Thông tin: Nên đẻ thường tự nhiên hay đẻ mổ thì tốt??

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mehaycuoi, 7/8/2012.

1. mehaycuoi

mehaycuoi ĐT: 0986509187

Hi! Mình có vài thông tin về việc chọn cách nào để đẻ, hi vọng các thông tin này sẽ giải đáp phần nào cho các mẹ đang băn khoăn lựa chọn phương pháp cho bé chào đời.

Sau đây là so sánh một số vấn đề giữa đẻ thường (tự nhiên) và đẻ mổ:

1. Vấn đề đau: đẻ thường chỉ đau lúc đẻ và hồi phục nhanh, còn đẻ mổ thì lúc đẻ không thấy đau (do gây mê/tê) nhưng sau đó đau dài ngày và hồi phục chậm.

2. Vấn đề sữa mẹ: đẻ mổ thì sẽ chậm sữa or thậm chí mất sữa do dùng kháng sinh ---> đây sẽ là một thiệt thòi rất lớn cho bé và gây vất vả tốn kém cho cả gia đình. Bé không được bú sữa mẹ/ hoặc ít sữa mẹ thì sức đề kháng sẽ kém.

3. Vấn đề sức khỏe của bé: bé sinh thường thì sẽ có hệ hô hấp tốt hơn do khi bé khi sinh qua ''con đường truyền thống'' thì có lực ép và thải được hết các dịch trong phổi ---------> hệ hô hấp của bé sẽ thông suót và bé sẽ thích nghi tốt hơn khi ra môi trường bên ngoài ---> bé khoe hơn.

4. Vấn đề nhiều con: mẹ nào thích có nhiều con thì đẻ mổ sẽ không đáp được tiêu chuẩn này. Đẻ mổ thì chỉ có tập 2 or 3 là hết film. Ngoài ra đẻ mổ cũng gây tổn thương tử cung của mẹ nên sẽ ảnh hưởng tới những lần mang thai sau.

5. Vấn đề số tử vi đẹp: các thầy xem tử vi nhiều lúc hay nói '' thiên cơ bất khả lộ, lộ bất khả trùng'' vì vậy đừng cãi số trời. Hãy tin rằng sự có mặt của bé yêu đã là một điều may mắn và hạnh phúc nhất mà thượng đế đã ban tặng cho chúng ta.

Túm lại là: Chỉ nên đẻ mổ trong trường hợp không thể đẻ thường được, trường hợp cấp cứu lúc đó phải đẻ mổ theo chỉ đạo của bác sỹ. Thuận theo tự nhiên vẫn là cách tốt nhất.:rock::rock:
    Chúc các mẹ dù theo phương cấch nào thì cũng đều ''mẹ tròn con vuông'', mẹ khỏe còn bé hay ăn mau lớn khỏe mạnh thông minh.(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mehaycuoi
    Đang tải...

2. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

Ðề: Nên đẻ thường tự nhiên hay đẻ mổ thì tốt??

nếu khả năng sinh thường dc thì sinh bạn nhé, bất đắc dĩ mới phải mổ thôi

3. ngocanh832012

ngocanh832012 Thành viên mới

nhưng em thấy các mẹ đẻ thường kêu đau và mất sức khủng khiếp,ko những thế còn vụ rạch tầng sinh môn gì đó, rồi khâu lại roẹt roẹt như khâu thịt lợn:rolleyes:. nói chung rất đáng sợ=> em cũng ko biết nên thường hay mổ???

4. Bynkute36

Bynkute36 Thành viên kỳ cựu

nói chung là đẻ nào cũng đau các mẹ ạ...ai cũng muốn đẻ thường nhưng trong trường hợp k đẻ thường đc mới fai đẻ mổ thôi..và trong trường hợp nếu đau đẻ lâu quá mà vẫn chưa đẻ được, cạn nước ối....thì nên đẻ mổ tránh những điều đáng tiếc xảy ra...

5. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

haha, đau chuyển dạ mà, đau để con ra ngoài mà, mà đẻ xong, thậm chí không còn nhớ mình đau như thế nào nữa, mau hồi sức. Rạch tần sinh môn thì khâu lại là ok thôi, đau tí mà!

phamhue.ttqd thích bài này.
  6. sexyshop

sexyshop giám đốc xilip

sao e thấy mấy bà chị em khuyên đẻ mổ, bon nước ngoài cũng thế chứ ko thì sau này phải đi phẫu thuật thu nhỏ cô bé hả chị

vanhang thích bài này.
  7. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Theo cá nhân mình thì khi không đẻ thường được mới phải mổ thôi, còn cái vụ cô bé kia kìa, sau khi sinh xong các mẹ chịu khó tập ken là ok thui. Đó là bài tập bí truyền của các cung nữ ngày xưa truyền tai nhau đấy. Nay thì các mẹ chỉ cần hỏi anh Gúc gồ là ra hết. Hiệu quả lém các mẹ ah, mềnh chịu khó tập mà sau 6 tháng sinh xong đi khám lại Bác sĩ bẩu không kém gì gái 18 ah, hiiiiii

songquynhquan thích bài này.
  8. Mẹ Bé Gia Linh

Mẹ Bé Gia Linh Thành viên tích cực

trường hợp có chỉ định của bác sĩ bắt buộc đẻ mổ thì mới nên đẻ mổ mẹ nó ạ. sinh thường vẫn là tốt nhất đó
    sinh mổ thì trong vòng 3 năm tiếp theo k đc có bé tiếp theo, phải đợi qua 3 năm mẹ nó nhé. lần trước đã sinh mổ thì lần sau cũng phải sinh mổ nữa

kytich_anh thích bài này.
  9. Kunkinyeu

Kunkinyeu Banned

bạn chủ top gom lại thông tin chuẩn ko cần chỉnh luôn í, mình cũng vote cho đẻ thường hihihiih

10. Hurricane

Hurricane Uy Tín - Chất Lượng

Mình thì thích đẻ thường hơn. Lúc đau đẻ thì bặm môi, thề thốt không đẻ nữa :D Cơ mà mấy hôm sau hết đau lại thỏ thẻ, Lần sau sinh vẫn đẻ thường :D:D:D

11. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Mình thì mặc dù đẻ mổ nhưng mà vote cho đẻ thường. Cái gì tự nhiên thì bao giờ cũng tốt nhất. Thực ra hồi đó mình có xin đẻ thường nhưng anh bs khuyên là nên đẻ mổ vì 2 bé to quá, đẻ thường sợ nguy hiểm.

12. quynhdiep

quynhdiep chuyên sỉ mỹ phẩm trắng da NATURAL SPA

đẻ thường ạ. cái j tự nhiên cũng tốt hơn .hihi

13. nguyenhaihathao

nguyenhaihathao Thành viên mới

Chị ngày xưa sinh con trai gan lì lắm,lúc ấy là năm 1999,bv Hùng Vương đã triển khai dịch vụ đẻ không đau thế nhưng lúc nhập viện chị không chịu đăng ký,hồi ấy dịch vụ ấy tầm 800k. Không phải vì tiếc tiền mà chị muốn đẻ một lần cho biết " mang nặng,đẻ đau" nó như thế nào ? Chị chuyển dạ từ sáng đến gần nửa đêm,đến lúc cạn sức rồi thì kêu chồng đăng ký " đẻ không đau cho em đi" ! Nhưng lúc ấy bs nói không được nữa,vì phải đăng kí trước để kết hợp với bs gây mê hồi sức. Thế rồi trong một giấy quyết định khi bs nói nếu không cố lên sẽ hỗ trợ sinh bằng máy hút gì đó,mà cái ấy sẽ không tốt cho em bé đâu,thế là dùng hết sức bình sinh chị rặn một hơi và nghe tiếng bé oa...oa...Vỡ òa hạnh phúc,không còn biết đau là gì nữa ! Ngay cả lúc may tầng sinh sinh môn chị cũng chỉ nghe tiếng rột rột vậy thôi chứ không đau gì hết em à,chỉ mong nhanh lên để hai mẹ con về phóng nghỉ ngơi !
    Hồi chị sinh bv Hùng Vương có cô hộ sinh mặt tròn phúc hậu,tính tình thật dễ thương tên là Thu Ba,cô ấy khám thai và phụ bác sĩ đỡ sinh cho chị cứ dỗ dành như người thân vậy đó ! Nhiều lúc chị đau quá,níu tay cố ấy bóp chặt thì cô ấy cũng vuốt tóc chị lại trìu mến ! Vào phóng sinh,lên bàn sinh rồi mà muốn uống trà nóng cô cũng đi lấy cho chẳng nề hà,thương ghê !
    Em suy nghĩ cho kĩ rồi quyết định sinh thường hay sinh mổ nhé,vì sinh cách nào cũng có mặt lợi và hại. Nếu sinh thường thì em đăng kí dịch vụ gây tê màng cứng( đẻ không đau) sẽ bớt đau đớn hơn ! Chúc em mẹ tròn con vuông và hạnh phúc !

