Kinh nghiệm: Nên Gửi Tiền Ngân Hàng Hay Mua Bảo Hiểm

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi yen.meyeutomtep, 4/2/2017.

1. yen.meyeutomtep

yen.meyeutomtep Túi ngủ cho trẻ nhỏ, trẻ mẫu giáo, trẻ tiểu học

E kinh tế hơi hẹp, để tiền ở nhà sợ tiêu mất, mún mỗi tháng để ra chút hoặc mỗi khi có dc khoản nào thì lại gửi vào cho con, thấy nhiều ngân hàng có kiểu tiết kiệm tích luỹ mà k cố đinhj, khá linh hoạt, mn biết chỉ e với, thời hạn ngắn thôi, vài năm thôi ạ, hoặc nếu k, bảo hiểm thì có gói nào ngắn ngắn vậy k ạ. Nên gửi ngân han hay mua bh ạ. Mẹ nào có kinh nghiệm thực tết rồi thì chỉ cho e với, e cám ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yen.meyeutomtep
    Đang tải...

2. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

chào bạn, hiện tại thì hầu hết tất cả các ngân hàng đều đã có dịch vụ tiết kiệm linh hoạt loại này, về cơ bản lãi suất sẽ thấp hơn gửi định kỳ cụ thể và cao hơn tiền gửi không kỳ hạn.
    Bảo hiểm thì mình mới biết có bên vietinaviva có gói ngắn 5 năm, năm thứ 6 rút ra, bạn thử hỏi xem sao ạ

3. Minh Ngọc94

Minh Ngọc94 Thành viên tích cực

theo em chị nên gửi tiết kiệm chị ạ

yen.meyeutomtep thích bài này.
  4. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Cái ít ít và nhỏ nhỏ của mẹ nó là bao nhiêu? Khoảng 1tr/ 1thang hay nhiều hơn? Gửi tiết kiệm hay tham gia BHNT cũng tốt. Tham gia BHNT thì mẹ nó phải chi tiêu có kỷ luật hơn. Còn gửi ngân hàng thì dễ rút ra hơn nhưng cũng đồng nghĩa mẹ nó khó tiết kiệm được hơn.
    Nếu mẹ nó quan tâm đến bảo hiểm thì inbox cho mình

5. yen.meyeutomtep

E dự tính ra 10tr/năm thôi ạ

6. bolobala87

bolobala87 Thành viên tích cực

Bên tớ có gói bảo hiểm đóng chỉ 6 năm thôi nhưng bảo vệ khoảng 20 năm. Bé nhà bạn khoảng bao nhiêu tuổi? Nếu bạn muốn tiết kiệm ngắn hạn thì đây là gói hợp lý, vừa tiết kiệm có kỷ luật, vừa bảo vệ con.

7. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Nếu mẹ nó chưa có bảo hiểm thì nên ưu tiên cho bản thân hoặc chồng trước. Mình tham gia và người thụ hưởng cho con thì dù thế nào con cũng được 1 khoản dù bất cứ trường hợp nào. Nếu bạn quan tâm thì dành cho mình khoảng 15p (hoặc hơn nếu bạn muốn) mình gặp và tư vấn cho bạn.

8. túi sưởi 123

túi sưởi 123 Ống nhựa kỹ thuật - Ống cao su công nghiệp

vietinaviva mình thất nhieuf người tham khảo , mà Kb chương trình ra sao nhỉ

9. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

tớ chỉ nghe khách hàng của mình chia sẻ là bên aviva có những gói ngắn như vậy, giống với mong muốn của chủ tốp, nên chia sẻ để bạn í có thể chủ động tìm hiểu í. thêm một sự lựa chọn là thêm quyền lực mà bạn

10. binbonbon1214

binbonbon1214 Bắt đầu tích cực

Khi kinh tế hạn hẹp, mn càng cần mua bảo hiểm nhân thọ. Đó mới là cách chắc chắn mn đảm bảo được tương lai tốt nhất có thể cho con. Còn trên thị trường, kênh tiết kiệm/đầu tư nào cũng có ưu điểm nhất định của nó. Nếu chỉ nói chung chung, có lẽ khó so sánh hết. Tuy nhiên, mình chỉ vài điều chia sẻ này với vai trò vừa là khách hàng, vừa là tư vấn của 01 công ty BHNT, mình cũng điều kiện kinh tế còn rất hạn chế, tiết kiệm hầu như không đáng kể, nợ còn mang, trách nhiệm với con nhỏ còn nhiều,.... trong khi mọi thứ tương lai thì chẳng ai có thể chắc. Mình chọn cách mua bảo hiểm nhân thọ để chắc chắn vừa trả được nợ (ít nhất cũng tránh người thân gánh nợ thay khi mình không may gặp rủi ro sức khỏe mà không trả được), một mặt vừa chắc chắn nếu TH xấu nhất xảy ra thì con mình cũng có tiền để sống và ăn học...... Thường mọi người hay né tránh nói tới rủi ro. Thực tế không ai thích nói tới rủi ro, nhưng rủi ro vẫn tồn tại bất chấp chúng ta có nói tới nó hay không. Cái quan trọng là nên ý thức rủi ro luôn tồn tại, biết để có ý thức chủ động phòng, tránh TH xâú nhất xảy ra thì tốt hơn....

