoản để trả nợ cho xong. Còn em vừa ở nhà chăm con vừa làm việc tại nhà luôn. nhiều ít tùy tháng nhưng em cũng đang cố tự lo đc khoản thuê nhà, tiền học con, bỉm sữa, chi tiêu sinh hoạt gia đình ( chừng 10tr) mà k biết duy trì đc bao lâu nữa. Cũng hy vọng đắt hàng để k phải lo nghĩ nhiều

Còn em cũng có giai đoạn ở nhà chăm con k đi làm, chồng nuôi nhưng lương tháng về đưa vợ cả nên em chả lăn tăn như chị chủ top, hị hị

17. Bánh Phu Thê

nhà tui thì có cả khoản cứngg khoản mềm nữa. :D :D :D

thanhthuyvt46 thích bài này.
  18. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Mn cố gắng con tầm 1 tuổi thì nên đi làm lại, thuê ng trông con cũng dc. Chứ e thấy phụ nữ ở nhà chăm con ko ổn chút nào

tramanh305 thích bài này.
  19. thanhthuyvt46

hihi, cả khoản cứng cả khoản mềm cơ á, thích thế :p

20. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Sinh con rồi thì khi con cứng cáp bạn phải đi làm trở lại chứ. Đừng bao giờ chấp nhận ở nhà làm bà mẹ bỉm sữa em ạ. Tiền nong kinh tế thì tuỳ theo chồng thế nào nữa, chứ vào nhiều người chồng cầm chịch tiền nong vì kinh doanh ngoài chỉ đưa mình 1 khoản nho nhỏ ý.