Nên hay không nên cho bé uống thay đổi nhiều loại sữa?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi July.Min, 17/7/2012.

1. July.Min

July.Min Thành viên sắp chính thức

Mình thấy mấy chị ở công ty bảo nên cho con uống thay đổi nhiều loại sữa vì mỗi loại có thêm những chất khác nhau. Không nên cho uống mãi 1 loại duy nhất. Mình không biết có đúng không nữa. Từ lúc bắt đầu có bầu đến bây giờ bé nhà mình được 7 tháng rồi nhà mình vẫn dùng Enfa. Chị em nào biết chính xác không cho mình ý kiến với. :-k

Xem thêm các chủ đề tạo bởi July.Min
    Đang tải...

2. zinmy

zinmy Thành viên mới

Ðề: Nên hay không nên cho bé uống thay đổi nhiều loại sữa?

Mình nghĩ các loại sữa bột công thức khá giống nhau về mặt thành phần và hàm lượng. Tuy nhiên nguyên liệu nguồn gốc khác, công thức pha chế, dây chuyền máy móc khác nên làm nên các sự khác biệt về sữa. Ví dụ có hãng thêm chất tạo mùi, vani vào làm sữa thơm phức, có hãng thì không nên sữa không thơm phức bằng... Mình thường xuyên đổi sữa cho bé, quan niệm như một sự thay đổi món ăn cho bé đỡ nhàm chán nhưng cũng chỉ loanh quanh trong sữa nhập khẩu thôi vì mình tin ở chất lượng nhập khẩu hơn hàng Việt Nam. Tùy thể trạng của từng bé mà khi mình đổi sữa mình đổi đột ngột, hay pha lẫn sữa cũ với 1 phần sữa mới để dạ dày của bé thích nghi với sự thay đổi dần dần thì tốt hơn. Nếu thay đổi đột ngột có thể dẫn đến tình trạng bé uống bị đi ngoài hoặc tương tự, điều này không phải do sữa mà do sự thay đổi mà thôi.

3. July.Min

July.Min Thành viên sắp chính thức

Đợt này mình thử thay đổi cho bé uống loại khác xem thế nào.

thanhpt153 thích bài này.
  4. Shinjuku

Shinjuku Banned

Đổi sữa cho con không có vấn đề gì ảnh hưởng bé cả, thông thường 1 năm mình đổi cho bé sữa 1 lần, để bé đỡ chán thôi. Chứ thực ra với cu nhà mình, sữa nào cũng giống nhau, sữa nào cũng ăn hết, chẳng chê

5. meo.mit

meo.mit Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng lười nên mình hay đổi sữa cho con, thấy tiêu hóa ko sao với sữa nào lạ miệng con uống được nhiều hơn 1 xíu

6. boboxiu

boboxiu Thành viên kỳ cựu

Bé nhà tớ đổi sữa suốt, sữa nào cũng chơi được, miễn nó là sữa ^^

7. miel1002

miel1002 Thành viên tích cực

Mình cũng hay đổi sữa cho con, nhưng chỉ từ khi cháu được 1 tuổi, vì bác sỹ tư vấn là khi đó bé bắt đầu ăn dặm đa dạng, nên dễ thích nghi với sự thay đổi hơn.

8. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Bé nhà mình được 9th, từ lúc sinh đã đổi 2 loại sữa, hồi đầu chưa có kinh nghiệm, con đang ăn sữa NAN của nga, nghe các mẹ bảo sữa Dê tốt cho đường hô hấp, nên mình chuyển ngay, thế là con bị đi ngoài.Giờ có kinh nghiệm rồi, các mẹ muốn đổi sữa thì từ từ, ít đến nhiều nhé. Bẽ sẽ không ảnh hưởng gì. Đừng như mình trước đây.hihi(u)
    Các bé nhà mình hay ăn chóng lớn nào.

9. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Con em từ khi sinh đến giờ mới dùng Nan 1 và Morinaga 2, có khi em cũng đổi cho bé ăn đa dạng hơn nhỉ.

10. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Thật ra bé hợp với loại nào thì cho bé uống loại đó chứ ko nhất thiết phải thay đổi đâu mẹ cháu ạ. Thay đổi nhiều loại cũng ko có tốt vì sẽ làm bé chán sữa. Chỉ nên thay đổi sữa khi thấy con ko thích sữa đó hoặc bé uống nhưng ko hợp mà thôi (ví dụ như nóng quá bé bị táo thì nên đổi loại khác...)

11. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

e nghĩ nếu con đang uống thích hợp loại nào thì cứ cho con uống 1 thời gian rồi sau hãy thay đổi chứ ko nên thay đổi thường xuyên quá, có khi cũng ko tốt :(

12. Haba

Haba Đủ quyền lập Họ

Mình cũng hay đổi sữa cho con, nhưng đến loại con thích con hợp thì cho uống dài dài. Mình đọc đâu đó là mỗi loại sữa thì sẽ có loại vi khuẩn đường ruột khác nên là đừng nên thay đổi xoành xoạch con lại phải thích nghi. Lâu lâu hãy đổi cho bé đỡ chán trừ khi sữa không hợp thì phải đổi ngay, ví dụ làm bé đi ngoài hay táo bón.

13. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Theo mình thì không nên đổi sữa thường xuyên cho bé vì cơ thể trẻ phải có một thời gian để thích ứng với loại sữa đó. Hơn nữa, mỗi loại sữa có thể tự tạo ra những môi trường vi sinh đường ruột khác nhau, khi đổi sữa sẽ làm thay đổi môi trường vi sinh đường ruột, ảnh hưởng đến tiêu hoá hấp thu sữa và các loại thức ăn khác..
    Ngoài ra, các mẹ cũng cần lưu ý, có thể cho bé uống song song 2 loại sữa cùng nhau nhưng tuyệt đối phải pha riêng, không được pha trộn lẫn cùng nhau các mẹ nhé. Trộn chung hai loại sữa là việc thực sự không nên vì sẽ làm thay đổi thành phần sữa trong một ly hay một 100ml sữa, dẫn đến việc khó xác định được nồng độ pha ra có thích hợp hay không, đồng thời không theo dõi được hàm lượng dinh dưỡng mà ly sữa đó cung cấp cho bé, làm ảnh hưởng đến hàm lượng dinh dưỡng. Chưa kể đến có thể có sự tương tác giữa 2 loại sữa dùng chung gây ra những tác động bất lợi tới hệ tiêu hóa vốn non yếu của trẻ, gây rắc rối cho hệ tiêu hóa còn non nớt của bé.

quachchichbong thích bài này.
  14. kuboshop

kuboshop Bắt đầu nổi tiếng

Ơ em cứ 3 tháng lại đổi sữa cho con 1 lần, bé nhà em mới được hơn 10 tháng mà đã uống 4-5 loại sữa rồi, hay vì lý do đó mà Ku Bo nhà em còi nhỉ :(, giờ em đang cho bé uống Gallina, bé tăng đc 7lang em mừng lắm, em đag tính sẽ trung thành với sữa này đây ạ :)

15. Supper

Supper Banned

Em cũng muốn chọn loại sữa tốt nhất cho con mình, cháu được 4 tháng mà lười uống sữa, có mấy chị giới thiệu loại sữa nhật bản, ko biết uống đc ko các mẹ

16. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Uống hợp hay không là tùy từng bé bạn ạ, sữa Nhật thì các mẹ rất khen rồi vậy mà bé nhà mình uống không hợp, giờ lại quay lại Nan pro.

17. mun_thoi

mun_thoi Thành viên rất tích cực

Mình thì nghĩ rằng cũng cần có chút thời gian để các mẹ biết được con mình có phù hợp với sữa nào đó hay không? Thông thường cứ khoảng 6 tháng một lần, mẹ đổi sữa cho bé. Mình bán các loại sữa mình biết, có nhiều mẹ mới chỉ mua 2 lon nhỏ cho bé dùng, đã đùng đùng đòi bé phải tăng cân hoặc phải lớn lên trông thấy. Chỉ trừ trường hợp, bé uống mà tiêu hóa kém, ví dụ đang quen hàng ngọt và nóng như Abbot, bé chuyển sữa mát dễ bị tiêu chảy. Hay bé quen sữa mát mà chuyển sữa nóng lại bị táo bón, thì mới cần đổi sữa ngay.
    Mẹ chủ top đang cho bé dùng Enfa hử? Enfa ngọt và nóng, mẹ mà chuyển sang Abbott thì OK, nhưng nếu chuyển sang những sữa thuộc hàng sữa mẹ, mát như Milex, Physi, Friso... thì cần phải cho bé dùng Enfa song song với sữa mới trong 1 vài ngày đầu, ví dụ 1 cốc này 1 cốc kia để bé quen với vị của sữa mới. Nếu không, mẹ sẽ thấy bé từ chối sữa ngay... Về cơ bản công thức sữa bột và hàm lượng các chất trong sữa đều có một quy chuẩn nhất định, nên không quá khác nhau. Đơn giản là bé phù hợp với vị nào của sữa và tiêu hóa ra sao thôi!!! Chúc các mẹ chọn được sữa phù hợp cho bé!

18. hoanganhbabyshop

hoanganhbabyshop Thành viên chính thức

Mình nghĩ mẹ nó thử cho con uống loại nào hợp thì dùng luôn loại đó, 6 tháng một năm mới đổi một lần chứ thay đổi nhiều sẽ làm rối loạn tiêu hóa của bé đấy

19. me_mit_123

me_mit_123 Banned

Thực ra tất cả sữa bột hay còn gọi là sữa công thức đều có công thức gần như nhau, tuy nhiên mỗi một sp có một điểm nhán riêng, hương vị khác nhau và tỷ lệ giữa các thành phần có thể khác nhau. Tuy nhiên mẹ nó nên xem xét bé nhà mình đang cần bổ sung gi? trong giai đoạn nào. Theo mình cũng không nên đổi sữa cho bé thường xuyên quá vì trẻ còn nhỏ hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện, thay đổi thường xuyên bé sẽ không kịp thích nghi và có thể gây ra một số hiện tượng gây rối loạn tiêu hóa. Chọn sữa nào hợp với bé, không táo, output, input bình thường vậy là ok rồi.

20. sieuthibazan

sieuthibazan sieuthibazan

Theo mình thì tốt nhất bạn nên chọn một loại sữa thích hợp cho bé, có nghĩa là không ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của bé, không bị tiêu chảy hoặc táo bón, bé lên cân tốt và nói chung là bé thích uống loại sữa đó và phát triển tốt. Còn bạn k nên thay đổi sữa thường xuyên trừ khi sữa đó ảnh hưởng tới sự phát triển và hệ tiêu hóa của bé.