Nên sinh hai con hay chi 1 là đủ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi MC&Bi, 19/10/2010.

1. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Ðề: Nên sinh hai con hay chi 1 là đủ!

Em thấy ko có Đk thì sinh 2 còn ko thì 3 đứa :) Thực ra thì trời sinh voi ắt sinh cỏ, 1 con sẽ tạo nên sự ích kỷ cho trẻ thêm vào nữa là ko cảm nhận có tình thân.

Đang tải...

2. thanhthaoshop

thanhthaoshop bán buôn lẻ quần áo,khăn mũ,tất,......

theo mình thì cứ phải hai cho có anh có em chứ ,không về sau mình già lớn lớn bận thì có đứa bé mà nhà cũng vui mà

3. phuong.nm312

phuong.nm312 Thành viên chính thức

Gặp đúng chủ đề ưa thích của em. Em xin tâm sự với các mẹ như này. Em là con một, gia đình cũng không thuộc dạng giàu có nhưng nói chung cũng không thiếu thốn cái gì. Nhưng lúc sinh em thì bố mẹ rất vất vả, nhà không có điều kiện, mẹ thì ở nhà, bố thì vừa đi bộ đội về học lái xe chưa có việc. Nói chung lúc ấy nhà quá nghèo. Khi sinh em ra thì bố mẹ tiết kiệm từng đồng một để nuôi em lớn. Đến năm em 2 tuổi thì mẹ có bầu lần 2 nhưng vì hoàn cảnh gia đình lúc đó nên không giữ lại đứa em này và từ đấy đến giờ mẹ không sinh được con nữa. Đến giờ thì nhà có điều kiện hơn trước rất nhiều, mẹ muốn sinh thêm mà không thể, chạy chữa khám xét bệnh viện, bs này kia đều không ăn thua. Em thì con gái và là con một, mọi người nói là con một được chiều chuộng, ích kỷ nhưng em thì cũng như bao đứa con khác cũng được yêu chiều nhưng cũng vẫn rất hòa đồng với mọi người, chưa bị chê là tiểu thư này nọ. Nhưng phải sống trong hoàn cảnh của em mới thấy con một thiệt thòi như nào. Nhìn bạn bè có anh chị em, cãi nhau đánh nhau chí chọe mà thèm lắm, rồi đôi khi gia đình có công việc cũng chẳng thể kham nổi hết được. Giờ em đã lấy chồng, được cái em ở cùng bố mẹ đẻ nên cũng đỡ cho bố mẹ nhưng nghĩ đôi khi tết nhất về nhà chồng, mỗi 2 bố mẹ với nhau thì buồn biết mấy, kiểu gì cũng cứ nhanh nhanh chóng chóng để về bên này với bố mẹ (vì nhà chồng cách nhà mẹ đẻ em 20km). Nên em thấy là dù có kinh tế eo hẹp mấy đi chăng nữa, nghĩ rằng sinh con ra mà không nuôi con được tử tế thì lại khổ con nên chỉ đẻ 1 đứa nên thật sự đẻ 1 con thì tội lắm ấy. Ít nhất các mẹ nên đẻ 2 đứa dù gái trai cũng được, ít ra cuộc sống của các con sẽ bớt thiếu tình cảm anh chị em hơn

Duocvna thích bài này.
  4. minhcanvao

minhcanvao Thành viên đạt chuẩn

Thật ý nghĩa ! Thanks bạn đã chia sẻ

5. Duocvna

Duocvna Ươm mầm tương lai

Xin nói 1 chút về việc có 1 con

Ưu: khỏe về kinh tế, có nhiều thời gian chăm lo cho con, dành hết cho con dc mọi thứ mình có, sức khỏe của mẹ cũng ko bị ảnh hưởng nhiều bởi nhiều lần sinh nở

Khuyết: con có 1 mình, buồn, cô đơn hơn những nhà có anh chị em, ít có sự chia sẻ nhường nhịn nhau nên sinh ra tính ích kỷ và cái tôi cá nhân cao hơn những trẻ có anh chị em (thực tế từ chị dâu và nhỏ bạn thân là con 1: ko quen chia sẻ gì cả vì từ nhỏ cái gì cũng hoàn toàn thuộc về mình, sau này lớn lên sẽ hơi khó hòa nhập vào cộng đồng 1 tí). Nói xa hơn, sau này ba mẹ già yếu, 1 mình nó phải lo cho ba mẹ sẽ vất vả hơn những người có anh chị em cùng chung tay lo.

Nói thêm: có nhiều ba mẹ bảo là sinh con đâu phải chỉ để trông chờ nó nuôi mình, mình đồng ý với suy nghĩ đó, nhưng mình tin và luôn hy vọng rằng con của mình là đứa con sẽ được dạy dỗ đàng hoàng, sống có tình nghĩa, có trách nhiệm, có trước có sau, nếu 1 con người như thế mà không biết chăm sóc cho ba mẹ lúc ba mẹ già yếu thì xin thưa, đó là đứa bỏ đi, mình không muốn con mình trở thành 1 kẻ máu lạnh như thế.
    Như hiện giờ ba mẹ mình chưa bao giờ đòi hỏi mình phải lo cho ông bà bất cứ thứ gì, ông bà có thu nhập tự sống tốt, nhưng ko lẽ chỉ cần nghe nói vậy là mặc kệ ông bà hay sao? Chính xác hơn, thì vấn đề 1 hay 2 con ko phải là "nên hay ko nên", mà là "có thể hay ko có thể", tùy vào điều kiện kinh tế và sức khỏe mỗi người nữa

6. huong.chery

huong.chery Thành viên mới

Cá nhân mình thích có nhiều con, nếu kinh tế dư dả mình sẽ sinh 3 - cháu :)

7. ca rong 2013

ca rong 2013 Thành viên chính thức

giống hệt ck mình, kể ra mà ox thích thì mình sinh thêm, nhưng ck mình nói sinh 1 đứa nuôi còn chưa nổi, sinh 2 chi cho khổ, vậy nhưng gặp ai người ta cũng nói sao chưa làm tập 2

8. Giadinhmeocon

Giadinhmeocon Bắt đầu nổi tiếng

Mình thích 3 và đã quyết sẽ sinh 3, mình đã sinh 2 bé trai rồi nhưng khi có biến cố với chồng mình đã suy nghĩ lại chỉ sinh 2 thôi

9. vozer_net

vozer_net Bắt đầu nổi tiếng