Ví dụ: Mình mua bảo hiểm nhân thọ cho 01 mẹ sn 1987 (30t), gói Gia đình tôi yêu của Manulife chẳng hạn, các quyền lợi BH cụ thể:
    - Bảo hiểm sinh mạng 800.000.000đ: Phí 7.000.000đ/năm
    - Bảo hiểm bệnh lý nghiêm trọng(BLNT) 500.000.000đ: phí 4.635.000đ/năm
    - Bảo hiểm tai nạn 500.000.000đ: 1.250.000đ/năm
    - Trợ cấp nằm viện 500.000đ/ngày đêm nằm viện: Phí 900.000đ/năm
    - QL hỗ trợ đóng phí khi NĐBH không may mắc BLNT

Tổng gói này với các quyền lợi như trên, tổng phí 01 năm cũng chỉ khoảng 14triệu/năm, mỗi tháng chỉ chưa tới 1,2tr. (Nếu mn nhỏ hơn 30t thì phí rẻ hơn, hơn 30t thì phí cao hơn,...)

Vì sao khi điều kiện hạn chế, thậm chí còn nợ nần mà tham gia bảo hiểm nhân thọ cũng là cách đảm bảo trả được nợ vừa chuẩn bị tương lai hay tiết kiệm cho con tốt hơn?.....

P/s: Mình bổ sung tiếp sau, mình phải bận chút rùi....

11. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

hôm trước mình cũng có ý định mua bảo hiểm. Sau khi nghiên cứu xong, mình thấy như thế này này.
    bạn xem hai vợ chồng và các con đã được mua bảo hiểm sức khỏe hay bảo hiểm y tế chưa. Những cái này mật thiết nhất này. Nếu không có, thì bạn nghiên cứu mua bảo hiểm nhân thọ cũng được, nó có cả khoản bảo hiểm sức khỏe trong năm. Còn nếu đã có rồi, thì bạn xem làm tiết kiệm tích lũy hàng tháng, lãi thấp hơn một chút nhưng giá trị hoàn lại khi tới kỳ thì cao hơn bảo hiểm. Ngoài ra, mình thấy các ngân hàng bây giờ, (mình mới đến vietinbank), khoản tiết kiệm tích lũy đa năng hay tích lũy cho con cũng có khoản bảo hiểm kèm theo (nhưng hình như chỉ có thương tật với tử vong thì phải).
    Bạn nghiên cứu thử xem.
    Nhà mình thì ông xã bên quân đội nên cũng có bảo hiểm. mình được công ty mua bảo hiểm sức khỏe, các con cũng có bảo hiểm y tế và mình cũng mua thêm bảo hiểm sức khỏe riêng rồi nên mình chỉ làm tiết kiệm thôi, không mua thêm bảo hiểm nữa.

12. labellevie178

labellevie178 Bắt đầu tích cực

Mình thấy các gói bảo hiểm thì ổn hơn là sổ tiết kiệm

chiptomboy thích bài này.
  13. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

em thì vừa mua bảo hiểm, vừa gửi tiết kiệm :)), cứ chơi cả 2 đi mẹ nó ah.

chiptomboy thích bài này.
  14. yen.meyeutomtep

K đủ điều kiện để chơi cùng lúc mn ạ, chỉ 1 trong 2 dc thoai

15. Ngathuy84

Ngathuy84 Bắt đầu tích cực

Gói này phí 14tr/ 1 năm mà quyền lợi cũng ổn đó chứ.

binbonbon1214 thích bài này.
  16. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

e hóng các mẹ ạ

17. thanhthanh2015

thanhthanh2015

minh nghi nen gui tiet kiem

18. binbonbon1214

binbonbon1214 Bắt đầu tích cực

Khi điều kiện hạn chế thì mua bảo hiểm nhân thọ ưu tiên mua quyền lợi bảo vệ tương đối, còn lại mới dành tiết kiệm bên BH. Đây cũng là kinh nghiệm của mình khi trở thành KH và tư vấn BH luôn. Thực tế hiện nay, rất nhiều người mua BH nhưng lại quan tâm tới tiết kiệm nhiều hơn, nên hầu hết mua quyền lợi bảo vệ còn thấp. Nếu cuộc sống không có rủi ro thì chúng ta không ai cần BH cả. Nhưng thực tế thì rủi ro đầy rẫy, nó không may rơi vào ai lúc nào thì chúng ta không biết. Vậy mới cần BH. Mua BH là đề phòng rủi ro, nếu không may rủi ro xảy đến thì sự bồi thường của bảo hiểm phải đáp ứng tối thiểu phần lớn chi phí cho xử lý rr/trách nhiệm của người được BH với nhiều người phụ thuộc (nếu có)... Đáng buồn là thực thế hiện nay, nhiều người có BHNT nhưng mua mệnh giá bảo vệ thấp, nên không may xảy ra rr.... bồi thường của BHNT như muối bỏ biển, tất nhiên là có còn hơn không có gì....Nhưng như thế là xem nhẹ BHNT cũng như không phát huy vai trò của BHNT...

Xin chia sẻ....

19. chiptomboy

chiptomboy Đồ gỗ online Chiptomboy !

Ko đủ điều kiện mẹ nó có thể lựa chọn mức phí tùy thuộc khả năng tài chính của mình. Thấp nhất là 3tr/năm. Còn trung bình các mẹ thường chọn gói 6tr5/ năm hoặc 12tr5/năm bạn ah

20. Dương Đăng Quốc

Dương Đăng Quốc Thành viên tập sự

Nếu 1 năm dư đc 10tr thì bạn nên gửi tiết kiệm ngắn hạn.
    Lãi suất thu về ít hơn so với mua BH nhưng linh động hơn rất nhiều.
    Bạn bỏ khoảng vài năm rồi rút ra đầu tư cái khác lớn hơn.
    Còn muốn mua BH nên tìm hiểu kĩ nhé, ko phải đánh đồng nhưng giờ nhiều cty BH làm ăn tào lao lắm.