Kinh nghiệm: Nên Hay Không Nên Sinh Ở Viện 198!

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi thuy_nghean, 2/8/2012.

1. vk tr iu ck s

vk tr iu ck s Thành viên rất tích cực

nằm ở viện thì da tiếp da ntn hả mn, sợ bỏ đồ ra bé lạnh

Đang tải...

2. lan.hoa05

lan.hoa05 Bắt đầu nổi tiếng

Hì, tất cả các bé sinh ra đều cần được hưởng quyền lợi da tiếp da. Cả sinh non, sinh đủ tháng, sinh già tháng....
    Tại những nước phát triển họ đã áp dụng điều này nhiều năm nay rùi. Bạn đọc tài liệu đi, toàn căn cứ khoa học cả. Nghiên cứu này dựa trên đặc điểm giống loài.

3. lan.hoa05

Bạn chú ý đọc tài liệu, da tiếp da, kể cả mùa hè hay mùa đông, thân nhiệt của mẹ sẽ điều nhiệt cho bé. Tất nhiên sẽ phải đắp một tấm vải trùm lên lưng bé, hoặc cho bé vào trong áo của mẹ, chỉ để hở đầu bé, mũi bé để bé thở thôi. Chính vì vậy kể cả mẹ sinh đôi vẫn ấp được các bé cùng lúc, vì da mẹ sẽ tự cảm nhận được và điều nhiệt phù hợp với từng bé.

Nói chung da tiếp da rất happy. Như việc da tiếp da giữa vợ-chồng còn hạnh phúc và khỏe mạnh nữa là giữa mẹ và con. Ngoài ra nếu mẹ đau quá hoặc cách ly mẹ, thì bé có thể da tiếp da với bố để tăng sức mạnh và sự ổn định thân nhiệt.

monkey 105 thích bài này.
  4. vk tr iu ck s

hihi nhưng e sợ ở viện đông ng mẹ phanh áo ra ngại lém :p

5. lan.hoa05

Phanh ra, cho con vào trong áo, rùi lại chùm chăn lên lưng con thôi mà, có sexy một tí mà con được hưởng lợi thì cái gì hơn nhỉ.

6. vk tr iu ck s

hihi, mỗi lần cho con bú ti thì tiếp lun mn nhỉ, mn cho minh hỏi ngố tí là cho bé da tiếp da với mẹ trong khoảng mấy ngày vậy?

7. lan.hoa05

Tùy điều kiện bạn ạ. Theo tài liệu:
    Cho bé da tiếp da và bú luôn liên tục 1 tiếng / 1 lần, 8-12 lần / ngày. Cho tiếp da trong 1 tháng đầu. Sang tháng thứ 2 giảm dần còn 1 -3 lần / ngày.
    Da tiếp da không sợ con quấn mẹ đâu chỉ là mẹ hỗ trợ con làm quen dần với môi trường bên ngoài thôi.
    Khi con đi tiêm phòng về bị sốt thì chỉ cần da tiếp da và cho bú mẹ trực tiếp thì không cần đến một loại hạ sốt nào cả.

8. monkey 105

monkey 105 Thành viên kỳ cựu

Mình cũng vừa đọc một loạt bài về vụ da tiếp da này mẹ Lan Hoa ah. Vậy là mẹ nó đã thỏa thuận với bác sĩ Huệ để cho mẹ nó tiếp da với con ngay sau mổ và tiếp sau đó nữa ah. Đợi mẹ nó khai phá vụ này xong và chia sẻ thông tin để các mẹ sau học tập kinh nghiệm hihi. Mình thấy báo bảo dạ dày trẻ sơ sinh chỉ bằng quả nhãn và có cơ chế ko lo đói trong vòng 72h nên cứ thoải mái để da tiếp da và bé tự tìm ti, mẹ về sữa non chứ đừng nên cho bé uống sữa bột ngay (trong sữa bột có chất an thần giúp bé ngủ chứ ko phải do ăn no mà ngủ). Cái này thì mình phải in ra cho chồng đọc trước ko sau này bà lại đòi cho uống sữa ngay hihi. Ku đầu nhà mình cũng nuôi sữa mẹ hoàn toàn đến 2 tuổi nên tập 2 mình cũng quyết nuôi con bằng sữa mẹ, tuy nhiên hồi trước ko bít nên mấy ngày đầu em bé vẫn ăn sữa bột mẹ nó ah :(

9. lan.hoa05

Đứa đầu nhà mình cũng thế, nhưng biết kiến thức rùi thì cố mà làm bạn ạ. Nghĩ đơn giản thôi, trong sữa bò nó chỉ chứa chất tăng cơ bắp thôi, không phải những chất để phát triển sự khéo léo và trí tuệ của con người. Chỉ sữa người mới làm được điều đấy. Túm lại sữa loài nào dùng cho loài đấy.
    Bác sĩ Huệ cũng có nói cho mình là : Em phải chấp nhận con khóc nhiều hơn và có khả năng bị hạ đường huyết mấy ngày đầu. Nhưng vẫn cứ phải cho bú, ko có sữa cũng có cho bú. Còn vụ da tiếp da trong khi mổ và chậm kẹp dây rốn thì bác sĩ đảm bảo trách nhiệm cho mình.

