Khác: Nên tiêm phòng khi nào?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Bi's_mother, 1/6/2008.

1. Bi's_mother

Bi's_mother Thành viên tập sự

^^ Chào các mẹ, e là thành viên mới của diễn đàn. Hiện e đang mang thai được 24 tuần rồi. Mấy lần rồi đi khám, e ko thấy bác sĩ đề cập đến chuyện tiêm phòng gì cả. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo giúp e khi nào cần tiêm phòng và nên tiêm ở đâu cho tốt với. Thank các mẹ!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bi's_mother
    Đang tải...

2. meocon84

meocon84 Thành viên sắp chính thức

Tớ nhớ là hồi mang thai phải tiêm phòng hai mũi phòng uốn ván ,cụ thế thì phải ra các phòng khám sản để tiêm
    !

3. Duc Ming

Duc Ming Thành viên chính thức

Đây là lịch trình tớ tiêm phòng uốn ván ở viện C nhé :

tiêm hồi có bầu 7 tháng 1 mũi
    Tiêm lúc trước khi sinh 1 tháng 1 mũi . (khoảng tháng thứ 8 thì tiêm )

Hai mũi phải cách nhau ít nhất là 1 tháng .

Giá 35k một mũi nhé .

Duc Ming

4. Gau bong

Gau bong Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, hôm chủ nhật vừa rồi xem chương trình Chiếc nón kỳ diệu họ bảo là tiêm phòng uốn ván can'g sớm càng tớt. Em có thai được 17 tuần đi tiêm bsi bảo khoảng 2 tháng nữa mới tiêm . Thế là thế nào các mẹ ?

5. matma82

matma82 Thành viên chính thức

bác sĩ lại bảo em ko nên tiêm trước 26 tuần vì lúc đó em bé còn nhỏ quá, tiêm vào ko tốt . Mà em thấy lời bác ấy nói rất hợp lý .

6. Doctorfun

Doctorfun Bắt đầu tích cực

Tiêm phòng UV mũi 1 thường thì sẽ được tiêm vào tháng t6 mũi t2 cách mũi 1 sau đó một tháng, có nghĩa là khoảng xung quanh tháng t7.Sao phải tiêm sớm vậy? thường thì sau một tháng khi tiêm thuốc mới có tác dụng nên cần phải tiêm vào vào thời điểm đó, để tránh có những trường hợp sinh non thì thuốc đã có tác dụng cho em bé...Hình như bây giờ thì tiêm ở BV, nếu ở HN thì có thể tiêm ở Viện VSDT hoặc 52C Hàng Bài...

7. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Hôm trước, trong lúc đi tìm thông tin xem tiêm uốn ván lúc nào là tốt nhất (tớ vừa tiêm hôm 20/6) thì search được thông tin sau. Các mẹ tham khảo nhé:

- Thai phụ hoàn toàn chưa được tiêm phòng uốn ván thì hẹn tiêm 2 mũi cách nhau ít nhất 1 tháng và trước sinh ít nhất 15 ngày. Nếu thai phụ đến đăng ký sớm thì tiêm mũi đầu vào tháng thứ 4 hoặc 5 và mũi thứ hai sau đó 1 tháng.

- Thai phụ đã tiêm phòng uốn ván đủ 2 mũi hoặc mới chỉ tiêm 1 mũi trước đây thì hẹn tiêm 1 mũi vào tháng thứ 4 hoặc thứ 5.

- Thai phụ khi còn nhỏ đã được tiêm chủng mở rộng 3 mũi bạch hầu, ho gà, uốn ván thì tiêm thêm 1 mũi vào tháng thứ 4 hoặc thứ 5.

- Thai phụ đã được tiêm phòng 3-4 mũi uốn ván từ trước, lần tiêm cuối cùng đã trên 1 năm thì tiêm thêm 1 mũi nhắc lại.

- Thai phụ đã được tiêm 5 mũi uốn ván. Không cần tiêm bổ sung, vì vớ i 5 mũi khả năng bảo vệ trên 95%. Nhưng nếu mũi thứ 5 đã trên 10 năm thì nên tiêm nhắc lại.

8. Incoi 04

Incoi 04 Thành viên đạt chuẩn

k hiểu có bầu lần 2 thì tiêm vào lúc nào các mẹ nhỉ? mà hình như chỉ cần tiêm 1 mũi thôi thì phải? có mẹ nào biết k?

9. M&M

M&M Thành viên tích cực

Nếu lần mang thai thứ nhất bạn đã được tiêm đủ 2 mũi rồi thì lần này chỉ cần tiêm 1 mũi duy nhất.

Thời điểm thì mình nghĩ tầm tháng thứ 7 là ổn.

10. Gold_mickey

Gold_mickey Thành viên tập sự

chị họ mình làm ở viện C ,nói là tốt nhất ngoài 30tuần mới nên tiêm.vì sợ con còn nhỏ và xanh qua..