Cần giúp: Nên làm gì khi phát hiện con trai học lớp 4 viết nhật ký “thất tình”?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Dinh Lac, 11/3/2015.

1. Dinh Lac

Dinh Lac Thành viên đạt chuẩn

Bản thân em thì chưa có con, nhưng nghe bà chị ruột tâm sự lại cũng thấy có phần lo lắng cho cháu. Em kể chuyện ra đây mong được các chị cũng đang làm mẹ chỉ bảo giúp ạ. :(

Chả là một ngày đẹp trời, chị em nổi hứng “lục lọi’ kệ sách của cháu với mục đích vô tư và trong sáng là dọn dẹp góc học tập cho con. Và “tình cờ” ông trời sắp xếp cho người làm mẹ đánh rơi quyển nhật ký đang ẩn mình trong mớ sách vở hỗn độn kia. Tính tò mò của phụ nữ và sự quan tâm của người làm mẹ thì các chị cũng rồi đó, ngồi đọc từ đầu đến cuối những gì thằng bé viết.:confused:

Đây là trích dẫn nguyên văn từ những dòng chữ nắn nót của cu cậu viết cho người bạn tên L:

….Hôm nay anh rung lắm em có biết không L. Anh viết thư nhờ thằng H đưa cho em để tỏ tình với em. Nhưng mà sao anh rung quá, cả buổi học không dám quay qua nhìn em, mặc dù anh rất muốn biết em có nhìn lại anh sau khi đọc thư không. Lúc ra về anh cố tình ra chậm để bước đi sau lưng em nhưng mà không thấy được mặt em. Anh quyết định rồi, anh sẽ là người đàn ông dũng cảm, ngày mai anh sẽ hỏi em luông, em có yêu anh không. Nếu câu trả lời là không, chắc anh sẽ chết mất…..

Thế đó các mẹ ạ, em thấy cháu có vẻ hồn nhiên đến nỗi sai chính tả tè le nhưng lai viết già dặn như thế o_O Cái câu cuối cùng làm mẹ nó sợ, nhưng không biết nói chuyện với cháu làm sao. Các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho bà chị em với ạ. Lo lắm! :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Dinh Lac
    Đang tải...

2. Dinh Lac

Huhu, không có mẹ nào giúp đỡ ạ ::):)(

3. Thai Anh

Thai Anh

ca này khó nhỉ? con mình mới lớp 2 hỏi có ng yêu chưa cậu còn cười nhe răng. Hóng các mẹ tư vấn

Dinh Lac thích bài này.
  4. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hcihcic tâm hồn xao động quá, lại cần tâm sự với con thui

5. maiphuong41288

maiphuong41288 Mỹ phẩm Nga xách tay_0973.333.499

Con em còn nhỏ nên e cũng ko bít xử trí ra sao, chắc phải từ từ nói chuyện để con nói thật với mình thui hihi. Nhưng từ ngữ nghe buồn cười quá ạ

6. vitgiaxauxi

vitgiaxauxi Thành viên đạt chuẩn

Hihi, có dấu hiệu tốt bé là người đàn ông đích thực, có cảm xúc với nửa thế giới còn lại. Mình nghĩ nên gần gũi bé để bé chia xẻ, bé cảm thấy được ủng hộ, được chỉ bảo theo hướng của bé chứ không bị ngăn cản thì sẽ chia xẻ. Sợ nhất bé thấy mẹ cấm đoán, có chuyện gì dấu tiệt thì không kiểm soát được.

7. dembuon_doicodon

dembuon_doicodon nhok.vn

Ku này lớn lên đảm bảo sẽ là người đàn ông giàu tình cảm. Mình cũng là con trai, hồi lớp 5 cũng đã biết thích và cũng viết thư tỏ tình với em lớp trưởng. Mẹ mình cũng đọc được, nhưng mẹ ko nói gì. Đến khi lên lớp 6 tự dưng lại hết thích bạn đấy :D

Dinh Lac thích bài này.
  8. con.la.tat.ca.cua.me

con.la.tat.ca.cua.me Thành viên mới

Ca này khó quá các mẹ ạ, e chả biết cho ý kiến ý cò gì nữa. Phải e chắc e cũng rối lắm

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

em ngồi hóng kn các mẹ. Chứ gặp tình huống này e ko biết tính sao.

10. Mẹ của Minh Nhật

Mẹ của Minh Nhật Thành viên tập sự

mình cũng viết thư từ lớp 5, bị cô giáo bắt được đọc trước toàn trường cơ (giwof nghĩ lại mwosi thấy WTF cô giáo????), bị trêu mãi nhưng sau cũng quên :)))))))))

Dinh Lac thích bài này.
  11. Dinh Lac

Em là cậu nên rủ cháu đi chơi rồi dẫn chuyện từ từ vào vấn đề đó. Nó tâm sự với em, rồi em cũng nói phải trái cho nó hỉu. Giờ đợi theo dõi một thời gian xem sao ạ.