14. mehaycuoi

Cảm ơn chị nha! E sinh bé lâu rồi, đưa thông tin lên đây để các mẹ tham khảo ạ.

15. nguaconyeudoi

nguaconyeudoi

đúng thế ah, em thấy nếu đẻ thường được thì vẫ tốt hơn là đẻ mổ

16. Mẹ bé Dế

Mẹ bé Dế Chị Ong Nâu

huhu em muốn đẻ thừong mà hnay đi sa con to 3,8kg đầu to khó đẻ thừong em buồn quá :(( em sợ đẻ mổ lắm các mẹ ơi

17. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Trộm vía bé 3,8kg rồi à mẹ nó. Chắc mẹ nó sắp sinh rồi hả? cân nạng vậy nguy cơ sinh mổ rồi

18. Mina

Mina Thành viên rất tích cực

mình sinh mổ. cá nhân mình hoàn toàn ủng hộ việc đẻ mổ, nếu như 1 trong 2 mẹ con có bất cứ vấn đề gì, ví dụ như con to, ngôi ngược, tràng hoa quấn cổ, hoặc mẹ sức khỏe yếu... một số bạn cứ sợ mổ thì lâu hồi sức, mình lại nghĩ khác, vì đẻ mổ khi chưa đau đẻ là các bạn đỡ được một nửa cái đau rồi. Còn tuy cơ địa từng người, đừng nói là đẻ thường thì ko đau vết khâu, chị bạn mình đau vết khâu tầng sinh môn 2 tháng liền kìa, trong khi m đẻ mổ đau vết mổ đúng 2 ngày, rồi biến mất như chưa từng phải "ăn dao" :)

mình rất phản đối một số bạn mặc dù biết là con to, hoặc ngôi ngược... hoặc bất cứ vấn đề gì có thể nguy hiểm trong quá trình sinh nở, nhg lại cứ kiên quyết đòi đẻ thường, hoặc các bác sĩ vỗ ngực tự khen mình giỏi, bắt con người ta đẻ thường bằng được. Những ích lợi của đẻ thường ko ai phản đối, nhg trong quá trình sinh nở không ai nói hay được điều gì. Sau này ân hận thì đã muộn. Quan trọng nhất vẫn là sinh con ra bình an.

19. Bynkute36

Bynkute36 Thành viên kỳ cựu

tớ cũng ko qtrong đẻ thường hay đẻ mổ, nếu đẻ thường đc thì tốt, còn ko thì nên mổ, nhiều trường hợp ko mổ kịp thời mà hối hận đấy

MeTomTit2013 thích bài này.
  20. mehaycuoi

Nhất trí với mẹ nó. Nếu trong trường hợp không thể đẻ thường được (nhau tiền đạo, bé quá to, sức khỏe mẹ và thai nhi không tốt,....) thì cần phải đẻ mổ theo chỉ định của bác sĩ.:)