10. monkey 105

Bác sỹ Huệ đảm bảo thì chắc yên tâm rồi. Mn chọn ngày sinh thì còn chọn được bác sĩ chứ như mình định là có dấu hiệu thì mới vào sinh thì trúng ca ai thì trúng thôi nên cũng đang hơi lăn tăn mẹ nó ah, chắc hôm sau làm hồ sơ sinh mình cũng phải cố lên xin gặp và trao đổi với bs Huệ thêm về vụ này. Mẹ nó vẫn fix 19/6 phải ko nhỉ

11. vui_la_chinh

vui_la_chinh Thành viên chính thức

LÓt dép hóng.
    Định xuề xòa vì con dạ, cũng khỏe mạnh, nhưng k được rùi...

12. thuyvy090

thuyvy090 Thành viên tích cực

Cho m hỏi BS Huệ có phòng khám rieng ở ngoài ko ? Bảo hiểm của mình đang ở đây nên muốn theo ngay từ đầu ,lại gần nhà nữa.

13. vk tr iu ck s

Bác huệ có pk ở trôi đó mn

14. az_dien

az_dien Thành viên sắp chính thức

chi oi em sang tuan cung muon di dang ki sinh o 198, chi cho em hoi it kinh nghiem ve dk sinh nhe? chi phi dang ki tam bao tien ha chi? em co bao hiem o yte o que ma muon chuyen bao hiem xuong 198 co dc ko nhi? em cung da nho bsi hue roi nhung anh y nbao ko can giay chuyen chi can luc sinh lam cho giay sinh cap cuu la van huong 80% dung ko chi? me nao sinh o do roi cho em chut kinh nghiem nhe? thanks

15. chilly82

chilly82 Bắt đầu nổi tiếng

C mới làm hss ở viện 198 đaay, chi phí làm dv hết gần 500k nhé gồm khám, siêu âm, xn máu, nc tiểu và đieenj tim, về giẫy chuyển viện vì chị đk khám ở cùng tp nên họ bảo gần ngày sinh thì làm thủ tục chuyển hoặc ko lúc e làm thủ tục nhập viện để sinh nhờ họ ghi cho là cấp cứu như Bs Huệ nói thì vẫn đc hưởng, nếu có time thì nên làm giấy chuyển viện sẽ yên tâm hơn

monkey 105az_dien thích.
  16. vk tr iu ck s

Đúng rùi. Mình thấy làm giấy chuyển viện sẽ yên tâm hơn vì nge cm trên nè nói nhìu mẹ xin dấu cấp cứu ma lúc thanh toán vẫn k dc trừ 80% đâu. Công nhận làm hss ở 198 rẻ nhỉ,mình thấy các viện khác toàn trên dưới 1tr 1 chút. Mẹ @chilly82 có bít 198 nhận làm hss từ tuần bn k ạ? E gần 34w rùi, hồi hộp wá mn ạ. Mn nhờ bs huệ à? Mn gặp bác ý chưa ạ?

17. az_dien

az_dien Thành viên sắp chính thức

em cam on chi nhe!

18. monkey 105

Làm giấy chuyển viện thủ tục như thế nào hả mẹ nó, làm từ lúc bao nhiêu tuần là được và xin ở viện mà mình đăng ký bảo hiểm hả mẹ nó? Có mất chi phí gì ko vậy?

19. vk tr iu ck s

Mẹ @lan.hoa05 ơi. Mn sinh hum t6
    mn bảo hiểm ở đâu thế, mình bh ở phòng khám đa khoa ( trước là trung tâm y tế dự phòng, k có khoa sản đâu), mình hỏi ở đó thì họ bảo 38 tuần họ sẽ làm giấy chuyển viện cho mình, ở đây mình thấy họ cũng nhiệt tình, k gây khó j cả, nên xin có vẻ dễ dàng, vì giấy chuyển viện có tác dụng trong 10 ngày thui, nên mình nghĩ 38 tuần đi xin là hợp lí

20. monkey 105

BHYT của mình hiện đang ở viện 354. Mình cũng ko rõ ở viện 354 có khoa sản ko nữa vì nói thật là mình cũng chưa dùng đến BHYT bao giờ cả ý :D Nếu vậy thì chắc mình sẽ qua đấy hỏi thủ tục trước rồi khi nào gần sinh thì mới đi làm thủ tục chuyển viện. Cảm ơn thông tin hữu ích của mẹ nó nhiều nha