12. CherryJimy

CherryJimy

Em cũng nghĩ như mẹ này ạ, trẻ con hay có thiên hướng chống đối nếu bị phản đối và cấm đoán, mn nên chia sẻ vs con, kiểu như hồn nhiên trêu con như là: mẹ biết rồi nhé, các bạn trong lớp bảo con có người yêu rồi nhé, là bạn nào đấy nhỉ?... cười đùa và trêu bé, rồi lựa theo cảm xúc của bé mà tâm sự, gần gũi như 1 người bạn, và dần dần định hướng cho bé. Ngày xưa lớp 5 bọn e cũng thích nhau lắm, nhưng mà tình cảm học trò, nên viết thành thơ, rồi nhật ký này nọ, bố e đọc đc rồi nói này nọ, e ghét lắm, e xé nhật ký và từ đó ghét bố mẹ kinh khủng, ko bao giờ cho bố mẹ động vào thứ gì và ko bao giờ nói chuyện về tình cảm hay bạn bè vs bme, suốt cho đến khi lên ĐH.

13. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Cái này cũng bình thường thôi ạ,hồi e học lớp 5 đã có bạn viết kiểu kiểu này rồi. Trẻ con học cách ăn nói của người lơn mà. Khi con mình thế này thì hỏi chuyện,khuyến khích bé nói ra và hướng cho bé làm sao cho đúng, đừng cấm bé thể hiện tình cảm nhé

14. Goldenrain2014

Goldenrain2014 Thành viên tích cực

Đúng là ca khó, mình lại có bé gái, chưa đến tuổi này nhưng theo kinh nghiệm bản thân hồi bé của mình thì mẹ mình rất hay thủ thỉ tâm sự với mình, mình có cảm giác như 2 người bạn và chuyện gì cũng kể cho mẹ nghe hết. Có lẽ chị gái bạn nên dần dần tâm sự với con xem sao.

15. phuonglinhlinh92

phuonglinhlinh92 Thành viên rất tích cực

cái đó cũng là không khó hiểu lắm vì là sự tiếp súc phim ảnh với trẻ quá nhiều

16. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Kể ra cũng sock thật đấy, hic

17. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

bây jo học mẫu giáo đã tỉnh tò nhau rồi. em mình làm giáo viên mầm non, về kể nhiều chuyện lắm. Có đứa thích bạn gái ngày nào cũng mang quà cho bạn rồi luôn để ý xem bạn thích j để hôm sau còn mang tặng nữa. ngoài ra còn tỏ tình luôn ấy.

Cháu mình (lớp 1) thì:

Dì: Phúc còn thích bạn đấy nữa ko
    P: thực ra trc đây cũng thích nhưng jo béo quá nên chán rồi.

---------
    bọn trẻ bây jo đúng là tuổi trẻ tài cao.

18. CherryJimy

CherryJimy

Nhưng mà bọn trẻ con cũng mau quên lắm, tính hồn nhiên, vô tư, nói thì nói vậy thôi nhưng ko biết làm gì đâu các mẹ ạ. Mà cũng có thể do báo chí, TV, mạng bây giờ nói quá nhiều về mấy chuyện giới tính, rồi các vụ yêu đương, tự tử... hjc hjc, nên trẻ con nó bắt chước theo.

19. phuongedu

phuongedu

Điều này là bình thường, nếu là con tớ, tớ sẽ để nguyên, rồi sẽ thỉnh thoảng hỏi con về việc con có thích bạn nào ko, mẹ thấy các bạn gái lớp con lớn nhỉ, hôm nọ mẹ thấy bạn A, bạn B xinh thế, bạn ấy có học giỏi ko con, nhà bạn mấy anh chị em....

Hôm trước mẹ thấy con cô A, cô B bạn mẹ biết tỏ tình rồi đấy, nhưng bạn ấy đáng yêu lắm, bạn gái kia cũng xinh, nhưng bạn gái kia ko trả lời làm mẹ con cô ấy buồn mấy ngày. Mẹ nói chuyện với bạn ấy thì mới biết vì bạn gái kia ko trả lời. Tầm này các con đang học là quan trọng nhất, nếu con ko sạch sẽ, ko học giỏi, chữ xấu, viết ko gẫy gọn, sai chính tả, ko biết giúp đỡ bạn bè, ko thông minh, ko nhanh nhẹn... thì bạn ấy có thích con mà quan sát con thấy con như vậy bạn ấy cũng sẽ ko thích nổi , ko trả lời.

Mình thường nương vào tính sĩ diện của con trai để tỉ tê giúp con tự hoàn thiện mình. Lớp 4 bé đã quan sát và có tình cảm với bạn khác giới nhiều rồi.

Đừng quan trọng hoá vấn đề, 1-2 năm nữa có khi bé lại thích bé khác.

20. ks1114

ks1114 Bắt đầu tích cực

nghe cũng dễ thương nhưng giờ trẻ con lớn sớm wa nên cũng lo lắm các mẹ ơi. theo mình thì cần phải nói chuyện với con nhiều hơn là la mắng con, ví trẻ con giai đoạn này không thích bị cấm đoán, đang tò mò, ham học hỏi cái lạ mà.
    mình cũng có 2 nhoc, nhưng còn nhỏ nên chưa lo lắm, không biết lớn lên có thế này không nữa, nghe các mẹ nói mình cũng lo. hix.